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Na Mwandishi Wetu,
Dodoma

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa 
wito kwa wanafunzi wanufaika wa mikopo 
ya elimu ya juu kukumbuka kurejesha 
mikopo hiyo mara watakapohitimu 
masomo yao ili iweze kunufaisha 
wanafunzi wengine.

Rais Samia ameyasema hayo Februari 11, 
2023 wakati alipokuwa akizungumza na 
Shirikisho la Wanafunzi wa Taasisi za Elimu 
ya Juu Tanzania (TAHLISO) na Shirikisho la 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu Zanzibar 
(ZAHILFE), Ikulu Chamwino, Jijini Dodoma.

“Mnaonufaika na mikopo ya elimu ya juu 
mkipata kazi rudisheni ili na mdogo wako 
na yeye asome, sasa mkisoma mkatoka, 
mkaenda … sio uzalendo wala hamtendi 
haki”, amesema Dkt. Samia.

Aidha, Rais Samia ameiagiza Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kupandisha 
posho ya kujikimu ya wanafunzi wa elimu 
ya juu kutoka TZS 8,500/= hadi kufikia TZS 
10,000/= kwa siku na kuongeza kuwa 
Serikali inafanya jitihada mbalimbali za 
kuinua elimu ya juu kwa kuongeza fursa za 
upatikanaji wake na kuwasisitiza wanafunzi 

hao kuweka mkazo katika masomo na 
kujiepusha na vitendo viovu.

Kwa upande wake Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Mhe. Prof. Adolf Mkenda 
amemshukuru Rais Samia kwa kutoa fursa 
ya kukutana na wawakilishi hao wa 
wanafunzi wa elimu ya juu na kumshukuru 
kwa kutoa kipaumbele katika sekta ya 
elimu ya juu ikiwemo kuongeza bajeti ya 
mikopo kutoka TZS 570 bilioni mwaka 
2021/2022 hadi kufikia TZS 654 bilioni 
mwaka huu 2022/2023.

Aidha Waziri Mkenda amemuahidi 
Mheshimiwa Rais kuwa Wizara na Taasisi 
zinazosimamia elimu ya kati na juu 
zitaongeza ushirikishwaji wa serikali za 
wanafunzi kwa kuweka mfumo 

utakaorahisisha mawasiliano baina yao.

Kwa upande wake Rais wa TAHLISO, Frank 
Nkinda amempongeza Rais Samia kwa 
kuendelea kuboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia kwenye vyuo vya 
elimu ya juu kupitia Mradi wa Elimu ya Juu 
kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) pamoja 
na kuondoa 6% ya tozo ya kutunza 
thamani ya mkopo na 10% ya adhabu ya 
kuchelewa kuanza kurejesha mkopo wa 
elimu ya juu.

Nkinda ameshukuru na kupongeza 
ushirikiano wa kipekee wanaoupata 
kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU), Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) na Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (NACTVET).

Kikao cha Mheshimiwa Rais na viongozi 
wa Shirikisho la Wanafunzi wa Taasisi za 
Elimu ya Juu pia kilihudhuriwa na 
watendaji wa Taasisi zinazohusika na Elimu 
ya Juu akiwemo Mkurugenzi Mtendaji wa 
HESLB, Abdul-Razaq Badru.

“Mnaonufaika na mikopo ya 
elimu ya juu mkipata kazi 

rudisheni ili na mdogo wako 
na yeye asome, sasa mkisoma 

mkatoka, mkaenda … sio 
uzalendo wala hamtendi 

haki”, amesema Dkt. Samia.

Urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu ni suala endelevu linalolenga 
kuhakikisha waliokopeshwa kwa ajili ya masomo ya ngazi hiyo ya 
juu kielimu wanarejesha fedha za mikopo yao iliyoiva ndani ya 
muda unaokubalika.

Urejeshaji mikopo ya elimu ya juu siyo tu kwamba ni suala la 
kisheria kama linavyotajwa katika Sheria ya Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu SURA 178 lakini pia ni kuonesha 
uzalendo na kuwajali watanzania wengine wahitaji wanaoingia 
elimu ya juu.

Katika mkutano kati ya Mheshimiwa Rais Dkt Samia Suluhu Hassan 
na Viongozi wa Shirikisho la Wanafunzi wa Vyuo vya Elimu ya Juu 
(TAHLISO) uliofanyika Ikulu ya Chamwino, Jijini Dodoma Februari 11, 
2023, pamoja na kusikiliza hoja mbalimbali kuhusu masuala 
muhimu ya mikopo kwa wanafunzi wanaonufaika na 
wanaoendelea na masomo mwaka huu likiwemo ombi la 
kuongezewa kiasi cha fedha za kujikimu kwa siku; Mheshimiwa Rais 
alitoa rai kwa walionufaika kurejesha mikopo hiyo.

