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Jarida la Mtandaoni la Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu | Toleo Na. 10

PROF MKENDA:

Sera ya elimu itazingatia

maslahi ya Taifa

“Niwahakikishie hakuna
maoni yatakayoachwa

bila kufanyiwa kazi!
Tutazingatia na

futayabeba kwa dijili ya

utekelezaji. Serikali

inawashukuru wadau
wote kwa kutoa maoni
ambayo yamezingatia

maslahi ya Taifa“

Na Mwandishi Wetu
Dodoma

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof,
Adolf Mkenda amesema kazi ya kukusanya
maoni ya kuboresha mitaala na sera ya
elimu inaendelea na kwamiba maoni yote
yatakayopokelewa yatachakatwa ili kupata
sera yenye ftija kwa Taifa.

Prof. Mkenda aliyasema hayo Mei 14, 2023
Jijini  Dodoma  wakati  wa  kufunga
Kongamano la wadau wa elimu kujadili sera
na mitaala mipya ya elimu ya awali, msingi,
sekondari na ualimu lililofanyika kwa siku
tatu.

Prof. Mkenda alisema kuwa nia ya Serikali ni
kufanya maboresho makubwa kwenye
sekta ya elimu na hivyo kamati haitaacha
maoni yoyote ambayo yana tija katika
kuboresha mfumo wa elimu nchini.

“Niwahakikishie hakuna maoni
yatakayoachwa  bila  kufanyiwa  kazi!
Tutazingatia na tutayabeba kwa qijili ya
utekelezaqiji.  Serikali  inawashukuru  wadau
wote  kwa  kutoa  maoni ambayo
yamezingatia maslahi ya Taifa®, alisema
Prof. Mkenda.
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Prof. Mkenda alifafanua zaidi kwamiba
wapo wadau waliotoa maoni kuwa elimu ya
awali iwe ya lazima suala ambalo hata
Kamati ya Bunge llisisitza na Serikali

imelipokea na kuanza kulichakata ili
kuangalia uwezekano wa utekelezaji wake.

Hata hivyo, Waziri Mkenda alisema baadhi
ya wadau wameshauri elimu ya lazima iwe
miaka 11 ikijumuisha elimu ya awali
ambayo ni ya lazima. Sera ya elimu ya
mwaka 2014 ilikuwa ilipendekeza elimu ya
lazima iwe miaka 10 lakini utekelezaiji wake
ulkuwa mioka 7 na kubainisha kuwa
watalifanyia kazi jombo hilo kwa umakini
mkubwa.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Elimu, Utamaduni na Michezo
Prof. Kitla Mkumbo, alisema wao kama
wawakilishi wa wananchi Bungeni
watahakikisha wanasimamia maoni  ya
wadau yafanyiwe kazi kikamilifu ili tija ya
kuanzisha zoezi hilo ionze kuoekana baada
ya miaka mitano.

Kwa upande wake Mwakilishi wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali (Zanzibar) Bi.
Mtumwa Idd Hamad aliwashukuru viongozi

Balama:
‘Tumsapoti” mama,
tujitokeze kurejesha mkopo
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wakuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar kwa miongozo  wanayowapa
ambayo inarahisisha utendaji wao wa kazi.
Bi Mtumwa alisemna mabadiliko ya sekta ya
elimu yanayofanyika yataleta tija kubwa
katika kuhakikisha vijona wanaozalishwa
kutoka katika ngazi mbalimbali za elimu
wanakuwa na uelewa wa kutosha kuweza
kuaijirika au kuijigjii wenyewe kutokana na
ujuzi wanaoupata.

Awali, Kafibu Mkuu wa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Carolyne
Nombo, alisema michango iliyotolewa na
wadau wa elimu itazingafiwa  kwenye
uchakataii ili kuwa na sera na mitaala bora
kwa Taifa.

Sekta ya elimu na mafunzo kwa mujibu wa
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025 na
Mpango wa muda mrefu wa Maendeleo ya
Taifa 2011/2012 hadi 2024/2025,
inatargjiwa kuleta maendeleo ya haraka ya
rasiimali waftu kwa kutayarisha idadi ya
kutosha ya Watanzania walioelimika na
kupenda kujielimisha zaidi ili kulifanya Taifa
lipate maendeleo na kuwa lenye uchumi
wa kati na shindani.

Iddah:
Nimelipa
wengine wanufaike

Jacqueline Msuya
Mhariri

Waombaiji mikopo wazingatie mwongozo

Tumefunga mwaka wa fedha 2022/2023 na tunaingia mwaka
mpya wa 2023/2024 kwa kuwakaribisha pia waombaiji wa
mikopo ya elimu ya juu ambao watgjiunga Na vyuo vya ngazi
hiyo kafika mwaka mpya wa masomo wa 2023/2024
unaotargjiwa kuanza mwishoni mwa mwezi Oktoba, 2023.

