
1. Swali: Je, ni wakati gani naweza kuomba
  mkopo wa elimu ya juu?

Jibu: Maombi ya mkopo hufanyika mara moja kwa mwaka wa 
masomo. Kwa mwaka 2022/2023, maombi yataanza 
kupokelewa kwa njia ya mtandao kuanzia Julai 15 hadi 
Septemba 30, 2022.

2. Swali: Zipi ni sifa kuu za kupata mkopo wa elimu ya juu?
Jibu:   Mwombaji wa mkopo anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

• Awe mtanzania;
• Awe ameomba mkopo kwa njia ya mtandao kama 

inavyoelekezwa;
• Awe amepata udahili (admission) uliothibitishwa 

kwenye chuo kinachotambuliwa;
• Asiwe na chanzo kingine cha kugharamia masomo 

yake ya elimu ya juu kama ufadhili mwingine, 
 ZHELB n.k;
• Aidha, mwombaji anashauriwa kusoma maelezo ya 

kina kuhusu sifa na vigezo hutolewa kwenye 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo unaopatikana katika 
tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz) 

3. Swali: Je, yatima na wenye ulemavu yanapewa kipaumbele
  katika uombaji mikopo?

Jibu: Pamoja na sifa kuu, upangaji mikopo pia hutoa 
kipaumbele kwa makundi maalum kama waombaji 
yatima, wenye ulemavu au wenye wazazi wenye ulemavu, 
na wanafunzi waliofadhiliwa katika masomo ya sekondari 
kutokana na kutokuwa na uwezo wa kumudu gharama 
za elimu.

 Waombaji mikopo kutoka makundi haya wanapaswa 
kusoma Mwongozo wa Utoaji Mikopo kwa mwaka 
2022/2023 unaoelekeza mambo muhimu ya kuzingatia 
na nyaraka zinazotakiwa.

4. Swali: Ninapaswa kufanya nini ili niweze kuanza kuomba mkopo  
 kwa njia ya mtandao (OLAMS)?

Jibu: Soma mwongozo unaotolewa na HESLB ambao   
unapatikana katika tovuti ya Bodi (www.heslb.go.tz), 
kisha, fungua mtandao wa maombi (olas.heslb.go.tz) ili 
ujisajili kwa kutumia namba yako ya mtihani wa kidato 
cha nne na mwaka uliofanya mtihani huo.

5. Swali: Baada ya kujisajili, napaswa kufanya nini?
Jibu: Baada ya kujisajili, utapata namba ya kumbukumbu  

(Control Number) kwenye ‘screen’ ambayo itakuwezesha  
kufanya malipo ya ada ya maombi ya TZS 30,000/= kwa  
njia ya benki au simu. Lipa mara moja tu kiasi kamili cha  
TZS 30,000/=

6. Swali:  Ni nyaraka gani muhimu zinatakiwa wakati wa
 kuomba mkopo?
Jibu: Nakala za:

i. Cheti cha kuzaliwa cha mwombaji 
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;
ii. Stashahada (Diploma) kwa waombaj
 waliohitimu stashahada;
iii. Cheti cha kifo ikiwa umepoteza mzaz
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;

iv. Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Mpiga Kura,
 Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au kitambulisho 

cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza kutumia 
kimoja kati ya vitambulisho hivi;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa 
ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo yake 
sekondari au stashahada;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye 
ulemavu, fomu maalum iliyojazwa kikamilifu na 
kuthibitishwa na Mganga Mkuu wa Wilaya;

vii. Picha (passport size) za mwombaji wa mkopo na 
mdhamini wake (mdhamini anaweza kuwa mzazi au 
mlezi).

7. Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya
  Benki au Namba ya NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa 
kuwa na Akaunti yake ya Benki ili kurahisisha malipo 
aki�ka  chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti 
katika benki yoyote aipendayo ila majina ya akaunti ya 
benki yawe  sawa na majina anayotumia kuomba 
mkopo. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho  
vya  Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama  
anayo). Kama hana, anaweza kuendelea na maombi

 bila namba hiyo. 

 

8. Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa
  kuomba mkopokwenye ‘Internet Café’?

Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, unashauriwa kuhakikisha kuwa
 taarifa zako zimejazwa kwa usahihi. Ni wajibu wa
 mwombaji mkopo kuhakikisha viambatanisho vyote
 (vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa  

kwenye fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi
 yake kuwa na upungufu.

9. Swali:  Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au kifo cha mzazi? 
Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi lazima
 vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini (RITA)
 au ZCSRA (kwa Zanzibar) kabla havijapakiwa (uploaded)  

kwenye mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB.
 taasisi hizi katika kufanya uhakiki wa vyeti. 

10. Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo zamani na
  nikaacha, kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza   

 kupata mkopo mwingine?                                                             
Jibu: Lengo la mikopo ya elimu ya juu ni kumuwezesha   

mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
Hivyo, iwapo uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha 
za  Serikali, na hukumaliza masomo, utapaswa kwanza  
kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo

Imetolewa na:
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
info@heslb.go.tz 
Julai, 2022
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mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
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kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo
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iv. Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Mpiga Kura,
 Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au kitambulisho 

cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza kutumia 
kimoja kati ya vitambulisho hivi;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa 
ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo yake 
sekondari au stashahada;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye 
ulemavu, fomu maalum iliyojazwa kikamilifu na 
kuthibitishwa na Mganga Mkuu wa Wilaya;

vii. Picha (passport size) za mwombaji wa mkopo na 
mdhamini wake (mdhamini anaweza kuwa mzazi au 
mlezi).

7. Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya
  Benki au Namba ya NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa 
kuwa na Akaunti yake ya Benki ili kurahisisha malipo 
aki�ka  chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti 
katika benki yoyote aipendayo ila majina ya akaunti ya 
benki yawe  sawa na majina anayotumia kuomba 
mkopo. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho  
vya  Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama  
anayo). Kama hana, anaweza kuendelea na maombi

 bila namba hiyo. 

 

8. Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa
  kuomba mkopokwenye ‘Internet Café’?

Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, unashauriwa kuhakikisha kuwa
 taarifa zako zimejazwa kwa usahihi. Ni wajibu wa
 mwombaji mkopo kuhakikisha viambatanisho vyote
 (vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa  

kwenye fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi
 yake kuwa na upungufu.

9. Swali:  Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au kifo cha mzazi? 
Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi lazima
 vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini (RITA)
 au ZCSRA (kwa Zanzibar) kabla havijapakiwa (uploaded)  

kwenye mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB.
 taasisi hizi katika kufanya uhakiki wa vyeti. 

10. Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo zamani na
  nikaacha, kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza   

 kupata mkopo mwingine?                                                             
Jibu: Lengo la mikopo ya elimu ya juu ni kumuwezesha   

mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
Hivyo, iwapo uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha 
za  Serikali, na hukumaliza masomo, utapaswa kwanza  
kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo

Imetolewa na:
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
info@heslb.go.tz 
Julai, 2022



1. Swali: Je, ni wakati gani naweza kuomba
  mkopo wa elimu ya juu?

Jibu: Maombi ya mkopo hufanyika mara moja kwa mwaka wa 
masomo. Kwa mwaka 2022/2023, maombi yataanza 
kupokelewa kwa njia ya mtandao kuanzia Julai 15 hadi 
Septemba 30, 2022.

2. Swali: Zipi ni sifa kuu za kupata mkopo wa elimu ya juu?
Jibu:   Mwombaji wa mkopo anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

• Awe mtanzania;
• Awe ameomba mkopo kwa njia ya mtandao kama 

inavyoelekezwa;
• Awe amepata udahili (admission) uliothibitishwa 

kwenye chuo kinachotambuliwa;
• Asiwe na chanzo kingine cha kugharamia masomo 

yake ya elimu ya juu kama ufadhili mwingine, 
 ZHELB n.k;
• Aidha, mwombaji anashauriwa kusoma maelezo ya 

kina kuhusu sifa na vigezo hutolewa kwenye 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo unaopatikana katika 
tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz) 

3. Swali: Je, yatima na wenye ulemavu yanapewa kipaumbele
  katika uombaji mikopo?

Jibu: Pamoja na sifa kuu, upangaji mikopo pia hutoa 
kipaumbele kwa makundi maalum kama waombaji 
yatima, wenye ulemavu au wenye wazazi wenye ulemavu, 
na wanafunzi waliofadhiliwa katika masomo ya sekondari 
kutokana na kutokuwa na uwezo wa kumudu gharama 
za elimu.

 Waombaji mikopo kutoka makundi haya wanapaswa 
kusoma Mwongozo wa Utoaji Mikopo kwa mwaka 
2022/2023 unaoelekeza mambo muhimu ya kuzingatia 
na nyaraka zinazotakiwa.

4. Swali: Ninapaswa kufanya nini ili niweze kuanza kuomba mkopo  
 kwa njia ya mtandao (OLAMS)?

Jibu: Soma mwongozo unaotolewa na HESLB ambao   
unapatikana katika tovuti ya Bodi (www.heslb.go.tz), 
kisha, fungua mtandao wa maombi (olas.heslb.go.tz) ili 
ujisajili kwa kutumia namba yako ya mtihani wa kidato 
cha nne na mwaka uliofanya mtihani huo.