Kauli ya Mheshimiwa Rais imekuja akitambua umuhimu wa 
kusomesha vijana watanzania walio wengi katika ngazi ya elimu ya 
juu ili kupata wasomi na wataalam katika nyanja mbalimbali na 
hivyo kuiwezesha nchi yetu kupiga hatua kimaendeleo.

Itakumbukwa kuwa mwaka 2021 katika Sherehe za Siku ya 
Kimataifa ya Wafanyakazi; Mei Mosi zilizoadhimishwa Jijini Mwanza, 
pamoja na kutangaza ahueni katika urejeshaji mikopo ya elimu ya 
juu kwa kuondoa Tozo ya Kulinda Thamani ya Mikopo (VRF), 
alitumia fursa hiyo kuwahimiza walionufaika kuendelea kurejesha 
mikopo yao. 

Katika kipindi cha miaka miwili madarakani, Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan ameonesha nia na dhamira ya kuimarisha 
ugharimiaji wa elimu ya juu kwa kuongeza bajeti ya mikopo kutoka 
TZS 464 bilioni mwaka 2020/2021 hadi TZS 570 bilioni mwaka 
2021/2022 na mwaka huu 2022/2023 imefikia TZS 654 bilioni 
ambayo imewezesha wanafunzi zaidi ya 200,000 kunufaika, 
miongoni mwao wanafunzi 72,979 ni wa mwaka wa kwanza.

HESLB inawapongeza wanufaika mmoja mmoja wanaozingatia na 
kurejesha mikopo yao mara baada ya kuiva. Pongezi pia kwa 
waajiri wa wanufaika kwa kushirikiana na Serikali kupitia HESLB 
kusimamia urejeshaji wa mikopo kwa kuwasilisha majina ya 
waajiriwa wapya, kukata na kuwasilisha makato ndani ya siku 15 ya 
mwezi unaofuata.

Fedha zinazorejeshwa zinawezesha kuunga mkono jitihada za 
Serikali katika kugharimia elimu ya juu kwa wanafunzi wahitaji kwa 
kuongeza kiasi cha fedha kwenye bajeti ya mikopo ya wanafunzi 
kila mwaka. Katika mwaka wa masomo 2022/2023 kiasi cha fedha 
za mikopo kilichoidhinishwa ni TZS 654 bilioni; sehemu ya kiasi 
hicho, TZS 183 bilioni zimetokana na makusanyo ya mikopo illiyoiva. 

Kwa kuzingatia kwamba mahitaji ya fedha za kugharimia elimu ya 
juu yanaongezeka kila mwaka kutokana na ongezeko la wanafunzi 
wanaohitimu kidato cha sita na ngazi za sifa linganishi 
(Stashahada) wanaopata udahili wa kujiunga na vyuo vya elimu ya 
juu, ni wazi kasi na kiwango cha fedha za mikopo iliyoiva 
zinazokusanywa inabidi iongezeke ili kukidhi mahitaji. 

Hima wanufaika ambao hamjalipa madeni yenu yaliyoiva 
jitokezeni mrejeshe ili mumuunge mkono Mheshimiwa Rais.

MAMA KASEMA
“TUREJESHE MIKOPO YA
ELIMU YA JUU ILIYOIVA”

RAIS DKT. SAMIA 

APANDISHA POSHO YA 
WANAFUNZI HADI TZS 10,000

JASPER:
NIMERIDHISHWA NA
UTOAJI HUDUMA HESLB
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Nakukaribisha tena katika toleo hili la 9 la Jarida la Mtandao 

HESLB Yako ili kupata habari na matukio yaliyojiri katika robo ya 

mwaka illiyoishia Machi 31, 2023. Ni wazi mambo mengi 

yametokea katika sekta ya elimu na hususan katika masuala 

ya ugharimiaji wa elimu ya juu.

Toleo hili limejikita zaidi katika urejeshaji wa mikopo ya elimu ya 

juu kwa kutambua kuwa ni sehemu muhimu ya kuhakikisha 

mfuko wa ugharimiaji wanafunzi wahitaji wanaojiunga na 

masomo katika ngazi ya elimu ya juu kila mwaka wana 

uhakika wa kupata mikopo ya kukidhi mahitaji yao kulingana 

na uhitaji wao.