Kwa kawaida dirisha la maombi ya mikopo kutoka kwa
wanafunzi wanaotarajiwa kujiunga na vyuo vya elimu ya juu kwa
mwaka wa masomo unaofuata hufunguliwa mwezi Julai kila
mwaka ikiwa pia ni mwanzo wa mwaka mpya wa fedha.
Maombi haya yanawahusisha wanafunzi waliohitimu kidato cha
sita na stashahada ndani ya miaka mitano.

Wakati tunaelekea kufungua dirisha la uombaji mikopo kwa
mwaka wa masomo 2023/2024; waombaiji mikopo watarajiwa
wataanza kupewa taarifa za vigezo, masharti na utaratibu wa
kuomba mikopo ili kuwawezesha kuomba kwa usahihi na
kupangiwa viwango vya mikopo wanavyostahili kulingana na
hali yao ya kijamii na kiuchumi.

Ni muhimu kwa waombaji mikopo watargjiwa  kuzingatia
maelekezo yaliyomo katika Mwongozo wa Utogji Mikopo na
Ruzuku kwa mwaka wa masomo 2023/2024 uliopo kwa ufasaha
katika Lugha mbili za Kiswahili na Kiingereza ukitaja sifa, vigezo,
ustahiki wa mwombaqiji, upangaqji wa viwango vya mkopo
kulingana na uhitaji na programu atakayopangiwa mhusika
kwenda kusoma katika chuo cha elimu ya juu atakachodahiliwa
na kinachotambuliwa na Tume ya Vyuo Vikuu nchini (TCU).

Mwongozo wa utodiji mikopo na ruzuku kwa wanafunzi wa elimu
ya juu ni taarifa ya wazi inayotangazwa kupitia tovuti ya HESLB
www.heslb.go.tz na akaunti zake za mitandao ya kijamii pamoja
na vyombo vya habari ili kuwawezesha waombaiji, wazazi au
walezi wao na wadau wengine muhimu kuusoma na
kuuzingatia.

Baadhi ya nyaraka muhimu anazopaswa kuwa nazo mwomibagii
wa mkopo wa elimu ya juu ni cheti cha kuzaliwa, picha (passport
size) ya mwombaji na ya mdhamini wake (mzazi au mlezi),
kitambulisho cha mdhamini kimojawapo kati ya vifuatavyo;
Kitambulisho cha Taifa, Kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi,
Kadi ya Mpiga Kura, Leseni ya Udereva au Pasi ya kusdfiria
iliyotolewa na Serikali ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania.

lwapo mwombgji atazingatia ipasavwyo maelekezo  ya
MwonNgozo, ni wazi ujazaji wa fomu ya maombi ambao ni kwa
njia ya mtandao kupitia https://olas.heslb.go.tz utakuwa rahisi na
atatumia muda mfupi sana kukamilisha vipengele vyote vya
fomu yake ambavyo vinahitgji taarifa zake binafsi, taarifa za
kitaaluma na taarifa za wazazi wake.

Uzoefu wa miaka ya nyuma umeonesha kuwa baadhi ya
waombaji wanashindwa kujoza fomu za maomibi kwa usahihi na
ukamilifu kutokana na kutozingatia maelekezo yaliyomo katika
Mwongozo wa Utoaqji Mikopo na Ruzuku kwa mwaka husika.
Mwaka 2021/2022 kwa mfano, kati ya maombi 95,572, maombi
6,884 hayakukamilika ikiwa ni sawa na 7.2%. Mwaka 2022/2023,
kati ya maombi 100,260, maombi 2,997 hayakukamilika ikiwa ni
sawa na asilimia 2.9%.

Ni Rai ya HESLB Yako kuwa maombi ya mwaka 2023/2024
yaoneshe tofauti kwa kuwa na idadi kubwa ya wanafunzi
waliojoza fomu zao kwa usahihi na ukamilifu ndani ya muda
ambao dirisha la maombi ya mikopo litakuwa wazi.

Kila la heri kwa waombaiji wa mikopo na karibuni elimu ya juu.

Maria:
Wanafunzi vyuo
vyote tushirikiane
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— BODI YA MIKOPO ——

investing in the future

MEZA YA MWENYEKITI

Wanafunzi wengi kunufaika
bajeti ya 2023/2024

Nakukaribisha katika toleo la 10 la Jarida
hili la Mtandao ili kupata kwa muhtasari
yaliyojiri HESLB ikiwa ni sehemu ya
utekelezaiji wa majukumu ya kila siku na
pia matukio muhimu ya kitaifa
yaliyofanyika katika sekta ya elimu katika
robo ya mwisho ya mwaka 2022/2023.