5. Swali: Baada ya kujisajili, napaswa kufanya nini?
Jibu: Baada ya kujisajili, utapata namba ya kumbukumbu  

(Control Number) kwenye ‘screen’ ambayo itakuwezesha  
kufanya malipo ya ada ya maombi ya TZS 30,000/= kwa  
njia ya benki au simu. Lipa mara moja tu kiasi kamili cha  
TZS 30,000/=

6. Swali:  Ni nyaraka gani muhimu zinatakiwa wakati wa
 kuomba mkopo?
Jibu: Nakala za:

i. Cheti cha kuzaliwa cha mwombaji 
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;
ii. Stashahada (Diploma) kwa waombaj
 waliohitimu stashahada;
iii. Cheti cha kifo ikiwa umepoteza mzaz
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;

iv. Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Mpiga Kura,
 Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au kitambulisho 

cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza kutumia 
kimoja kati ya vitambulisho hivi;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa 
ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo yake 
sekondari au stashahada;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye 
ulemavu, fomu maalum iliyojazwa kikamilifu na 
kuthibitishwa na Mganga Mkuu wa Wilaya;

vii. Picha (passport size) za mwombaji wa mkopo na 
mdhamini wake (mdhamini anaweza kuwa mzazi au 
mlezi).

7. Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya
  Benki au Namba ya NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa 
kuwa na Akaunti yake ya Benki ili kurahisisha malipo 
aki�ka  chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti 
katika benki yoyote aipendayo ila majina ya akaunti ya 
benki yawe  sawa na majina anayotumia kuomba 
mkopo. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho  
vya  Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama  
anayo). Kama hana, anaweza kuendelea na maombi

 bila namba hiyo. 
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8. Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa
  kuomba mkopokwenye ‘Internet Café’?

Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, unashauriwa kuhakikisha kuwa
 taarifa zako zimejazwa kwa usahihi. Ni wajibu wa
 mwombaji mkopo kuhakikisha viambatanisho vyote
 (vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa  

kwenye fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi
 yake kuwa na upungufu.

9. Swali:  Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au kifo cha mzazi? 
Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi lazima
 vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini (RITA)
 au ZCSRA (kwa Zanzibar) kabla havijapakiwa (uploaded)  

kwenye mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB.
 taasisi hizi katika kufanya uhakiki wa vyeti. 

10. Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo zamani na
  nikaacha, kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza   

 kupata mkopo mwingine?                                                             
Jibu: Lengo la mikopo ya elimu ya juu ni kumuwezesha   

mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
Hivyo, iwapo uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha 
za  Serikali, na hukumaliza masomo, utapaswa kwanza  
kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo

Imetolewa na:
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
info@heslb.go.tz 
Julai, 2022



1. Swali: Je, ni wakati gani naweza kuomba
  mkopo wa elimu ya juu?

Jibu: Maombi ya mkopo hufanyika mara moja kwa mwaka wa 
masomo. Kwa mwaka 2022/2023, maombi yataanza 
kupokelewa kwa njia ya mtandao kuanzia Julai 15 hadi 
Septemba 30, 2022.

2. Swali: Zipi ni sifa kuu za kupata mkopo wa elimu ya juu?
Jibu:   Mwombaji wa mkopo anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

• Awe mtanzania;
• Awe ameomba mkopo kwa njia ya mtandao kama 

inavyoelekezwa;
• Awe amepata udahili (admission) uliothibitishwa 

kwenye chuo kinachotambuliwa;
• Asiwe na chanzo kingine cha kugharamia masomo 

yake ya elimu ya juu kama ufadhili mwingine, 
 ZHELB n.k;
• Aidha, mwombaji anashauriwa kusoma maelezo ya 

kina kuhusu sifa na vigezo hutolewa kwenye 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo unaopatikana katika 
tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz) 

3. Swali: Je, yatima na wenye ulemavu yanapewa kipaumbele
  katika uombaji mikopo?

Jibu: Pamoja na sifa kuu, upangaji mikopo pia hutoa 
kipaumbele kwa makundi maalum kama waombaji 
yatima, wenye ulemavu au wenye wazazi wenye ulemavu, 
na wanafunzi waliofadhiliwa katika masomo ya sekondari 
kutokana na kutokuwa na uwezo wa kumudu gharama 
za elimu.

 Waombaji mikopo kutoka makundi haya wanapaswa 
kusoma Mwongozo wa Utoaji Mikopo kwa mwaka 
2022/2023 unaoelekeza mambo muhimu ya kuzingatia 
na nyaraka zinazotakiwa.