Mwanafunzi mhitaji anapopangiwa mkopo kisha kuanza 

safari ya masomo ya elimu ya juu na hatimaye kuhitimu; 

anatarajiwa kurejesha mkopo huo baada ya kuiva ili 

marejesho hayo yaweze kusaidia kusomesha wanafunzi 

wengine wahitaji. Hii ndio maana ya uendelevu wa mfuko wa 

mikopo ya elimu ya juu.

Ni wazi kila mwaka Serikali inaongeza kiasi cha fedha kwa ajili 

ya kukopesha wanafunzi ambao idadi yao inaongezeka 

mwaka hadi mwaka. Hili ni jambo la kupongeza kwa kuwa 

Serikali inatambua umuhimu wa kusomesha idadi kubwa ya 

wanafunzi katika ngazi ya elimu ya juu ili kujihakikishia kuwa na 

wasomi na wataalamu wa fani mbalimbali. 

Mwaka huu 2022/2023 Serikali imetumia kiasi cha TZS 654 

bilioni kusomesha wanafunzi wapatao 202,016 ikiwa ni 

ongezeko kubwa zaidi la bajeti na idadi ya wanafunzi 

walionufaika ikilinganishwa na mwaka 2021/2022 ambapo 

bajeti ilikuwa TZS 570 bilioni.

Februari 11, mwaka huu katika mkutano kati ya Rais wa 

Jamhuri wa Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt Samia 

Suluhu Hassan na Viongozi wa Shirikisho la Wanafunzi wa 

Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania (TAHLISO) na Shirikisho la 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu Zanzibar (ZAHILFE) uliofanyika Ikulu 

ya Chamwino, Jijini Dodoma, pamoja na Mheshimiwa Rais 

kuridhia ombi la kuongeza posho ya kujikimu kwa siku kutoka 

TZS 8,500/= hadi TZS 10,000/= kwa wanafunzi waliopo 

masomoni, pia alitumia mkutano huo kukumbusha umuhimu 

wa wanufaika waliohitimu kurejesha mikopo yao.

Rai ya Mheshimiwa Rais katika kikao na viongozi wa TAHLISO na 

ZAHILFE ni mwendelezo wa tamko kama hilo alilolitoa katika 

maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani yaliyofanyika 

kitaifa Jijini Mwanza, Mei Mosi, 2021 ambapo pia aliwahimiza 

walionufaika kutambua umuhimu wa kurejesha mikopo yao 

na kutangaza kuondoa tozo ya 6% ya kulinda thamani ya 

mikopo iliyokuwa inaongezwa kwenye salio la deni la 

mnufaika kila mwaka ili kuwapa hamasa ya kurejesha.

Ni kwa muktadha huo huo, Meza ya Mwenyekiti inaungana na 

Mheshimiwa Rais kuwakaribisha wanufaika wote ambao 

madeni yao yameiva na bado hawajaanza kulipa madeni 

hayo wajitokeze. HESLB imeweka utaratibu rahisi kuwezesha 

wanufaika kupata ankara (loan statement) za madeni yao na 

kulipa kupitia kwenye mifumo iliyounganishwa kwenye tovuti 

yake www.heslb.go.tz.

   

Uzalendo unapimwa kwa vitendo na kuwa tayari kulilinda na 

kulitetea taifa lako. Shime wanufaika wote ambao hamjaanza 

kurejesha mikopo yenu au mmesimama kurejesha kabla ya 

deni kuisha; jitokezeni mlipe hadi kumaliza madeni yenu 

kuwezesha watanzania wengine wahitaji nao kunufaika.

KUREJESHA MIKOPO YA 
ELIMU YA JUU NI UZALENDO



KONA YA MNUFAIKA
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JASPER:

“Moyo wa shukrani ni ustaarabu kwa aliyenufaika na ni 

heshima kwa aliyetoa huduma”. Hayo ni maneno ya 

Jasper Mushobozi Tito, Afisa Ardhi anayefanya kazi Wilaya 

ya Igunga mkoani Tabora ambaye pia ni mnufaika wa 

mkopo wa elimu ya juu.

Jasper, mhitimu wa Shahada ya Ualimu kutoka Chuo Kikuu 

cha Dodoma (2011-2014) na kisha Shahada ya Sheria 

(2020) kutoka Chuo Kikuu Huria cha Tanzania, alituma 

barua pepe kutoa neno la shukrani kwa HESLB baada ya 

kurejeshewa kiasi kilichozidi cha marejesho ya mkopo 

wake. 

Katika barua pepe hiyo Jasper aliandika akieleza kuwa 

anakosa neno la shukrani zaidi ya ahsante kutokana na jinsi 

alivyohudumiwa kwa weledi na watumishi wa HESLB tangu 

alipowasilisha ombi lake la kurejeshewa fedha za ziada 

alizolipa baada ya kumaliza deni lake hadi alipolipwa 

fedha hizo. 

