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Swali: Je, ni wakati gani naweza kuomba mkopo wa elimu ya juu?
Jibu: Maombi ya mkopo hufanyika mara moja kwa kila mwaka wa 

masomo. Kwa mwaka2024/2025, maombi yatapokelewa kwa 
njia ya mtandao kuanzia June 01 hadi Agosti 31, 2024. 

 
Swali: Zipi ni sifa kuu za kupata mkopo wa elimu ya juu?
Jibu: Mwombaji wa mkopo anapaswa 
 kuwa na sifa kuu zifuatazo:

• Awe mtanzania;
• Awe ameomba mkopo kwa njia ya mtandao kama 

inavyoelekezwa;
• Awe amepata udahili (admission) na uliothibitishwa 

kwenye chuo kinachotambuliwa;
• Asiwe na chanzo kingine cha kugharimia masomo yake 

ya elimu ya juu kama ufadhili mwingine, ZHELB n.k;
• Aidha, mwombaji anashauriwa kusoma maelezo ya kina 

kuhusu sifa na vigezo katika ‘Mwongozo wa Utoaji Mikopo 
kwa 2024/2025’ unaopatikana katika tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz) 

  
Swali:  Ni nyaraka gani muhimu zinatakiwa wakati wa kuomba 

mkopo?
Jibu: Nyaraka muhimu zinazotakiwa ni kama   

ifuatavyo:
i. Namba ya Uhakiki (Veri�cation Code) ya Cheti cha 

kuzaliwa cha mwombaji iliyotolewa na RITA au nakala ya 
cheti kilichohakikiwa na ZCSRA;

ii. Nakala ya cheti cha Stashahada (Diploma) kwa 
waombaji waliohitimu stashahada wanaojiunga na 
shahada ya awali (Bachelor Degree);

iii. Namba ya Uhakiki (Veri�cation Code) ya Cheti cha kifo 
kutoka RITA ikiwa mwombaji amepoteza mzazi/wazazi au 
nakala ya cheti kilichothibitishwa na ZCSRA;

iv. Nakala ya Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Kadi ya 
mpiga Kura, Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au 
kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza 
kutumia kimoja kati ya vitambulisho hivyo;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa na 
mdhamini ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo 
yake sekondari au stashahada. Fomu hii inapatikana 
kwenye mfumo wakati wa kuomba mkopo;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye ulemavu, 
fomu maalumu iliyojazwa kikamilifu na kuthibitishwa na 
Mganga Mkuu wa Wilaya au Mkoa. Fomu hii inapatikana 
kwenye mfumo wakati wa kuomba mkopo;

vii. Picha ndogo (passport size) ya mwombaji wa mkopo na 
ya mdhamini wake 

 (mdhamini anaweza kuwa mzazi au mlezi).

Swali: Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au   
cheti cha kifo cha mzazi? 

Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi   
lazima vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi   
na Udhamini (RITA) au ZCSRA (kwa Zanzibar)   
kabla havijapakiwa (uploaded) kwenye   
mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB. 

 Mwombaji mkopo anashauriwa kufuata maelekezo ya taasisi 
hizi ili kufanya uhakiki wa vyeti. 

Swali: Upangaji wa mikopo kwa wanafunzi walioomba na kufanikiwa 
huzingatia uhitaji upi?

Jibu: Uchambuzi wa kina wa taarifa za mwombaji hufanyika kwa 
kuzingatia uhitaji wa mwombaji mkopo. Uhitaji huu hupimwa 
na king’amua uwezo (Means Testing Tool).

 King’amua uwezo hutumia taarifa ambazo mwombaji mkopo 
amejaza na kuthibitishwa na HESLB.

Swali: Je, yatima na wenye ulemavu wanapewa kipaumbele katika 
uombaji mikopo?

Jibu: Pamoja na sifa kuu zilizotajwa katika jibu Na. 2, upangaji 
mikopo pia hutoa kipaumbele kwa makundi maalumu kama 
waombaji yatima, wenye ulemavu au wenye wazazi wenye  
ulemavu, na wanafunzi waliofadhiliwa katika masomo ya 
sekondari au stashahada kutokana na kutokuwa na uwezo wa 
kumudu gharama za elimu.