4. Swali: Ninapaswa kufanya nini ili niweze kuanza kuomba mkopo  
 kwa njia ya mtandao (OLAMS)?

Jibu: Soma mwongozo unaotolewa na HESLB ambao   
unapatikana katika tovuti ya Bodi (www.heslb.go.tz), 
kisha, fungua mtandao wa maombi (olas.heslb.go.tz) ili 
ujisajili kwa kutumia namba yako ya mtihani wa kidato 
cha nne na mwaka uliofanya mtihani huo.

5. Swali: Baada ya kujisajili, napaswa kufanya nini?
Jibu: Baada ya kujisajili, utapata namba ya kumbukumbu  

(Control Number) kwenye ‘screen’ ambayo itakuwezesha  
kufanya malipo ya ada ya maombi ya TZS 30,000/= kwa  
njia ya benki au simu. Lipa mara moja tu kiasi kamili cha  
TZS 30,000/=

6. Swali:  Ni nyaraka gani muhimu zinatakiwa wakati wa
 kuomba mkopo?
Jibu: Nakala za:

i. Cheti cha kuzaliwa cha mwombaji 
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;
ii. Stashahada (Diploma) kwa waombaj
 waliohitimu stashahada;
iii. Cheti cha kifo ikiwa umepoteza mzaz
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;

iv. Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Mpiga Kura,
 Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au kitambulisho 

cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza kutumia 
kimoja kati ya vitambulisho hivi;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa 
ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo yake 
sekondari au stashahada;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye 
ulemavu, fomu maalum iliyojazwa kikamilifu na 
kuthibitishwa na Mganga Mkuu wa Wilaya;

vii. Picha (passport size) za mwombaji wa mkopo na 
mdhamini wake (mdhamini anaweza kuwa mzazi au 
mlezi).

7. Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya
  Benki au Namba ya NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa 
kuwa na Akaunti yake ya Benki ili kurahisisha malipo 
aki�ka  chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti 
katika benki yoyote aipendayo ila majina ya akaunti ya 
benki yawe  sawa na majina anayotumia kuomba 
mkopo. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho  
vya  Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama  
anayo). Kama hana, anaweza kuendelea na maombi

 bila namba hiyo. 

 

8. Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa
  kuomba mkopokwenye ‘Internet Café’?

Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, unashauriwa kuhakikisha kuwa
 taarifa zako zimejazwa kwa usahihi. Ni wajibu wa
 mwombaji mkopo kuhakikisha viambatanisho vyote
 (vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa  

kwenye fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi
 yake kuwa na upungufu.

9. Swali:  Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au kifo cha mzazi? 
Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi lazima
 vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini (RITA)
 au ZCSRA (kwa Zanzibar) kabla havijapakiwa (uploaded)  

kwenye mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB.
 taasisi hizi katika kufanya uhakiki wa vyeti. 

10. Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo zamani na
  nikaacha, kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza   

 kupata mkopo mwingine?                                                             
Jibu: Lengo la mikopo ya elimu ya juu ni kumuwezesha   

mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
Hivyo, iwapo uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha 
za  Serikali, na hukumaliza masomo, utapaswa kwanza  
kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo

Imetolewa na:
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
info@heslb.go.tz 
Julai, 2022
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1. Swali: Je, ni wakati gani naweza kuomba
  mkopo wa elimu ya juu?

Jibu: Maombi ya mkopo hufanyika mara moja kwa mwaka wa 
masomo. Kwa mwaka 2022/2023, maombi yataanza 
kupokelewa kwa njia ya mtandao kuanzia Julai 15 hadi 
Septemba 30, 2022.

2. Swali: Zipi ni sifa kuu za kupata mkopo wa elimu ya juu?
Jibu:   Mwombaji wa mkopo anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

• Awe mtanzania;
• Awe ameomba mkopo kwa njia ya mtandao kama 

inavyoelekezwa;
• Awe amepata udahili (admission) uliothibitishwa 

kwenye chuo kinachotambuliwa;
• Asiwe na chanzo kingine cha kugharamia masomo 

yake ya elimu ya juu kama ufadhili mwingine, 
 ZHELB n.k;
• Aidha, mwombaji anashauriwa kusoma maelezo ya 

kina kuhusu sifa na vigezo hutolewa kwenye 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo unaopatikana katika 
tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz) 

3. Swali: Je, yatima na wenye ulemavu yanapewa kipaumbele
  katika uombaji mikopo?

Jibu: Pamoja na sifa kuu, upangaji mikopo pia hutoa 
kipaumbele kwa makundi maalum kama waombaji 
yatima, wenye ulemavu au wenye wazazi wenye ulemavu, 
na wanafunzi waliofadhiliwa katika masomo ya sekondari 
kutokana na kutokuwa na uwezo wa kumudu gharama 
za elimu.