Kwa kifupi, mwaka 2022/2023 ulikuwa
wa mafanikio kwa HESLB na Serikali kwa
ujumla katika kuhakikisha utogji na
urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa
elimu ya juu unafanyika kwa ufanisi kwa
kutumia mifumo ya TEHAMA na
kuzingatia miongozo ya kiutendaji.

Ni matargjio ya HESLB kuwa mwaka
2023/2024 utakuwa wa tija pia katika
nyanja za utendaji, uwaijibikaji na utoaiji
huduma kwa wateja  ikiwa  ni
mwendelezo wa ufanisi wa mwaka
uliotangulia.

Kipekee nitoe shukrani za dhati kwa
Mheshimiwa Rais Dkf. Samia Suluhu
Hassan kwa utashi wake wa kuidhinisha
ongezeko la fedha kwa qjli ya
kugharimia masomo ya wanafunzi wa
elimu ya juu. Hii inamaanisha wanafunzi
wa Tanzania wana uhakika wa kusoma
katika ngazi zote za elimu kwa ufadhili
wa Serikali.

Shukrani pia kwa usimamizi wa Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia ikiongozwa
na Mheshimiwa Profesa Adolf Mkenda
na Bodi ya Wakurugenzi wa HESLB
ikiongozwa na Profesa Hamisi Dihenga;
chini ya uongozi wao, HESLB imekuwa
imara zaidi.
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Kwa sasa utoadji wa mikopo ya elimu ya
juu unawezeshwa na vyanzo vikuu viwili;
ambapo kwa wastani 70% inafoka
Serikali Kuu na 30% inatoka HESLB
kwenye makusanyo ya mikopo kutoka
kwa wanufaika.

Mwaka 2022/2023, Serikali ilitenga TZS
654 Dbilioni kwa qjili ya bagjeti ya
kugharimia wanafunzi wa elimu ya juu;
kati ya kiasi hicho, TZS 471 bilioni (72%)
ziitolewa na Serikali Kuu na TZS 183
bilioni (28%) zilitoka HESLB kwenye
makusanyo ya mikopo na kuwezesha
kugharimia wanafunzi 202,877.

Makadirio ya Mapato na Matumizi ya
Fedha ya Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia (WYEST), yaliyowasilishwa na
Profesa Adolf Mkenda Mei 16, 2023,
Bungeni Dodoma yalielezea utekelezaii
wa mpango wa mwaka 2022/2023,
vipaumbele, mpango wa mwaka
2023/2024 na kuomba kuidhinishwa
kwa jumla ya TZS 1,675,753,327,000/-,
kati ya kiasi hicho, fedha za mikopo ya
wanafunzi wa elimu ya juu ni TZS 738
bilioni.

HESLB ikiwa miongoni mwa taasisi zilizo
chini ya WyEST, imepewa kipaumibele
kwa kuzingatia majukumu  yake ya
kuwawezesha wanafunzi wahitaji wa
Kitanzania kugharimiwa masomo yao
ya elimu ya juu katika fani mbambali.
Fedha  zlizotengwa  bila  shaka
zitaongeza fursa za mikopo kwa
wanafunzi wa Elimu ya Juu kutoka
wanufaika 202,877 (2022/2023) hadi
kufikia wanufaika 210,169 (2023/2024).
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Aidha, Wazii Mkenda katika hotuba
yake ya baijeti alibainisha kuwa Serikali
itaendelea kutoa fursa za Elimu ya Juu
kwa wanafunzi wenye ufaulu
uliojipambanua kutoka wanafunzi 593
waliofadhiliwa mwaka 2023/2024 hadi
wanafunzi 1,200 wanaotarajiwa
kunufaika mwaka 2023/2024 kupitia
Samia Skolashipu kwenye masomo ya
Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati.

Menejimenti ya HESLB imejipanga
kuendelea kusimamia mikopo ya
wanafunzi wa elimu ya juu kulingana na
ustahiki wa wanafunzi wahitaii
wanaolengwa kunufaika kwa
kugharimiwa masomo yao kwa mwaka
2023/2024.

Mwaka 2022/2023,

Serikali ilitenga TZS 654 bilioni
kwa qjili ya bajeti ya
kugharimia wanafunzi wa
elimu ya juu; kati ya Kiasi
hicho, TZS 471 bilioni (72%)
zilitolewa na Serikali Kuu na
TZS 183 bilioni (28%) zilitoka
HESLB kwenye makusanyo ya
mikopo na kuwezesha

kugharimia wanafunzi
202,877.
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BALAMA:

‘Tumsapoti’ mamaq,
lujitokeze kurejesha mkopo

“Naipongeza Serikali, ilifanya
jambo jema kuanzisha chombo hiki.
Kwa hali na uwezo wa kiuchumi wa
familia yangu nisingeweza kusoma

elimu ya juu bila mkopo wa elimu
ya juu. Sasa mimi ni msomi na
nagjivunia kurejesha ili kuwasaidia
wanafunzi wengine wahitqji
wanaopambania future zao,”
anasema Balama.

