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HOTUBA YA MHE.  KASSIM MAJALIWA MAJALIWA 

(MB), WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA, KATIKA KILELE CHA MAADHIMISHO 

YA MIAKA 20 YA BODI YA MIKOPO YA WANAFUNZI 

WA ELIMU YA JUU, KITUO CHA MIKUTANO CHA 

KIMATAIFA CHA JULIUS NYERERE,  

DAR-ES-SALAAM - FEBRUARI 17, 2025 

 

 

UTANGULIZI: 

 

 Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu 

wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania. 

 

 Mheshimiwa Tulia Ackson, Spika wa Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 

 Mheshimiwa Prof Adolf Mkenda, Waziri wa Elimu, 

Sayansi na Teknolojia; 

 

 Mheshimiwa Lela Muhamed Musa, Waziri wa Elimu 

na Mafunzo ya Amali; 

 

 Mheshimiwa Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa 

Dar es Salaam; 
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 Mheshimiwa Omari Kipanga, Naibu Waziri wa 

Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na Naibu 

Mawaziri wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar mliopo; 

 

 Mheshimiwa Balozi Dkt. Moses Kusiluka, Katibu 

Mkuu Kiongozi wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; 

 

 Profesa Carolyne Nombo, Katibu Mkuu, Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na Makatibu 

Wakuu wote mliopo; 

 

 Prof. Daniel Mushi, Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia anayeshughulikia 

masuala ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia; 

 

 Dkt. Wilson Mahera Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 

Elimu Sayansi na Teknoloji anayeshughulikia 

Elimu msingi pamoja na Naibu Makatibu Wakuu 

wote mliopo; 

 

 Waheshimiwa Mawaziri wastaafu kutoka Wizara ya 

Elimu; 
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 Waheshimiwa Makatibu Wakuu Wastaafu kutoka 

Wizara ya Elimu; 

 

 Prof. Hamis Dihenga, Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 

Elimu ya Juu; 

 

 Dkt.  Bill Kiwia, Mkurugenzi Mkuu, Bodi ya Mikopo 

ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu; 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya wote Mkoa wa Dar 

es Salaam; 

 

 Wakuu wa Taasisi mbalimbali mliopo; 

 

 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama; 

 

 Waheshimiwa Wabunge; 

 

 Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Taasisi 

za Kimataifa; 

 

 Viongozi wa Vyama vya Siasa mliopo; 

 

 Viongozi wa Madhehebu ya Dini; 
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 Watumishi wa Taasisi mbalimbali za Serikali 

mliopo; 

 

 Wawakilishi wa Wadau wa Maendeleo, Sekta 

Binafsi na Asasi za Kiraia; 

 

 Wananchi wote mnaofuatilia tukio hili kwenye 

Vyombo vya Habari;  

 

 Wanafunzi mliopo nasi; 

 

 Vikundi vya Burudani; 

 

 Wanahabari; 

 

 Wageni Waalikwa; 

 

 Mabibi na Mabwana; 

 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 
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UTANGULIZI 

 

Ndugu wageni waalikwa, nianze kwa kumshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa neema ya uhai na kutuwezesha 

kushiriki katika maadhimisho ya pili ya Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu Juu ikiwa inatimiza miaka 20. Kama 

mtakumbuka, maadhimisho makubwa ya kwanza 

yalifanyika tarehe 15 Agosti, 2015 wakati  Bodi ya Mikopo 

ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ikitimiza miaka 10.  

 

Pili, nitumie nafasi hii kumpongeza Mheshimiwa Profesa    

Adolf Mkenda (Mb.), Waziri wa Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, Profesa Carolyne Nombo, Katibu Mkuu, 

Profesa Hamisi Dihenga, Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 

ya Juu na Dkt.  Bill Kiwia, Mkurugenzi Mtendaji  wa Bodi 

ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu  kwa kazi 

kubwa ya kusimamia chombo hiki muhimu na kupata 

mafanikio makubwa.  

 

SALAMU ZA VIONGOZI WAKUU WA NCHI 

 

Ndugu wageni waalikwa, sote tunafahamu ya kwamba 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania alipaswa kuwa mgeni rasmi 

katika siku hii ya kilele cha maadhimisho, lakini kutokana 
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na majukumu mengine ya kitaifa imempendeza nije 

kumuwakilisha. Hivyo basi, kabla sijaendelea ninaomba 

niwasilishe salamu zake za pongezi nyingi kwenu 

sambamba na kuwatakia mafanikio katika kilele cha 

maadhimisho ya miaka 20 ya Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu.  