 Waombaji mikopo kutoka makundi haya wanapaswa 
kusoma Mwongozo wa Utoaji Mikopo kwa mwaka 
2022/2023 unaoelekeza mambo muhimu ya kuzingatia 
na nyaraka zinazotakiwa.

4. Swali: Ninapaswa kufanya nini ili niweze kuanza kuomba mkopo  
 kwa njia ya mtandao (OLAMS)?

Jibu: Soma mwongozo unaotolewa na HESLB ambao   
unapatikana katika tovuti ya Bodi (www.heslb.go.tz), 
kisha, fungua mtandao wa maombi (olas.heslb.go.tz) ili 
ujisajili kwa kutumia namba yako ya mtihani wa kidato 
cha nne na mwaka uliofanya mtihani huo.

5. Swali: Baada ya kujisajili, napaswa kufanya nini?
Jibu: Baada ya kujisajili, utapata namba ya kumbukumbu  

(Control Number) kwenye ‘screen’ ambayo itakuwezesha  
kufanya malipo ya ada ya maombi ya TZS 30,000/= kwa  
njia ya benki au simu. Lipa mara moja tu kiasi kamili cha  
TZS 30,000/=

6. Swali:  Ni nyaraka gani muhimu zinatakiwa wakati wa
 kuomba mkopo?
Jibu: Nakala za:

i. Cheti cha kuzaliwa cha mwombaji 
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;
ii. Stashahada (Diploma) kwa waombaj
 waliohitimu stashahada;
iii. Cheti cha kifo ikiwa umepoteza mzaz
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;

iv. Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Mpiga Kura,
 Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au kitambulisho 

cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza kutumia 
kimoja kati ya vitambulisho hivi;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa 
ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo yake 
sekondari au stashahada;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye 
ulemavu, fomu maalum iliyojazwa kikamilifu na 
kuthibitishwa na Mganga Mkuu wa Wilaya;

vii. Picha (passport size) za mwombaji wa mkopo na 
mdhamini wake (mdhamini anaweza kuwa mzazi au 
mlezi).

7. Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya
  Benki au Namba ya NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa 
kuwa na Akaunti yake ya Benki ili kurahisisha malipo 
aki�ka  chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti 
katika benki yoyote aipendayo ila majina ya akaunti ya 
benki yawe  sawa na majina anayotumia kuomba 
mkopo. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho  
vya  Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama  
anayo). Kama hana, anaweza kuendelea na maombi

 bila namba hiyo. 

 

8. Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa
  kuomba mkopokwenye ‘Internet Café’?

Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, unashauriwa kuhakikisha kuwa
 taarifa zako zimejazwa kwa usahihi. Ni wajibu wa
 mwombaji mkopo kuhakikisha viambatanisho vyote
 (vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa  

kwenye fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi
 yake kuwa na upungufu.

9. Swali:  Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au kifo cha mzazi? 
Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi lazima
 vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini (RITA)
 au ZCSRA (kwa Zanzibar) kabla havijapakiwa (uploaded)  

kwenye mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB.
 taasisi hizi katika kufanya uhakiki wa vyeti. 

10. Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo zamani na
  nikaacha, kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza   

 kupata mkopo mwingine?                                                             
Jibu: Lengo la mikopo ya elimu ya juu ni kumuwezesha   

mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
Hivyo, iwapo uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha 
za  Serikali, na hukumaliza masomo, utapaswa kwanza  
kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo

Imetolewa na:
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
info@heslb.go.tz 
Julai, 2022

05HESLB_TANZANIAHESLB TANZANIA



1. Swali: Je, ni wakati gani naweza kuomba
  mkopo wa elimu ya juu?

Jibu: Maombi ya mkopo hufanyika mara moja kwa mwaka wa 
masomo. Kwa mwaka 2022/2023, maombi yataanza 
kupokelewa kwa njia ya mtandao kuanzia Julai 15 hadi 
Septemba 30, 2022.