Akisimulia ilikuwaje akalipa zaidi ya kiasi cha mkopo 

aliokuwa anadaiwa, Jasper anasema, “nilikopa fedha 

kutoka Benki fulani ili kulipa salio la deni langu la HESLB lakini 

baada ya kuwa nimemaliza kulipa deni lote kwa bahati 

mbaya mwajiri wangu aliendelea kunikata… niliamua 

kuwasiliana na HESLB kuhusu kukatwa zaidi na kisha 

wakanipa utaratibu wa kuwasilisha ombi langu kwa njia ya 

mfumo (portal). Nashukuru nililipwa kiasi chote kilichokuwa 

kimezidi baada ya uhakiki kukamilika”. 

Pamoja na kupongeza kutokana na kuridhishwa na utoaji 

huduma wa maafisa wa HESLB, Jasper anatamani taasisi 

nyingine za umma ziige mfano huo wa kutoa huduma kwa 

haraka, weledi na ufanisi hali anayoielezea kuwa, “mimi 

pia imenipa morali ya kuhudumia vizuri wateja wanaofika 

kupata huduma ofisini kwangu”, anasisitiza Jasper.

Jasper anawaasa wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu 

ambao madeni yao yameiva na wangependa kuanza 

kurejesha madeni hayo watembelee tovuti ya HESLB 

www.heslb.go.tz kisha kubofya kipengele cha Loan 

Repayment ili kupata ankara na taarifa za madeni yao.

Njia ya kutumia mtandao inaokoa muda na kurahisisha 

wanufaika kulipa au kufuatilia mwenendo wa urejeshaji wa 

fedha za madeni yao bila usumbufu.

NIMERIDHISHWA NA
UTOAJI HUDUMA HESLB

Na Mwandishi Wetu

Igunga

“nilikopa fedha kutoka Benki 
fulani ili kulipa salio la deni langu 

la HESLB lakini baada ya kuwa 
nimemaliza kulipa deni lote kwa 

bahati mbaya mwajiri wangu 
aliendelea Kunikata …niliamua 
kuwasiliana na HESLB kuhusu 

kukatwa zaidi na kisha wakanipa 
utaratibu wa kuwasilisha ombi 

langu kwa njia ya mfumo (portal). 
Nashukuru nililipwa kiasi chote 
kilichokuwa kimezidi baada ya 

uhakiki kukamilika”



Ujumbe wa watumishi wa HESLB wakiongozwa na Mkurugenzi wa Elimu ya 

Juu kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Dkt Kennedy Hosea (wa 

pili kushoto) katika picha ya kumbukumbu baada ya ziara ya mafunzo 

katika Bodi ya Udhamini wa Mikopo ya Wanafunzi nchini Ghana 

iliyofanyika Februari 19 -25, 2023 kwa lengo la kupata uzoefu katika utoaji  

na urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu.

Watumishi wa HESLB katika picha ya pamoja baada ya kutembelea Kituo cha 

Huduma kwa Wateja cha Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Kenya (HELB). Watumishi 

hao wa HESLB walitembelea HELB Jijini Nairobi kwa ziara ya mafunzo ya siku 4 kuanzia 

Februari 28 hadi Machi 3, 2023 kujifunza mbinu za kisasa za kuhudumia wateja katika 

utoaji na urejeshaji mikopo ili kuboresha ufanisi.

Mgeni rasmi katika Kongamano la Ugharimiaji wa Elimu ya Juu Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
(WyEST), Dkt Franklin Rwezimula (katikati) akiwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya HESLB Prof. Hamisi O. Dihenga (kulia 

kwake) na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya ZHELB Prof. Mohammed Ha�dh Khalfan (kushoto kwake). Wa Kwanza 
kushoto ni Mkurugenzi wa Elimu ya Juu (WyEST) Dkt Kennedy Hosea na wa kwanza kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, 