 

Ndugu wageni waalikwa, pia nimekuja na salamu kutoka 

kwa Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar 

na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.  Viongozi wetu 

pamoja na salamu nyingi za pongezi kwa maadhimisho ya 

miaka 20 tangu kuanzishwa kwa Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu hapa Tanzania wanatambua 

kazi kubwa mnayoifanya katika kuhakikisha kuwa 

wanafunzi Tanzania wanaendelea kupata fursa sawa ya 

masomo ya elimu ya juu.  

 

MAADHIMISHO YA MIAKA 20 YA BODI YA MIKOPO 

YA WANAFUNZI WA ELIMU YA JUU 

 

Ndugu wageni waalikwa, nimefahamishwa kwamba 

wakati wa maadhimisho haya yaliyoanza tarehe 10 

Februari yamekuwa na shamrashamra nyingi 

zilizoambatana na kliniki za huduma katika mikoa 7,  
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makala za redio na televisheni, mashindano ya mbio za 

mchakamchaka kwa lugha nyingine ‘marathon’ na leo hii 

yatahitimishwa kwa mkutano huu hapa katika kituo cha 

Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere. 

 

Ndugu wageni waalikwa, maadhimisho haya ni ya 

kipekee kabisa kwani yameweza kuwavuta wadau 

muhimu wa masuala ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya 

juu katika meza moja. Nimefurahi sana kusikia kuwa 

katika mkutano wa leo ambao ni wa kilele cha 

maadhimisho, wapo washiriki kutoka taasisi za fedha, 

ikiwemo wawakilishi wa benki mbalimbali,  wawakilishi wa 

taasisi zinazotoa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu za 

nchi za nje na wanufaika wa mikopo.  Hii ni fursa ya 

kujifunza kutoka kwa wadau mbalimbali na  kichocheo cha 

kufanya tathmini ya kina ya maendeleo ya chombo hiki 

muhimu. 

 

Ndugu wageni waalikwa, kupitia maadhimisho haya jamii 

ya Watanzania imepata fursa ya  kutambua hatua ambazo 

Bodi imepitia, hali halisi ya sasa na kubainisha  njia  

muafaka za  kuisogeza mbele zaidi. Ni ukweli usiopingika 

kuwa miaka ishirini imeipa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 

wa Elimu ya Juu uzoefu mkubwa na ukomavu wa kutosha.   
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Ndugu wageni waalikwa, katika kipindi cha miongo 

miwili,  licha ya changamoto  mbalimbali  ambazo Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu imepitia, lakini Bodi 

imekuwa na mafanikio makubwa. Mafanikio hayo 

yameifanya Bodi yetu ya Mikopo kuwa miongoni mwa 

taasisi bora za serikali barani Afrika katika kusimamia 

utoaji na urejeshaji mikopo ya wanafunzi.  Pia Bodi 

imesaidia kuongeza wigo wa upatikanaji wa elimu ya juu  

kwa vijana wetu na kupiga hatua kubwa za kimaendeleo 

kupitia elimu na wataalamu waliopatikana.   

 

Ndugu wageni waalikwa, hivyo, tunayo kila sababu ya 

kuwapongeza sana watendaji wote lakini pia viongozi 

wetu wakuu wa nchi kwa kuhakikisha ustahimilivu katika 

utoaji na uendeshaji wa mikopo kwa wanafunzi.  

 

KAULIMBIU YA MAADHIMISHO 

Ndugu wageni waalikwa, moja kati ya mambo 

yaliyonifurahisha katika siku ya leo ni pamoja na 

kaulimbiu ya maadhimisho isemayo “Maadhimisho ya 

miaka 20 ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 

ya Juu- Athari chanya, Ubunifu na Huduma’’. 

 

 

 



  

9 
 

Kaulimbiu hiyo, imebeba uhalisia wa mahitaji ya jamii yetu 

kwa sasa kwani athari chanya ni matarajio ya kila afua 

zinazotekelezwa hapa nchini na suala la ubunifu ni 

muhimu sana katika kuimarisha utoaji huduma.  