2. Swali: Zipi ni sifa kuu za kupata mkopo wa elimu ya juu?
Jibu:   Mwombaji wa mkopo anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

• Awe mtanzania;
• Awe ameomba mkopo kwa njia ya mtandao kama 

inavyoelekezwa;
• Awe amepata udahili (admission) uliothibitishwa 

kwenye chuo kinachotambuliwa;
• Asiwe na chanzo kingine cha kugharamia masomo 

yake ya elimu ya juu kama ufadhili mwingine, 
 ZHELB n.k;
• Aidha, mwombaji anashauriwa kusoma maelezo ya 

kina kuhusu sifa na vigezo hutolewa kwenye 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo unaopatikana katika 
tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz) 

3. Swali: Je, yatima na wenye ulemavu yanapewa kipaumbele
  katika uombaji mikopo?

Jibu: Pamoja na sifa kuu, upangaji mikopo pia hutoa 
kipaumbele kwa makundi maalum kama waombaji 
yatima, wenye ulemavu au wenye wazazi wenye ulemavu, 
na wanafunzi waliofadhiliwa katika masomo ya sekondari 
kutokana na kutokuwa na uwezo wa kumudu gharama 
za elimu.

 Waombaji mikopo kutoka makundi haya wanapaswa 
kusoma Mwongozo wa Utoaji Mikopo kwa mwaka 
2022/2023 unaoelekeza mambo muhimu ya kuzingatia 
na nyaraka zinazotakiwa.

4. Swali: Ninapaswa kufanya nini ili niweze kuanza kuomba mkopo  
 kwa njia ya mtandao (OLAMS)?

Jibu: Soma mwongozo unaotolewa na HESLB ambao   
unapatikana katika tovuti ya Bodi (www.heslb.go.tz), 
kisha, fungua mtandao wa maombi (olas.heslb.go.tz) ili 
ujisajili kwa kutumia namba yako ya mtihani wa kidato 
cha nne na mwaka uliofanya mtihani huo.

5. Swali: Baada ya kujisajili, napaswa kufanya nini?
Jibu: Baada ya kujisajili, utapata namba ya kumbukumbu  

(Control Number) kwenye ‘screen’ ambayo itakuwezesha  
kufanya malipo ya ada ya maombi ya TZS 30,000/= kwa  
njia ya benki au simu. Lipa mara moja tu kiasi kamili cha  
TZS 30,000/=

6. Swali:  Ni nyaraka gani muhimu zinatakiwa wakati wa
 kuomba mkopo?
Jibu: Nakala za:

i. Cheti cha kuzaliwa cha mwombaji 
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;
ii. Stashahada (Diploma) kwa waombaj
 waliohitimu stashahada;
iii. Cheti cha kifo ikiwa umepoteza mzaz
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;

iv. Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Mpiga Kura,
 Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au kitambulisho 

cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza kutumia 
kimoja kati ya vitambulisho hivi;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa 
ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo yake 
sekondari au stashahada;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye 
ulemavu, fomu maalum iliyojazwa kikamilifu na 
kuthibitishwa na Mganga Mkuu wa Wilaya;

vii. Picha (passport size) za mwombaji wa mkopo na 
mdhamini wake (mdhamini anaweza kuwa mzazi au 
mlezi).

7. Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya
  Benki au Namba ya NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa 
kuwa na Akaunti yake ya Benki ili kurahisisha malipo 
aki�ka  chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti 
katika benki yoyote aipendayo ila majina ya akaunti ya 
benki yawe  sawa na majina anayotumia kuomba 
mkopo. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho  
vya  Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama  
anayo). Kama hana, anaweza kuendelea na maombi

 bila namba hiyo. 

 

8. Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa
  kuomba mkopokwenye ‘Internet Café’?

Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, unashauriwa kuhakikisha kuwa
 taarifa zako zimejazwa kwa usahihi. Ni wajibu wa
 mwombaji mkopo kuhakikisha viambatanisho vyote
 (vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa  

kwenye fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi
 yake kuwa na upungufu.

9. Swali:  Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au kifo cha mzazi? 
Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi lazima
 vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini (RITA)
 au ZCSRA (kwa Zanzibar) kabla havijapakiwa (uploaded)  

kwenye mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB.
 taasisi hizi katika kufanya uhakiki wa vyeti. 

10. Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo zamani na
  nikaacha, kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza   

 kupata mkopo mwingine?                                                             
Jibu: Lengo la mikopo ya elimu ya juu ni kumuwezesha   

mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
Hivyo, iwapo uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha 
za  Serikali, na hukumaliza masomo, utapaswa kwanza  
kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo

Imetolewa na:
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1. Swali: Je, ni wakati gani naweza kuomba
  mkopo wa elimu ya juu?

Jibu: Maombi ya mkopo hufanyika mara moja kwa mwaka wa 
masomo. Kwa mwaka 2022/2023, maombi yataanza 
kupokelewa kwa njia ya mtandao kuanzia Julai 15 hadi 
Septemba 30, 2022.