Abdul-Razaq Badru. Kongamano hilo liililofanyika Jijini Dodoma Machi 16, 2023 chini ya Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET), lilijumuisha wadau wa ugharimiaji wa elimu ya juu kutoka Wizara, vyuo vikuu, taasisi za fedha  na 

mashirika yasiyo ya serikali ya Tanzania Bara na Zanzibar. 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya HESLB Prof. Hamisi Omari Dihenga (wa nane kulia) na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya ZHELB  Prof. Mohammed Ha�dh Khalfan (wa pili kushoto) katika picha ya pamoja na Mkurugenzi Mtendaji 
wa HESLB, Abdul-Razaq Badru (katikati) na Mkurugenzi Mtendaji wa ZHELB Iddi Khamisi Haji (wa tatu kulia) ambaye pia ni 

mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya HESLB katika picha ya pamoja na ujumbe kutoka NAMA Foundation  ya Malaysia, Africa 
Education Development Trust  ya Saudi Arabia/Kenya na Tanzania Education Development Trust ya Tanzania. Wengine katika 
picha ni maa�sa waandamizi wa HESLB na NAMA.  Kabla ya kutembelea HESLB Februari 1, 2023, Ujumbe huo ulipokelewa na 

kufanya majadiliano na Menejimenti ya ZHELB.  Ujumbe kutoka Malaysia uliongozwa na Mkurugenzi Mtendaji NAMA 
Foundation Dkt. Saleh Mubarak Bazead (wa tatu kushoto).

KAMERA YETU

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB Abdul-Razaq Badru (wa tatu kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa SATF, 

Beatrice Mgaya (wa nne kulia) wakiwa na watumishi wa taasisi hizo mbili katika picha ya pamoja 

mara baada ya kusaini makubaliano ya kuhakikisha wanafunzi wahitaji wanaotoka katika kaya 

maskini au mazingira magumu waliofadhiliwa na SATF wanapata udahili na mikopo ya kugharimia 

elimu ya juu nchini. Makubaliano baina ya HESLB na SATF yalisainiwa Januari 31, 2023 katika o�si za 

SATF jijini Dar es salaam.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Kenya (HELB), CPA Charles 

Ringera (kushoto) akipeana zawadi na Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB Abdul Razaq 

Badru wakati ujumbe wa watumishi wa HESLB ulipotembelea HELB Jijini Nairobi kwa 

ziara ya mafunzo ya siku 4 kuanzia Februari 28 hadi Machi 3, 2023.



KONA YA MNUFAIKA
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Madina Hassan Mwevi, binti mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja (21), 
mwanafunzi wa mwaka wa kwanza wa Shahada ya Udaktari katika Chuo Kikuu 
cha Kumbukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU) kilichopo Jijini Dar es Salaam 
anaishukuru serikali kwa kumwezesha kuendelea kusoma kupitia mkopo wa elimu 
ya juu ili atimize ndoto zake za kuwa daktari na kusaidia watanzania wengine.

Akiongea na jarida hili, Madina anasema aliamua kusomea shahada ya Udaktari 
ili aweze kuokoa maisha ya watanzania kwa kuwatibu pale wanapokumbana na 
maradhi na kuwapa ushauri sahihi kuwawezesha kuwa na afya njema.

“Baba yangu alikuwa ni daktari, bahati mbaya alifariki mwezi Machi, 2022 nikiwa 
kidato cha sita…Nilikuwa nikipenda sana udaktari na niliamua kusomea taaluma 
hii ili na mimi niweze kuwasaidia watu wengine wanapopatwa na maradhi’’, 
anaelezea Madina.

Aidha, Madina amesema kwa sasa mtu pekee anayemtegemea ni mama yake
mzazi ambaye anajishughulisha na biashara ndogo ya kuuza mkaa ili kupata
kipato cha kuihudumia familia yake.   

Madina anaishukuru serikali kwa kumwezesha kupata mkopo akibainisha kuwa 
bila mkopo huo huenda asingeweza kujiunga na elimu ya juu na kuendelea na 
masomo hayo ya Udaktari aliyokuwa anayatamani. 

“Nilipoomba mkopo awali nilipata ada kiasi cha shilingi laki sita na elfu hamsini 
(650,000) tu. Mwanzoni nilikata tamaa maana niliona mama hataweza 
kuongezea kiasi kilichobaki ili nisome…Naishukuru sana Bodi ya Mikopo maana 
walipofungua dirisha la kukata rufaa, nikaomba kuongezewa mkopo kupitia rufaa 
na nimefanikwa kuongezewa ada hadi kufikia shilingi milioni tatu na laki moja 
(3,100,000)”, amesema Madina.  

Kwa upande mwingine, Madina ameiomba Serikali iendelee kutoa kipaumbele 
kwenye mikopo ya elimu ya juu kwa makundi ya wahitaji kama vile yatima, 
walemavu na wanafunzi wanaotoka kwenye kaya zisizokuwa na uwezo wa 
kugharimia watoto wao kuweza kupata elimu ya juu.

Madina ni miongoni mwa mabinti wa kitanzania wanaowezeshwa na Serikali 
kupitia mikopo ya elimu ya juu inayotolewa na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu.  Mwaka huu 2022/2023, Serikali imetoa mikopo yenye thamani ya 
TZS 654 bilioni kwa wanafunzi 202,016 kati yao wanafunzi 72,979 ni wa mwaka wa 
kwanza.