Na Mwandishi Wetu
Dodoma

I'm proud kwakweli, ninalipa deni langu kwa moyo
mkunjufu. Yaani kwa uchumi wa familia yangu kwa wakati
ule nisingeweza kusoma chuo kikuu na kuhitimu.

Robert Fidelis Balama (31), Meneja Takwimu katika Mpango
wa Taifa wa Kifua Kikuu na Ukoma - Wizara ya Afya, ni
msomi wa Shahada ya Sayansi katika Hisabati na Takwimu
kutoka Chuo Kikuu cha Kikatoliki Mwenge (2013-2016),
ambaye anasimulia historia ya elimu na maisha yake.

Hivi karibuni, Baloma alielezea namna anavyolipa deni la
mkopo wa elimu ya juu kiasi cha 725 11,483,143.58/- akitoa
nasaha kwa wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu kuhusu
umuhimu wa kurejesha mikopo hiyo.

"...Tangu naanza kidato cha kwanza katika Shule ya
Sekondari Isimani nilikuwa nasuasua kutokana na kukosa
ada. Baba yangu alifariki dunia mwaka 2007...maisha
yakawa magumu zaidil Hata hivyo, Kutokana na jitihada ya
masomo, nilipata ufadhili wa kusomeshwa na Halmashauri
ya Wilaya ya Iringa (2007-2010) na baadae Halmashauri ya
Manispaa ya linga ikaendelea kunisomesha (2011-2013)
kidato cha tano na sita”, anasimulia Balama

Baada ya kuhitimu shahada ya kwanza mwaka 2016 na
kupata agjira katika Hospitali ya rufaa ya Mkoa wa Iringa
kama mitunza takwimu (Data Clerk), ndipo aliamua
kuonana na Afisa Rasilimali watu na kumweleza azma ya
kulipa deni lake, akasaijiliwa kwenye orodha ya watumishi
wapya waliosomeshwa na HESLB ili kupata utaratiou wa
kurejesha mkopo wake.

WeweNdoFuture
#TimlzaWajlbu

Akifafanua zaidi Balama anasema hali ya uzalendo na
kujali wahitgji wengine wanaotaka kutimiza ndoto zao za
kielimu ndiyo iliyomsukuma kuanza kurejesha mkopo; na
kutambua wajibu wake kama mnufaika kwani malengo
chanya ya Serikali ni kuhakikisha HESLB inakuwa na Mfuko
endelevu unaowezesha wanafunzi wahitaji Watanzania.

"Naipongeza Serikali, ilifanya jombo jema kuanzisha
chombo hiki. Kwa hali na uwezo wa kiuchumi wa familia
yangu nisingeweza kusoma elimu ya juu bila mkopo wa
elimu ya juu. Sasa mimi ni msomi na najivunia kurejesha ili
kuwasaidia wanafunzi wengine wahitaji wanaopambania
future zao,” anasema Balama.

Akirejea uzoefu katika kazi yake ya ukusanyaiji taarifa za
wagonjwa wa kifua kikuu na ukoma, anasema mafanikio
wanayoyapata katika kuwafuatilia wagonjwa ni pamoja na
kushuka mpaka ngazi ya jamii ambayo imerahisisha
utendaiji wa kazi na kuleta tija katika utunzaji wa taarifa na
hivyo kufanya ufuatiliaji kuwa rahisi.

Aidha, Balama anatoa wito kwa HESLB kuongeza nguvu na
ari ya kuwatafuta wadhamini pamoja na watendaiji wa kata
waliosaini taarifa za utambuzi wa wanafunzi wakati wa
kuomba mkopo, ili watumike kama chachu ya kujua
walipo wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu.

“Kipekee ninamshukuru Mheshimiwa Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kufuta adhabu ya 10% ya mikopo pamoja na
tozo ya VRF, ...hii imeongeza mwamko kwa wanufaika
kurejesha mikopo yao bila shinikizo. Nawasihi wanufaika
wenzangu “tumsapoti’ mama na tuendelee kujitokeza ili
HESLB iwe na mfuko endelevu wa kusomesha wanafunzi
wengi zaidi,” anahitimisha Balama.