2. Swali: Zipi ni sifa kuu za kupata mkopo wa elimu ya juu?
Jibu:   Mwombaji wa mkopo anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

• Awe mtanzania;
• Awe ameomba mkopo kwa njia ya mtandao kama 

inavyoelekezwa;
• Awe amepata udahili (admission) uliothibitishwa 

kwenye chuo kinachotambuliwa;
• Asiwe na chanzo kingine cha kugharamia masomo 

yake ya elimu ya juu kama ufadhili mwingine, 
 ZHELB n.k;
• Aidha, mwombaji anashauriwa kusoma maelezo ya 

kina kuhusu sifa na vigezo hutolewa kwenye 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo unaopatikana katika 
tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz) 

3. Swali: Je, yatima na wenye ulemavu yanapewa kipaumbele
  katika uombaji mikopo?

Jibu: Pamoja na sifa kuu, upangaji mikopo pia hutoa 
kipaumbele kwa makundi maalum kama waombaji 
yatima, wenye ulemavu au wenye wazazi wenye ulemavu, 
na wanafunzi waliofadhiliwa katika masomo ya sekondari 
kutokana na kutokuwa na uwezo wa kumudu gharama 
za elimu.

 Waombaji mikopo kutoka makundi haya wanapaswa 
kusoma Mwongozo wa Utoaji Mikopo kwa mwaka 
2022/2023 unaoelekeza mambo muhimu ya kuzingatia 
na nyaraka zinazotakiwa.

4. Swali: Ninapaswa kufanya nini ili niweze kuanza kuomba mkopo  
 kwa njia ya mtandao (OLAMS)?

Jibu: Soma mwongozo unaotolewa na HESLB ambao   
unapatikana katika tovuti ya Bodi (www.heslb.go.tz), 
kisha, fungua mtandao wa maombi (olas.heslb.go.tz) ili 
ujisajili kwa kutumia namba yako ya mtihani wa kidato 
cha nne na mwaka uliofanya mtihani huo.

5. Swali: Baada ya kujisajili, napaswa kufanya nini?
Jibu: Baada ya kujisajili, utapata namba ya kumbukumbu  

(Control Number) kwenye ‘screen’ ambayo itakuwezesha  
kufanya malipo ya ada ya maombi ya TZS 30,000/= kwa  
njia ya benki au simu. Lipa mara moja tu kiasi kamili cha  
TZS 30,000/=

6. Swali:  Ni nyaraka gani muhimu zinatakiwa wakati wa
 kuomba mkopo?
Jibu: Nakala za:

i. Cheti cha kuzaliwa cha mwombaji 
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;
ii. Stashahada (Diploma) kwa waombaj
 waliohitimu stashahada;
iii. Cheti cha kifo ikiwa umepoteza mzaz
 kilichothibitishwa na RITA au ZCSRA;

iv. Kitambulisho cha mdhamini (NIDA, Mpiga Kura,
 Leseni ya Udereva, Pasi ya Kusa�ria au kitambulisho 

cha Mzanzibari Mkaazi). Mdhamini anaweza kutumia 
kimoja kati ya vitambulisho hivi;

v. Fomu ya ufadhili iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa 
ikiwa mwombaji alifadhiliwa katika masomo yake 
sekondari au stashahada;

vi. Kwa wenye ulemavu au wenye wazazi wenye 
ulemavu, fomu maalum iliyojazwa kikamilifu na 
kuthibitishwa na Mganga Mkuu wa Wilaya;

vii. Picha (passport size) za mwombaji wa mkopo na 
mdhamini wake (mdhamini anaweza kuwa mzazi au 
mlezi).

7. Swali: Je, kuna umuhimu wa kuwa na Akaunti ya
  Benki au Namba ya NIDA wakati wa kuomba mkopo?

Jibu: Ndiyo. Mwombaji mkopo anashauriwa na kusisitizwa 
kuwa na Akaunti yake ya Benki ili kurahisisha malipo 
aki�ka  chuoni. Mwombaji anaweza kufungua akaunti 
katika benki yoyote aipendayo ila majina ya akaunti ya 
benki yawe  sawa na majina anayotumia kuomba 
mkopo. 

 Kuhusu namba inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho  
vya  Taifa (NIDA), mwombaji anashauriwa kuiweka (kama  
anayo). Kama hana, anaweza kuendelea na maombi

 bila namba hiyo. 

 

8. Swali: Je, mwanafunzi anaweza kupata usaidizi wa
  kuomba mkopokwenye ‘Internet Café’?

Jibu:  Ndiyo. Hata hivyo, unashauriwa kuhakikisha kuwa
 taarifa zako zimejazwa kwa usahihi. Ni wajibu wa
 mwombaji mkopo kuhakikisha viambatanisho vyote
 (vyeti na nyaraka nyingine) vimewekwa/vimepakiwa  

kwenye fomu yake mtandaoni ili kuepuka maombi
 yake kuwa na upungufu.