Na Mwandishi Wetu
Dar es Salaam

MADINA:
SERIKALI IMENIWEZESHA, 
NITAOKOA MAISHA YA WATANZANIA



HESLB_TanzaniaHESLB Tanzania Januari - Machi 2023

HESLB imefanya kikao kazi cha tathmini ya zoezi 
la uombaji mikopo ya wanafunzi wa elimu ya 
juu kwa mwaka wa masomo 2022/2023 ili 
kujipanga kwa msimu ujao wa 2023/2024.

Kikao hicho kilichokutanisha wadau wa 
kimkakati katika mnyororo wa uombaji mikopo 
kilifanyika Machi 9, 2023 Unguja, Zanzibar na 
kuhudhuriwa na wadau wa HESLB wakiongozwa 
na Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar 
(ZHELB), Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), 
Taasisi ya Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar 
(ZCSRA), Shirika la Posta Tanzania (TPC) na 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (NACTVET).

Taasisi nyingine zilikuwa Shirikisho la Wanafunzi 
wa Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania (TAHLISO), 
Shirikisho la Wanafunzi wa Elimu ya Juu Zanzibar 
(ZAHILFE), Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini 
(RITA) pamoja na Social Action Trust Fund (SATF).

Kufanyika kwa kikao kazi hicho kuliwezesha 
washiriki kutaja mafanikio na kubainisha 
changamoto zilizojitokeza katika kipindi 
kilichopita cha uombaji wa mikopo ambapo 
jumla ya waombaji mikopo zaidi ya 90,000 
walituma maombi yao, na kati yao wanafunzi 

72,979 wa mwaka wa kwanza walipangiwa 
mikopo. Aidha wadau hao pia walipata fursa 
ya kutoa maoni na mapendekezo ya jinsi ya 
kutatua changamoto zilizojitokeza katika msimu 
uliopita na kuweka maazimio ya mafanikio 
bora ikiwa ni maandalizi ya msimu wa mwaka 
wa masomo 2023/2024.

ZAHILFE ni moja ya taasisi zilizotoa pongezi kwa 
HESLB na ZHELB kwa kazi nzuri wanazozifanya 
katika kuwahudumia wanafunzi wa vyuo vikuu 
vya Tanzania Bara na Zanzibar.

Kwa upande wake Rais wa TAHLISO Frank 
Nkinda aliishukuru HESLB kwa namna 
inavyoshughulikia kwa haraka masuala ya 
mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu na 
kushauri kuendelea kushauriana na wadau 
mbalimbali wa elimu ili kuboresha mifumo ya 
kukabiliana na changamoto za wanafunzi kwa 
mwaka ujao wa masomo.

Sambamba na hilo TAHLISO imetoa ahadi ya 
kuendelea kushirikiana na Taasisi na wadau wa 
elimu ili kuimarisha uhusiano mwema na 
utendaji kazi katika kutoa huduma bora kwa 
wanafunzi wa vyuo vya elimu ya juu nchini.

HESLB,
WADAU WATATHMINI
MIKOPO KUJIANDAA

MSIMU UJAO

JUKWAA LA WADAU

Na Mwandishi Wetu
Zanzibar
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Katika kutekeleza dhamira ya serikali ya kuhakikisha 
wanafunzi wahitaji wanaopata udahili katika taasisi za 
Elimu ya Juu nchini wanawezeshwa kupata mikopo ili 
kufikia malengo yao, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) imeingia katika makubaliano 
maalum ya kimkakati na ‘Social Action Trust Fund’ (SATF) ili 
kuweza kuwabaini wanafunzi wahitaji wanaotoka kwenye 
kaya masikini au mazingira magumu na kuwawezesha 
kugharimia masomo yao ya elimu ya juu.

Akizungumza katika hafla ya kusaini makubaliano hayo 
iliyofanyika Januari, 31, 2023 katika ofisi za SATF Jijini Dar es 
salaam, Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB Abdul-Razaq 
Badru alisema dhamira ya Serikali ni kuhakikisha wanafunzi 
wote wanaopata udahili katika taasisi za Elimu ya Juu 
nchini na ambao wanapata ufadhili kutoka SATF 
wanapata mikopo kwa kiwango cha kutosheleza ili 
kutimiza ndoto zao.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa SATF, Beatrice Mgaya 
alisema taasisi hiyo itahakikisha inasimamia kwa umakini 
malengo ya ushirikiano huo ili kuwezesha wanafunzi 
wahitaji wanaotoka katika kaya maskini au mazingira 
magumu wanapata mikopo ya elimu ya juu kupitia HESLB.