HESLB Tanzania G O HESLB_Tanzania
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KAMERA YETU

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru (katikati) akiwakabidhi ngao ya ushindi wawakilishi wa shule za FEZA
ambao ni miongoni mwa washindi 10 wa tuzo ya wagjiri bora kutoka sekta binafsi waliowasilisha makato ya wafanyakazi
wao kwa wakati mwaka huu 2022/2023 wa kwanza kushoto ni Mkurugenzi Msaidizi Urejeshaji Mikopo Phidelis Joseph na
wa kwanza kulia ni Meneja wa HESLB Kanda ya Dar es salaam, Anna Sabuni. Hafla fupi ya kukabidhi tuzo hizo ilifanyika
Juni 5, 2023 jijini Dar es salaam.

I

atika picha ya
uwasilisha

. . n :
yekundu) akiwa > a8 katika sherehe o wpoc2 Manyakozi

wenye fain ayak : f : el Mosi ziizopor
- o HESLB Abdul-Razad Bc'd-r%'(nn;fs: sa Dar es saladm o %dkuzabidh; tuzo hizo arehe Mei 1, 20903 Mosi zilzotanyike
Mkurugenzi Mfenda! W]O wa ngao kutoka Tads's! 'hwo na HESLB. Hafia fupty
pamoja nd washindi j wao waliokODEELED g salaam.

kwa wakati makato yd WOfGﬂYGkaZ,ka Juni 5, 2023 Jiin!

- @
KOPO

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) Dkt. Franklin Jasson Rwezimula (wa pili
kulia) qk/fefq /ombolna ngrugenZI Mtendaji wa HESLB Abdul Razag-Badru ( wa kwanza kul(q) na Mkurugenzi Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu Prof. Jamal Adam Katundu (kulia) akisalimiana na
wa Urejeshaji na Urejeshwaji Mikopo George Mziray (wa kwanza kushoto) alipotembelea ofisi ya HESLB, Dar es Kaimu Meneja wa Kanda ya Arusha, Sunday Charles Katika maonesho ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo

salaam Apirili 12, 2023. Wengine kwenye picha ni maafisa wa WyEST na HESLB. ya Ufundi Stadi (NACTVET) yaliyotanyika Mei 16-22, 2023 katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.
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Na Mwandishi Wetu
Dodoma

Mkurugenzi Msaidizi wa TEHAMA — HESLB Bahati Singa,
amesema  takrbani  huduma zote za  HESLB
zinapatikana kwenye mifumo na kwamba HESLB
imejipanga vyema kuwahudumia wateja wake kupitia
mifumo yake iliyoboreshwa zaidi.

Singa ameelezea changamoto mbalimbali
zilizokuwepo huko nyuma  zilizosababisha HESLB
kuboresha mifumo yake ili kuongeza ufanisi kwenye
utendaji kazi na kurahisisha utoaji huduma kwa wateja
wake.

“Kabla ya mwaka 2019, fedha zilikuwa zikitumwa vyuoni
na wanafunzi kusaini kwenye orodha za malipo kwa njia
ya karatasi na baadae fedha kuwekwa kwenye akaunti
za wanafunzi...” anaelezea Singa.

Sambamba na changamoto hiyo ya malipo, Singa
amesema HESLB imepitia vipindi mbalimbali  hadi
kufikia uboreshaji wa mifumo iliyopo sasa, ambapo
awali waombaiji wa mikopo walikuwa wakiwasilisha
maombi yao kwa njia ya fomu za karatasi, wanafunzi
kutopata mrejesho kwa haraka na wakati mwingine
vwwuo kuchelewa kurejesha HESLB fedha za wanafunzi
wa mwaka wa kwanza ambao hushindwa kufika chuoni
au kwa wale ambao wamesitisha masomo.
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HESLB KIDIGITALI

SINGA:

HESLB inaongeza
ufanisi kidigitali

Akifafanua zaidi kuhusu mifumo mahsusi iliyolboreshwa,
Singa amesema mifumo inayohusiona na uombaii
mikopo, ulipaiji wa mikopo na urejeshaji wa mikopo hiyo
imeboreshwa na kuongeza fija katika kutoa huduma
kwa wateja.

"Maboresho makubwa yamefanyika kupitia mfumo wa
OLAMS (Online Loan Application and Management
System), ambapo kwa sasa kupitia akaunti ya SIPA ya
mwanafunzi mnufaika wa mkopo anaweza kupata
taarifa zake katika hatua mbalimbadli....”, anasema
Singa.

Kuhusu mfumo wa malipo wa kidigitali (DiDiS), Singa
ameelezea jinsi mfumo huo ulivyoweza kupunguza
gharama kwa taasisi, na umerahisisha wanafunzi
kupata malipo yao kwa wakati kwa kutumia simu janja
ama tovuti kwa wale ambao hawana simu janja.