9. Swali:  Je, ni wapi nitahakiki cheti za kuzaliwa au kifo cha mzazi? 
Jibu:  Vyeti vya kuzaliwa na vya vifo vya wazazi lazima
 vihakikiwe na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini (RITA)
 au ZCSRA (kwa Zanzibar) kabla havijapakiwa (uploaded)  

kwenye mfumo wa maombi ya mkopo wa HESLB.
 taasisi hizi katika kufanya uhakiki wa vyeti. 

10. Swali: Iwapo niliwahi kupata mkopo zamani na
  nikaacha, kushindwa au kufukuzwa chuo, nitaweza   

 kupata mkopo mwingine?                                                             
Jibu: Lengo la mikopo ya elimu ya juu ni kumuwezesha   

mwanafunzi kusoma na kumaliza masomo kwa wakati.  
Hivyo, iwapo uliwahi kuwa mnufaika wa mkopo wa fedha 
za  Serikali, na hukumaliza masomo, utapaswa kwanza  
kurejesha mkopo wote au angalau asilimia 25 ya deni 
lako kabla ya ku�kiriwa kupata mkopo mwingine. 

11. Swali: Kama nina wazazi wasio na uwezo, je niwasilishe   
 uthibitisho  wa aina gani ili kupata mkopo?   
Jibu: Mwombaji ambaye ana mahitaji maalum, ni lazima   

mahitaji na hali yake ithibitishwe na mamlaka husika 
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) au taasisi 
za aina hiyo zinazotambulika na zinazoweza kuthibitisha.

12.  Swali: Kama nilikosa mkopo mwaka jana, nikalazimka kuahirisha 
  masomo, natakiwa kuomba tena mkopo mwaka huu?

Jibu: Unaruhusiwa kuomba upya mkopo mwaka huu. Maombi  
yako yatapimwa kwa mwongozo na vigezo vya mwaka 
huu wa masomo. Unashauriwa usome mwongozo kwa 
makini na kuuzingatia.

  Aidha, kama unasoma mwaka wa pili au wa tatu na   
kuendelea na una uhitaji wa mkopo, unaruhusiwa 
kuomba kwa kuzingatia vigezo vya mwaka huu.

13. Swali: Fomu za maombi ya Mikopo zinawasilishwaje HESLB? 
Jibu:  Baada ya kuzi-upload na kukamilisha kujaza fomu
 ya maombi, mwombaji a-print fomu iliyokamilika na
 kuituma kwa EMS kwenda kwa:

 Mkurugenzi Mtendaji,
 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
 S.L.P. 76068,
 15471 DAR ES SALAAM.

14. Swali: Mwombaji atajuaje iwapo amepata mkopo?
Jibu: Baada ya HESLB kupokea, kuhakiki na kuchambua 

maombi  ya mikopo, taarifa kwa watakaofanikiwa 
kupangiwa mikopo itapatikana kwenye tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz),  vyuoni na kwenye akaunti za 
waombaji mikopo.

15. Swali: Je, mwombaji anawezaje kufuatilia taarifa
  za maombi yake ?

Jibu: Kuanzia mwaka 2019/2020, waombaji mkopo na 
wanafunzi wanufaika wa mkopo waliopo vyuoni 
wanaweza kufuatilia mwenendo na taarifa zao kupitia 
akaunti yake ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account). 

 Hii ni akaunti ambayo mwombaji ametumia kuomba  
mkopo na ataendelea kuitumia kupata taarifa

 mbalimbali hata akiwa chuoni.

16. Swali: Mkopo unatolewa kwenye vipengele (Loan Items) vipi?
Jibu: Mwombaji mkopo aliyekidhi vigezo na sifa, anaweza   

kupangiwa vyote au baadhi ya vipingele vifuatavyo   
kutokana na uhitaji wake:
• Chakula na malazi
• Ada ya mafunzo
• Vitabu na viandikwa
• Mahitaji maalumu ya kitivo
• Uta�ti 
• Mafunzo kwa vitendo

Imetolewa na:
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
info@heslb.go.tz 
Julai, 2022
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#WeweNdoFuture | #TimizaWajibu

Uombaji Mikopo
2022/2023

TAREHE MUHIMU 
Julai 15  - 18 2022

Waombaji kusoma Mwongozo
 katika www.heslb.go.tz

Julai 15  - Septemba 30 2022
Mfumo wa kuomba mkopo 

www.olas.heslb.go.tz 
kuwa wazi

Septemba 30, 2022
Mfumo kufungwa