 

MWENENDO WA UGHARIMIAJI WA ELIMU YA JUU 

 

Ndugu wageni waalikwa, maono ya namna bora ya 

kugharimia Elimu ya Juu yalianza mwaka 1994 ambapo 

Serikali ilianzisha Mpango wa Mikopo ya Wanafunzi wa 

Elimu ya Juu hapa nchini Tanzania. Mpango huo 

ulianzishwa ili kuhamasisha uchangiaji wa gharama katika 

elimu ya juu baada ya serikali kurejesha sera ya 

uchangiaji wa gharama mwaka 1992.  

 

Ndugu wageni waalikwa, tangu mwaka 1994, Tanzania 

imeshuhudia mfululizo wa mageuzi katika ugharimiaji wa 

elimu ya juu. Jambo kubwa likiwa ni uanzishwaji wa Bodi 

ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, tarehe 4 Juni 

2004, baada ya Rais wa wakati huo, Hayati Benjamin  

William Mkapa, kuidhinisha Sheria ya Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu.  
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Ndugu wageni waalikwa,  ninaona fahari kusema kuwa 

mafanikio tuliyonayo leo katika elimu ya juu, ni matokeo 

ya utashi wa kisiasa, uongozi thabiti, maono na michango 

ya viongozi wetu. Viongozi wetu katika awamu zote 

walifanya kazi kubwa ya kuhakikisha Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu inafanya vizuri. 

 

Ndugu wageni waalikwa,  nitumie fursa hii, kuwashukuru 

na kuwapongeza sana viongozi wetu walioona mbali 

kuanzisha mfumo huu wa ugharimiaji wa elimu ya juu 

kupitia Bodi ya mikopo. Ninawapongeza pia kwa 

kuendelea kuweka kipaumbele cha kutenga fedha kwa 

ajili ya kutoa mikopo hiyo ya wanafunzi wa elimu ya juu 

katika kipindi chote. Dhamira njema ya Viongozi wetu 

imewezesha hadi sasa wanafunzi 830,000 kunufaika na 

mikopo tangu kuanzishwa kwa Bodi. Aidha, fedha za 

Kitanzania shilingi trilioni 8.2  zimetumika katika 

kugharimia wanafunzi hao.  

 

Ndugu wageni waalikwa, mikopo hiyo imetumika 

kugharimia masomo ya aina mbalimbali na kuzalisha 

wataalamu wa fani na ujuzi tofauti. Wataalamu hao wengi  

bado wanaendelea kulitumikia taifa katika sekta 

mbalimbali na kuchangia  maendeleo binafsi na ya taifa 

kwa ujumla.  
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Ndugu wageni waalikwa,  hatua nyingine ya mafanikio ni 

kuboresha wigo wa ufadhili wa masomo ya elimu ya juu 

kwa kuanzisha mpango wa ufadhili wa ‘Samia 

Skolashipu’ mwaka 2022/2023.  Programu hii maalumu 

ya utoaji ruzuku kwa wanafunzi wa elimu ya juu, 

imeanzishwa ili kuhamasisha vijana wenye ufaulu wa juu 

katika masomo ya sayansi  kuendelea na fani zao. Lengo 

ni kuongeza wataalamu katika fani za sayansi, teknolojia, 

uhandisi na tiba.  

 

Ndugu wageni waalikwa, vilevile kuanzia mwaka 

2023/2024 kwa mara ya kwanza serikali  imepanua wigo 

wa utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa Vyuo vya kati 

wanaosoma kozi zenye uhitaji mkubwa  katika soko la 

ajira.  

 

Ndugu wageni waalikwa,  ongezeko la vyuo vikuu vya 

umma na binafsi nchini ni sababu nyingine muhimu 

iliyochangia katika maboresho ya elimu ya juu. Ongezeko 

la vyuo limechangia katika ongezeko la udahili wa 

wanafunzi wa elimu ya juu na hivyo kuchangia ongezeko 

la wigo wa utoaji  wa mikopo. 
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Ndugu wageni waalikwa, isitoshe utekelezaji wa 

mpango ya serikali ya utoaji wa elimumsingi bila ada 

umechagiza wigo wa utoaji mikopo. Hii ni kwa kuwa 

wanafunzi wengi zaidi wameweza  kupata fursa ya 

kuendelea na masomo  hadi kidato cha sita kutokana na 

Serikali kuongeza wigo wa utekelezaji wa mpango wa 

elimumsingi bila ada hadi kidato cha sita.  