"Kwa sasa mfumo huu wa DiDIS (Digital Disbursement
Solution) umeunganishwa na mfumo wa malipo ya
Serikali na benki na kwa mara ya kwanza kwa mwaka
ujao wa fedha (2023/2024), malipo ya ada yatalipwa
moja kwa moja kwenye akaunti za vyuo kwa njia ya
mfumo..., anasisitiza Singa”

“Kabla ya mwaka 2019, fedha zilikuwa zikitumwa

vyuoni na wanafunzi kusaini kwenye orodha za malipo kwa
njia ya karatasi na baadae fedha kuwekwa kwenye akaunti
za wanafunzi...” anaelezea Singa.

Kwa upande mwingine, Singa amesema DiDiS pia
imerahisisha mchakato wa kurejesha fedha HESLB kwa
wanafunzi ambao hawatasaini malipo yao kwa
kutumia alama za vidole ndani ya muda (siku 30)
uliopangwa.

Akizungumzia mfumo wa urejeshaji mikopo, Singa
amesema EPO (Employers’ Portal) imeboreshwa i
kumwezesha mwajii  kupata taarifa  ya  hatua
mbalimbali za madeni ya wanufaika wa mkopo wa
elimu waliopo kwenye taasisi yake.

Singa ameongeza kuwa, bado maboresho ya mifumo
yanaendelea na mingine ipo katika hatua za mwisho,
ikivemo  kumwewezesha mnufaika wa  mkopo
anayerejesha mkopo kupata barua kwa njia ya mfumo,
kuthibitisha kukamilisha kulipa mkopo wake wote,

Singa amesisitiza  kuhusu utayari wa  HESLB  katika
kuhakikisha huduma bora inapatikana kupitia kwenye
mifumo na kusema kuwa, HESLB imejipanga vyema
kutoa huduma zake kupitia mifumo na inaendelea
kuiboresha zaidi ili kurahisisha upatikanaiji wa huduma,
kupunguza muda wa kupata huduma na kuondoa
malalamiko ya wateja.

Aprili - Juni 2023
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Nimelipa wengine wanufaike

Na Mwandishi Wetu
Dodoma

Mwalimu ldda Phillemony Mwakibinga wa Shule ya Msingi Area
5 iliyopo Nanenane mkoani Morogoro amejitokeza na kulipa
mkopo wake wote wa elimu ya juu baada ya kuona umuhimu
wa kurejesha kuwawezesha watanzania wengine wenye uhitaii
nao wapate fursa ya kusoma elimu ya juu.

Mwalimu Idda anasimulia safari yake ya kupata taaluma hii ya
Ualimu ilipoanzia, kwa kupata cheti cha Ualimu baada ya
kuhitimu mafunzo katika Chuo cha Ualimu cha Kilutheri Uyole
mwaka 2007 na kuaijiiwa katika Shule ya Msingi Kiwira Coal
Mine (KCM). Mwalimu Idda aliamua kujiendeleza zaidi mwaka
2012 hadi 2014, ambapo adlipata Stashahada ya Ualimu
katika chuo cha Teofilo Kisanji (TEKU) na mwaka 2015 alijiunga
na Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), ambapo mwaka 2018
alihitimu na kutunukiwa Shahada ya Elimu.

*Wakati nasoma Shahada yangu, nilikopeshwa na serikali kiasi
cha TZS 9,400,000/- kupitia Bodi hii ya Mikopo, na nashukuru
iliniwezesha kusoma katika mazingira mazuri huku nikipata
mahitaji yangu ya kujikimu...”, anaelezea Mwalimu Idda.

Kuhusu sababu iliyormsukuma hadi kufanya maamuzi ya kulipa
mkopo wake wote, Mwalimu Idda anasema amekuwa akiona
watu wakilalamika kwa kukosa mikopo ya elmu ya juu ili
kutimnza ndoto zao. Hali hiyo imekuwa ikimsononesha na hivyo
kuamua kujipanga na kulipa deni lake lote akiamini litakuwa
msaada kwa mnufaika mwingine.

"Nimekuwa nikiona watu wa karibu na wakati mwingine kusikia
kupitia vyombo vya habari, vijana wakilalamika wamekosa
mikopo ya elimu ya juu ili kutimiza ndoto zao, nikaona ni
vyema nijipange nilipe deni langu lote ili na mwingine
asaidike...”, anasema ldda

HESLB Tanzania ﬂ 0 HESLB_Tanzania

Kwa upande mwingine, Mwalimu Idda ameishukuru Serikali
kwa kuendelea kuwasomesha vyuo vikuu watanzania wahitgji
kwa kuwakopesha kupitia HESLB, na anawasisitiza wanufaika
wa mikopo kuwa wazalendo kwa kurejesha mikopo yao kwa
wakati mara tu wanapopata kipato.