Malengo ya makubaliano hayo yaliyofikiwa kati ya HESLB 
na SATF ni kurasimisha uhusiano wa kimkakati kati ya taasisi 

hizo mbili kwa kuweka utaratibu wa kubadilishana taarifa 
na mifumo ya utambuzi ili kuwabaini waombaji mikopo 
wanaotoka kwenye mazingira magumu na ambao 
walipata ufadhili kutoka SATF katika masomo ya sekondari 
na hivyo kuwapatia mikopo ili kupata Elimu ya Juu. 

Moja ya vigezo vya mwombaji mhitaji wa mikopo 
vilivyomo katika Sehemu ya 3.1 ya Mwongozo wa Utoaji 
Mikopo na ruzuku kwa mwaka wa masomo 2022/2023 
inamtambua mwombaji anayetoka kwenye familia ya 
kipato cha chini au kaya maskini ambaye elimu yake ya 
sekondari au Stashahada (Diploma) alifadhiliwa na taasisi 
inayotambulika, kikundi cha kijamii au watu binafsi ambao 
wanatakiwa kuthibitisha ufadhili huo. 

Waombaji wa aina hii wanatakiwa kupakua fomu ya 
ufadhili (SCSF-3) kutoka katika tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz) ambayo itajazwa na kuthibitishwa na 
taasisi mfadhili na kisha kuambatanishwa na nyaraka 
nyingine za maombi ya mkopo katika mtandao. 

SATF ni shirika lisilo la kiserikali lililoanza kazi zake hapa 
nchini Tanzania mwaka 1998 likiwa na lengo la kusaidia 
watoto wanaotoka kwenye mazingira magumu ikiwemo 
kuwawezesha kupata elimu kuanzia ngazi ya elimu ya 
awali. 

HESLB, SATF
ZAINGIA MAKUBALIANO
Na Mwandishi Wetu,
Dar es Salaam
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mheshimiwa Jenista Mhagama amesema upo umuhimu mkubwa wa kuongeza 
ufanisi wa utoaji huduma kwa umma na kubadilishana taarifa miongoni mwa taasisi 
za umma kwa kutumia mifumo ya TEHAMA.

Waziri Mhagama aliyasema hayo Februari 10, mwaka huu wakati akifunga Kikao Kazi 
cha Tatu cha Mwaka cha Serikali Mtandao kilichofanyika Jijini Arusha kwa siku tatu 
kuanzia Februari 8, 2023 na kuzihimiza taasisi zote za umma kujiunga kwenye Mfumo 
wa kubadilishana taarifa serikalini.

“Kutokana na umuhimu wa Taasisi za Umma kubadilishana taarifa, nina imani kuwa 
baada ya kutamatika kwa Kikao Kazi hiki, Taasisi zote ambazo bado hazijajiunga na 
Mfumo wa kubadilishana taarifa serikalini (Gov-ESB) zitafanya hivyo, ili kuwezesha 
ubadilishanaji wa taarifa baina ya Taasisi za Umma na kuboresha utoaji wa huduma 
kwa umma”.

Katika kikao hicho pia, Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) Abdul-Razaq Badru alipata fursa ya kuwasilisha mada kuhusu 
matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma HESLB ambapo alisema HESLB imepiga 
hatua kubwa katika matumizi ya TEHAMA katika kipindi cha miaka 17 tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 2005.

“Mwaka 2005 hadi 2010, tulikuwa tunachapisha fomu na kusambaza ili waombaji 
mkopo wajaze na kurejesha na waajiri walikua wanatulipa kwa hundi … utaratibu huu 
ulikuwa na changamoto nyingi,” alibainisha Badru katika mkutano huo uliokua na 
washiriki zaidi ya 1,600.

Mkurugenzi Msaidizi wa TEHAMA wa HESLB, Bahati Singa ambaye pia alishiriki kwenye 
kikao kazi hicho cha Serikali Mtandao amesema, kwa sasa HESLB inafanya kazi kwa 
ukaribu sana na e-GA ili kuwa na mfumo jumuishi wa utoaji huduma serikalini. 
“Kufanya kazi na e-GA kumerahisisha uunganishaji wa mifumo na wadau muhimu na 
hivyo kusaidia huduma kuwafikia watanzania kwa haraka na ufanisi zaidi”, amesema 
Singa. 

Kikao hicho kilichowakutanisha washiriki 1,624 kutoka taasisi zaidi ya 380 za umma na 
binafsi kiliongozwa na kauli mbiu isemayo “Mifumo Jumuishi ya TEHAMA kwa Utoaji 
Bora wa Huduma kwa Umma”. 