 Waombaji mikopo kutoka makundi yaliyotajwa wanapaswa 
kusoma ‘Mwongozo wa Utoaji Mikopo wa mwaka 2024/2025’  
unaoelekeza mambo muhimu ya kuzingatia na nyaraka 
zinazotakiwa. Mwongozo huo unapatikana katika tovuti 
www.heslb.go.tz

Swali:  Ninapaswa kufanya nini ili niweze kuanza kuomba mkopo kwa 
njia ya mtandao (OLAMS)?

Jibu: Soma mwongozo unaotolewa na HESLB ambao unapatikana 
katika tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz), kisha, fungua 
mtandao wa maombi olas.heslb.go.tz ili ujisajili kwa kutumia 
namba yako ya mtihani wa kidato cha nne na mwaka 

 uliofanya mtihani huo wa kidato cha nne.

 MUHIMU: Hakikisha namba unayotumia kuomba mkopo iwe 
ndiyo unayotumia kuomba udahili (admission) chuoni.

Swali: Baada ya kujisajili kwenye mfumo (OLAMS), napaswa kufanya 
nini?

Jibu: Baada ya kujisajili kwenye mfumo, mwombaji utapata namba 
ya kumbukumbu (Control Number) kwenye ‘screen’ ambayo 
itakuwezesha kufanya malipo ya ada ya maombi ya TZS 
30,000/= kwa njia ya benki au simu kwa waombaji wa mikopo 
kwa ngazi ya stashahada (Diploma) na shahada ya awali 
(Bachelor Degree).

 MUHIMU: Lipa mara moja tu kiasi kamili cha fedha 
kilichoainishwa na endelea na maombi kwa kufuata 
maelekezo.

Swali: Je, Mwombaji anaweza kutumia simu ya mkononi kufanya 
maombi ya mkopo?

Jibu: Haishauriwi kutumia simu ya mkononi  kufanya maombi ya 
mkopo. Ushauri huu unatokana na uzoefu wa uambatishwaji 
wa nyaraka zisizofaa au zenye uha�fu kama picha n.k. Ni vema 
mwombaji akatumia ‘computer’ kwa uhakika wa zaidi.

Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa kuomba mkopo 
 kwenye ‘Internet Café’?
Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, mwombaji ana wajibu muhimu wa 

kuhakikisha taarifa zake zimejazwa kwa usahihi na ukamilifu. 
Ni wajibu wa mwombaji mkopo kuhakikisha viambatisho vyote 
(vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa kwenye 
fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi yake kutokamilika 
ipasavyo.

Swali: Kuna uhusiano gani kati ya TCU na HESLB?    
Jibu: Zote ni Taasisi za Serikali zinazohudumia wanafunzi wa elimu 

ya juu. 

 Tume yaVvyuo Vikuu (TCU) inasimamia udahili (admission) na 
HESLB inatoa mikopo kwa wanafunzi waliopata udahili katika 
chuo kinachotambuliwa na Serikali kupitia TCU. 

 Aidha kwa wanafunzi wanaopata mikopo kwa ngazi ya 
Stashahada, udahili wao utathibitishwa na Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET).

Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya Benki au Namba ya 
NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa kuwa na 
Akaunti ya Benki yenye majina yake ili kurahisisha malipo 
aki�ka chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti katika 
benki yoyote aipendayo. 

 Aidha, mwombaji mkopo ahakikishe majina yake 
yanayotumika katika akaunti ya benki yanafanana na majina 
yaliyomo kwenye cheti chake cha kidato cha nne. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama anayo). 
Kama hana, anaweza kuendelea na maombi bila namba hiyo. 

Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo miaka iliyopita na nikaacha, 
kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza kupata mkopo 
mwingine?                                                             

Jibu: Lengo la mkopo wa elimu ya juu ni kumwezesha mwanafunzi 
kusoma na kumaliza masomo yake kwa wakati. Hivyo, iwapo 
uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha za Serikali, na 
hukumaliza masomo, utapaswa kwanza kurejesha mkopo wote 
wa awali au angalau asilimia 25 ya deni lako kabla ya 
ku�kiriwa kupata mkopo mwingine kwa kuzingatia vigezo vya 
mwaka husika.