Aidha, Mwalimu Idda ameishauri HESLB iendelee kutoa elimu
kwa wanufaika hasa kwenye eneo la utaratiou wa kurejesha
mikopo akielezea kwa upande wake kuwa hakupata taarifa
mapema ya nini cha kufanya adlipotaka  kurejesha hadi
alipoamua kufunga safari na kufika ofisi za HESLB.

"Naishauri HESLB itoe elimu ya kutosha kuhusu utaratiou wa
kurejesha mikopo hii, maana naamini kuna wengine kama
mimi wana nia ya kurejesha mikopo yao lakini hawajui waanzie
wapi...”, anasisitiza Mwalimu ldda.

Aprili - Juni 2023
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kutambua Wanafunzi wahitaji na urejeshaji wa

Utekelezaji wa majukumu ya
HESLB kupitia mradi wa HEET

“Kupitia mradi wa HEET, HESLB imeanza
kuboresha mifumo yake ya utoqji na

urejeshaji mikopo kwa kuboresha uhusiano na
wadau wa kimkakati, kuwajengaa uwezo
watumishi wa HESLB na kuimarisha taratibu za

mikopo ili kuwa na mfuko endelevu...”.

HESLB ni moja kati ya taasisi 22 zilizo chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia zinazotekeleza Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya
Kiuchumi (HEET) wa miaka mitano unaofadhiliwa na Benki ya Dunia.

Mratiou wa mradi wa HEET- HESLB, Gertrude Alphonce amesema
kuwa HESLB kupitia mradi wa HEET tayari imeanza kutekeleza
majukumu yake kwa kuhuisha utaratibu mzima wa utoagji na
urejeshaji mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu ili kubaini
maboresho yanayoweza kufanyika ili kuleta mabadiliko chanya
katika sekta elimu ya juu.

“Kupitia mradi wa HEET, HESLB imeanza kuboresha mifumo yake ya
utoqiji na urejeshaiji mikopo kwa kuboresha uhusiano na wadau wa
kimkakati, kuwajengea uwezo watumishi wa HESLB na kuimarisha
taratibu za kutambua Wanafunzi wahitagji na urejeshaji wa mikopo ili
kuwa na mfuko endelevu...”.

Gertrude amesisitiza kuhusu maboresho makubwa ya kimfumo
yanayoendelea kupitia mradi wa HEET na kufafanua kuwa, “Kupitia
mradi huu wa HEET, HESLB inaendelea na maboresho ya mifumo ya
uombaiji mikopo (OLAMS), upangaji mikopo (ILMS), ulipaji mikopo
kwa wanafunzi vyuoni (DiDiS), pamoja na urejeshaji mikopo (ERP),
ambayo tunaamini itasaidia katika kuongeza ufanisi kwenye utoaqi
na urejeshaji wa mikopo.”

Gerfrude ameongeza kuwa, HESLB kwa kushirikiana na wadau kutoka
taasisi za elimu ya juu na za kifedha, ilifanya tathmini tatu
zinazolenga kuleta mabadiliko kwenye ughariamiaji wa elimu ya juu
kupitia kongamano lillojumuisha pia Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia.

HESLB Tanzania ﬂ O HESLB_Tanzania

Licha ya tathmini hizo, Kongamano pia lilitumika kupokea maoni
yenye lengo la kuziboresha na kuwasilisha Wizarani ili kupata

maelekezo yenye kuleta mageuzi katika ugharimiaji wa elimu ya juu.

Tathmini ya kwanza ilikuwa juu ya athari za elimu bila ada kwa shule
za sekondari kwenye utoadji wa mikopo ya elimu ya juu na illenga
kubainisha jinsi (HESLB) inavyopaswa kujiandaa kwa ongezeko kubwa
la wanafunzi wahitaji wanaotokana na elimu ya msingi na sekondari
bila ada.

Tathmini ya pili ilihusiaona na vipaumbele vya masomo ambavyo
HESLB huzingatia katika kukopesha mikopo ya elimu ya juu na hali ya
soko la agjira lilivyo kwa sasa.

Tathmini ya tatu ilihusiana na vyanzo vingine vya fedha ili kuwezesha
wanufaika wengi zaidi wahitaji wanaojiunga na elimu ya juu waweze
kukopeshwa.

Sambamba na tathmini hizo, HESLB pia katka mwaka huu
2022/2023 imetembelea taasisi tatu (3) zinazotoa mikopo kwa
wanafunzi wa elimu ya juu zilizopo kwenye nchi zingine za Afrika
(Msumbiji, Ghana na Kenya) kwa lengo la kujifunza kwa kuangalia
sera zao kwenye utoqji na urejeshaji mikopo, namna mifumo yao ya
utendaji inavyofanya kazi na huduma kwa wateja zinavyotolewa ili
kuleta mabadiliko chanya kwenye mikopo ya elimu ya juu nchini
Tanzania.