Malengo makuu ya kikao hicho ambacho hufanyika mara moja kwa mwaka ni 
kuimarisha jitihada mbalimbali za kukuza Serikali Mtandao na kuhimiza mashirika ya 
serikali kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kuboresha utoaji 
huduma za umma, pamoja na kuwaunganisha wadau wakuu wa Serikali ili kujadili 
masuala mbalimbali TEHAMA na kushauriana juu ya namna bora ya kukabiliana na 
changamoto ambazo taasisi za umma hukabiliana nazo wakati wa kutekeleza 
majukumu yao.

WAZIRI
MHAGAMA: 
T U M I E N I  M I F U M O  K U B A D I L I S H A N A  TA A R I FA

Na Mwandishi Wetu,
Arusha
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HESLB imo mbioni kuboresha eneo la utoaji na 
urejeshaji mikopo kwa kuhusisha wadau wengi zaidi ili 
kuufanya mfuko wa mikopo kuwa stahimilivu na 
himilivu.

Katika kufikia azma hiyo, hivi karibuni HESLB iliandaa 
kongamano la kwanza na kuwashirikisha wadau wa 
ugharimiaji wa elimu ya juu nchini ambao 
wamebainisha umuhimu wa kuwepo kwa vyanzo vingi 
vya ughariamiaji wa elimu katika ngazi hiyo badala ya 
kutegemea serikali peke yake.

Hoja na michango ya wadau hao zilipatikana katika 
Kongamano la kwanza la Ugharimiaji wa Elimu ya Juu 
nchini liililoandaliwa na HESLB na kufanyika Machi 16, 
2023 katika Hoteli ya Mtakatifu Gaspar Jijini Dodoma.

Kongamano hilo lililoongozwa na kauli mbiu isemayo 
“Tafakuri ya Ugharimiaji wa Elimu ya Juu nchini”, 
lilijumuisha wadau zaidi ya 120 kutoka Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali (Zanzibar), Wizara ya Fedha na Mipango, 
Shirikisho la Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Vyuo Vikuu, 

taasisi za fedha na mashirika yasiyo ya serikali kutoka 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Awali akifungua kongamano hilo, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dkt. Franklin 
Rwezimula alisema tafakuri kuhusu mfumo wa sasa wa 
ugharimiaji ni muhimu kwa kuwa idadi ya wanafunzi 
wanaojiunga na elimu ya juu inaongezeka kila mwaka.

“Ni matumaini yangu kuwa majadiliano na tafakuri 
kutoka katika mkutano huu yatatoa mchango muhimu 
katika safari yetu ya kubadilisha mpango wa ufadhili wa 
elimu ya juu”, alisema Dkt. Rwezimula.

Katika salamu za utangulizi, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa HESLB Prof. Hamisi O. Dihenga alisema 
katika miaka 18 ya kuwepo kwa HESLB kumekuwa na 
ongezeko la idadi ya wanafunzi wanaonufaika na 
mikopo ya elimu ya juu huku serikali ikiwa ni mfadhili 
mkuu na akaongeza kwamba ipo haja kwa HESLB 
kufanyia kazi mawazo mengi mazuri ya wadau bila 
kusubiri Kongamano lijalo.

Licha ya hotuba ya Mgeni Rasmi, mijadala ya wadau 
ilijikita katika mada tatu zilizowasilishwa na wasomi 
waliofanya utafiti na kutathmini athari za ongezeko la 
wanafunzi wa elimu ya juu kutokana na elimu bila ada 
shule za msingi na sekondari, umuhimu wa vyanzo 
vingine vya ughariamiaji kulingana na vipaumbele, na 
muundo wa kugharimia elimu ya juu kwa kuongeza 
vyanzo vya ziada ikiwemo mifuko ya hifadhi za jamii na 
benki.

Viongozi wengine walioshiriki ni Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
Zanzibar (ZHELB) Prof. Mohammed Hafidh Khalfan, 
Mkurugenzi wa Elimu ya Juu wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Dkt Kennedy Hosea na 
Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru. 

Kongamano hilo lilifanyika kwa ufadhili wa Benki ya 
Dunia kupitia Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 
Kiuchumi (HEET) wa miaka mitano (2021-2026) 
unaolenga kuboresha elimu ya juu nchini kwa 
kuimarisha miundombinu, kujenga uwezo wa watendaji 
na mifumo ya TEHAMA.

Na Mwandishi Wetu,
Dodoma

WADAU KUONGEZEKA
UGHARIMIAJI ELIMU
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