Swali:  Iwapo nina wazazi wasio na uwezo kiuchumi, niwasilishe 
uthibitisho gani ili kupata mkopo?   

Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalumu, ni lazima mahitaji 
na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika kama Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi za aina hiyo 
zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

Swali:  Iwapo nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimika kuahirisha 
 masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?
Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi yako 

yatapimwa kwa kuzingatia mwongozo na vigezo vya mwaka 
husika wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo wa mwaka 
2024/2025 kwa makini na kuuzingatia.

 Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na kuendelea 
na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa kuomba kwa kuzingatia 
vigezo vya mwaka 2024/2025.

Swali:  Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kukamilisha kujaza fomu ya maombi, kuzipakia 

(upload) na kuzituma mtandaoni, mwombaji a-print fomu 
iliyokamilika na kuitunza kwa ajili ya matumizi binafsi au 
endapo itatokea HESLB kuhitaji fomu hizo. 

 MUHIMU: Kumbuka, kuanzia mwaka 2023/2024 mwombaji 
hapaswi kutuma fomu HESLB kwa njia ya posta.

 
Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua maombi ya 

mikopo, taarifa kwa watakaopangiwa mikopo itatangazwa 
kupitia vyombo vya habari, kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz) na vyuoni.

 MUHIMU: Kila mwombaji mkopo atapata taarifa (status) ya 
ombi lake kupitia akaunti ya SIPA (Student’s Individual 
Permanent Account) aliyotumia kuombea mkopo.

Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa za maombi yake?
Jibu: Waombaji mkopo na wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo 

vyuoni wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti zao za SIPA. 

 

 SIPA ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba mkopo 
na ataendelea kuitumia kupata taarifa mbalimbali hata akiwa 
chuoni.

Swali: Je, wanafunzi waliopo katika kambi za Jeshi la Kujenga Taifa 
(JKT) watapata nafasi ya kuomba mkopo?

Jibu: Wanafunzi waliopo katika mafunzo ya JKT watapata fursa ya 
kuomba mkopo wa elimu ya juu kwa kuwa dirisha la kuomba 
mkopo kwa njia ya mtandao litakuwa wazi kwa siku 90 kuanzia 
Juni 01 hadi Agosti 31, 2024. Waombaji mkopo wanahimizwa 
kuzingatia muda uliotolewa wa kujaza fomu za maombi ya 
mkopo. 

Swali: Mkopo unatolewa kugharimia maeneo yapi (Loan Items)?
Jibu: Yapo maeneo sita va mikopo. Mwombaji mkopo aliyekidhi 

vigezo na sifa, anaweza kupangiwa mkopo kugharimia 
maeneo yote au baadhi kutokana na uhitaji wake. Maeneo 
ambayo mwombaji anaweza kupangiwa mkopo ni:
• Chakula na malazi;
• Ada ya mafunzo;
• Vitabu na viandikwa;
• Mahitaji maalumu ya kitivo;
• Uta�ti; na 
• Mafunzo kwa vitendo

Swali: Je, umri ni kigezo cha kupangiwa mkopo?
Jibu: Umri ni mojawapo ya kigezo cha kupangiwa mkopo kwa 

wanafunzi wanaokwenda kusoma masomo ya ngazi ya 
stashahada (Diploma) na shahada ya awali (Bachelor 
Degree) ambao unapaswa usizidi miaka 35 na pia muda wa 
masomo toka mwombaji amehitimu ngazi iliyotangulia usizidi 
miaka mitano (2020 - 2024) Maelezo ya kina yamo kwenye 
miongozo ya kuomba mkopo kwa mwaka 2024/2025 
inayopatikana kwenye tovuti ya Bodi ya Mikopo 
(www.heslb.go.tz).