Gertrude anaamini kuwa mradi wa HEET wa miaka mitano, utakuwa

na mchango mkubwa katika safari ya mapinduzi katika ufadhili wa
elimu ya juu na kuchochea mageuzi ya kiuchumi Tanzania.

Aprili - Juni 2023

KONA YA MNUFAIKA

©7




#H

IVIARIA:

Wanafunzi vyuo vyote tushirikiane

“Mchakato ulianza kwa wagombea

nane (8) ambao wote fulikuwa wanawake,
tukatangaza nia na baaadae mmoja
hakurudisha fomu, watatu waliamua kujitoa
na mwisho tulibaki wagombea wanne (4)
ambao ndio tulipigiwa kura....”,

WeweNdoFuture
TimizaWajibu

HESLB Tanzania G O HESLB_Tanzania

anaelezea Marriaq.

Na Mwandishi Wetu
Dodoma

Rais wa Shirikisho la Wanafunzi wa
Vyuo vya Elimu ya Juu Tanzania
(TAHLISO), Maria  John  Thomas
amewakumbusha wanafunzi wa vyuo
vyote nchini kuendelea kushirikiana
katika kulinda na kutetea maslahi ya
wanafunzi ili kuleta amani na utulivu
vyuoni.

Maria ambaye ni mwanafunzi wa
mwaka wa tatu wa Shahada ya
Sanaa na Elimu katika Chuo Kikuu
cha Jordan kiichopo Morogoro,
dlichaguliwa kuwa rais wa TAHLISO
Aprili T, 2023 na kuanza kazi rasmi
Aprili 14, 2023 baada ya kuapishwa
kutumikia nafasi hiyo kwa kipindi cha
mwaka mmoja.

Maria ni rais wa kwanza mwanamke
wa TAHLISO na amesema, jombo
angependa  kuliona ni vyuo vyote
kuungana na kushirikiana kwa kutatua
changamoto kwa pamoja ili kuwa na
mazingira rafiki kwa wanafunzi kuweza
kusoma na kutimiza ndoto zao.

Akizungumzia safari yake kuanzia
mchakato wa uchaguzi hadi kufikia
kuchaguliwa kushika nafasi ya urais
wa  TAHLISO, Maria amesema
alikutana na ushindani wa kawaida
na kwa mara ya kwanza wagombea
wote waliojitokeza kugombea nafasi
hiyo ya urais wa TAHLISO, walikuwa ni
wanawake.

"Mchakato ulianza kwa wagombea
nane (8 ambao wote tulikuwa
wanawake, tukatangoza nia  na
baaadae mmoja hakurudisha fomu,
watatu waliamua kujitoa na mwisho

Aprili - Juni 2023

fulibaki  wagombea wanne  (4)
ambao ndio tulipigiwva  kura....”,
anaelezea Maria.

Katika kutekeleza dhamira yake ya
kuwa na ushirikiano zaidi na vyuo
vyote, Maria ameeleza kuwa TAHLISO
imejijpanga kuwa na ziara  ya
kutembelea vyuo vyote nchini kwa
lengo la  kupokea changamoto
ziizopo kwenye vyuo hivwo il
kuzitafutia  suluhisho  kuwezesha
uwepo wa mazingira mazuri ya
wanafunzi kusoma.

Kuhusu Mikopo kwa wanafunzi wa
vyuo vikuu, Maria ameishukuru Serikali
kwa kuendelea kutenga baijeti il
kuwawezesha  wanafunzi  vyuoni
kutimiza ndoto zao, na kwamba yupo
tayari kufanya kazi kwa ukaribu na
HESLB ili kutatua changamoto
mbalimbali za mikopo ya elimu ya
juu zinazotokea vyuoni.

Katka  hatua  nyingine,  Maria
ameiomba HESLB kupitia miongozo
na vigezo vinavyotumika katika kutoa
mikopo ili kuwafikia wahitaji wengi
zaidi, ikiwemo kufikiia uwezekano wa
kuanza kutoa mikopo kwa wanafunzi
ambao wapo kwenye vyuo vya kati.

Maria amewakumbusha pia
wanafunzi wa vyuo vikuu kujitambua
na kuendelea kutimiza wajibu wao
wa kusoma na  kufaulu ili - kufikic
malengo yoo. “Wanafunzi vyuoni
fujitaombue, tutambue kwanini tupo
vyuoni, tuishi utanzania wetu kwa
kuzingatia maadili yetu....” anasisitiza
Maria.

KUTOKA KAMPUSI
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