Swali: Je, mikopo inatolewa kwa vyuo binafsi?
Jibu: Mikopo inatolewa kwa wanafunzi wahitaji wenye sifa 

waliodahiliwa katika vyuo vyote vya umma na vya binafsi 
vinavyotambuliwa na Serikali kupitia TCU na NACTVET kwa 
kuzingatia sifa zilizoainishwa katika jibu la Swali Na. 2. 

Swali: Je, mikopo inatolewa kwa kuzingatia ufaulu?
Jibu: Kwa mwaka wa kwanza mikopo inatolewa kwa wanafunzi 

wahitaji wenye sifa baada ya kupata udahili katika vyuo 
vinavyotambuliwa na Serikali. Kuanzia mwaka wa pili na 
kuendelea, mwanafunzi mnufaika atapangiwa mkopo baada 
ya kuwa amefaulu mitihani yake ya chuo ya mwaka 
uliotangulia kumwezesha kuingia mwaka unaofuata.

Swali: Je, HESLB inatoa mikopo kwa wanafunzi wanaokwenda kusoma 
masomo ya ngazi ya Stashahada?

Jibu: Kuanzia mwaka wa masomo wa 2023/2024, Serikali imeanza 
kutoa mikopo kwa wanafunzi wanaoenda kusoma stashahada 
maalumu za Sayansi ambazo zina uhitaji zaidi wa wataalamu. 
Mwongozo kuhusu programu hizo na utaratibu wa kuomba kwa 
mwaka 2024/2025 unapatikana kwenye tovuti ya Bodi ya 
Mikopo (www.heslb.go.tz).

Swali: Je, nifanye nini ili niweze kufadhiliwa gharama za masomo 
chuoni kupitia “Samia Scholarship”?

Jibu: “Samia Scholarship” ni maalumu kwa wanafunzi wa shahada 
ya awali (Bachelor Degree) waliopata ufaulu wa juu katika 
mitihani ya Kidato cha Sita (NECTA) mwaka 2024 katika 
Tahasusi za Sayansi (PCB, PCM, PGM, CBG, CBA, PMC na CBN).

 
 Inagharimia kwa asilimia mia moja (100%) masomo ya Elimu 

ya Juu kwa wanafunzi hao ambao wamepata udahili katika 
fani za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi, Hisabati na Tiba. Ufadhili 
huu utatolewa kwa wahitimu wa kidato cha sita mwaka wenye 
sifa zifuatazo:
• Awe Mtanzania;
• Awe na ufaulu wa juu kwenye mitihani ya taifa ya kidato 

cha sita katika tahasusi za sayansi;
• Awe amepata udahili katika Chuo cha Elimu ya Juu hapa 

nchini kinachotambuliwa na Serikali katika programu za 
Sayansi, Teknolojia, Uhandisi, Hisabati au Tiba;  

• Awe ameomba ufadhili kwa usahihi kwa njia 
itakayoelekezwa.

 Orodha ya majina ya wanafunzi watakaopata ufadhili wa 
Samia Scholarship itapatikana kupitia tovuti ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia (www.moe.go.tz) na ya Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (www.heslb.go.tz) 
baada ya matokeo ya kidato cha sita kwa mwaka husika 
kutangazwa na Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA).

Maswali 25 pamoja na majibu 
yake yameandaliwa kumwezesha mwombaji, 

mzazi, mlezi au mtoa huduma kwa mwanafunzi 
kuelewa kwa lugha rahisi utaratibu, sifa na vigezo 

vitakavyotumika katika upangaji mikopo kwa 
mwaka 2024/2025.

Ingawa Maswali na Majibu haya yamebeba 
maudhui ya miongozo iliyotolewa, waombaji 
mikopo na ruzuku kwa ngazi ya stashahada 

(Diploma), shahada ya awali (Bachelor Degree), 
stashahada ya uzamili katika mafunzo ya sheria 

kwa vitendo (Post Graduate Diploma in Legal 
Practice), Samia Skolashipu na Shahada za Umahiri 

na Uzamivu (Master and PhD) wanashauriwa 
kusoma miongozo mahsusi ambayo ina maelezo 

ya kina kuhusu maeneo yao. 
Miongozo hii inapatikana katika tovuti 

ya HESLB www.heslb.go.tz. 
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