 

MAFANIKIO YA BODI YA MIKOPO YA WANAFUNZI 

WA ELIMU YA JUU 

 

Ndugu wageni waalikwa,  kama sote tulivyowasikia 

kutoka kwa wazungumzaji waliotangulia, Bodi yetu ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu imepiga hatua 

kubwa ya mafanikio.  Serikali inaipongeza na kutambua 

mafanikio ya Bodi yetu ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 

ya Juu tangu kuanzishwa kwake pamoja na hatua zote 

ilizopitia mpaka hapa ilipofika.  

 

Ndugu wageni waalikwa,  kama mtakumbuka, wakati 

Bodi hii inaanzishwa haikuwa na miundombinu ambayo 

leo hii tunaishuhudia na kujivunia. Hii ni jitihada ya Serikali 

ambayo imefanya kazi kubwa ya kuhakikisha Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu inapata 

miundombinu rafiki na rahisi kwa ajili ya kutekeleza 

majukumu yake. 
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Ndugu wageni waalikwa,  hivi sasa mchakato wote wa 

uombaji na urejeshwaji mikopo unafanyika kwa kidijitali 

kwa njia ya mtandao. Kitendo hicho kimepunguza 

gharama na usumbufu kwa wanafunzi, wazazi na walezi.   
 

Ndugu wageni waalikwa, ninaipongeza sana Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa kuendana na 

kasi ya maendeleo ya teknolojia. Hii ni hatua kubwa 

ambayo Bodi imefikia na kwa hakika wanastahili kupata 

pongezi.  
 

Ndugu wageni waalikwa, ninaipongeza Bodi ya Mikopo  

ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa kufanikiwa kukusanya 

fedha kiasi cha shilingi trilioni 1.5 kutoka kwa wanufaika 

wa mikopo.  Fedha hiyo ni sehemu ya shilingi za 

kitanzania trilioni 2.1  zilizoiva kwa ajili ya kurejeshwa.  
 

Ndugu wageni waalikwa, ninatambua marejesho hayo 

yamepatikana kutokana na jitihada na ubunifu mkubwa 

ambao unasaidia kuwafikia wanufaika ambao wamehitimu 

na mikopo yao imeiva.  

 

MIKAKATI YA KUREJESHA MIKOPO ILIYOIVA 
 

Ndugu wageni waalikwa,  nimefurahi kusikia kuwa  hivi 

karibuni mmekuja na kampeni inayoitwa ‘FICHUA’. 

Kampeni ambayo inatekelezwa kwa lengo la 
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kuhamasisha na kuwafikia wanufaika hususan ambao 

wamejiajiri na hawajaanza kurejesha mikopo ili kujitokeza 

na kuanza kurejesha.  Ninawapongeza sana kwa ubunifu 

huu na nimepata taarifa kuwa tayari matunda yameanza 

kuonekana tangu kuanza kwa kampeni hiyo.  

 

Ndugu wageni waalikwa,  katika kuhakikisha kuwa 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu haiwi mzigo kwa 

Wanafunzi Serikali iliamua kufuta tozo za kulinda thamani 

ya fedha ili kupunguza mzigo katika urejeshaji. Kwa sasa 

mnufaika anarejesha kiasi kile kile ambacho 

amekopeshwa kwani tozo hizo zilikuwa zinasababisha 

ongezeko la madeni ya mikopo hiyo.  

 

Ndugu wageni waalikwa,  katika hatua nyingine 

nimefarijika kusikia Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 

Elimu ya Juu tayari imeingia makubaliano maalumu ya 

kubadilishana taarifa za Watumishi na baadhi ya Taasisi 

za Serikali na za binafsi ili kusaidia upatikanaji wa taarifa 

za wanufaika ambao hawajaanza kurejesha mikopo yao 

baada ya kuhitimu. 

 

MAENEO YA MSISITIZO 

Ndugu wageni waalikwa, kabla  sijahitisha hotuba 

yangu, nitumie fursa hii kusisitiza kuhusu masuala 

muhimu kama ifuatavyo: 
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Mosi: Bodi iongeze wigo wa utoaji Elimu kwa umma 

kuhusu vigezo vya wanufaika na mikopo, 

programu za kipaumbele na taratibu za uombaji 

ili Watanzania wengi wawe na ufahamu wa 

kutosha. 

 

Pili: Washiriki wote tumieni fursa ya mkutano wa leo 

kupanga mikakati ya kuimarisha Bodi ya Mikopo, 

tumieni uzoefu wa mataifa mengine, hususan 

katika namna ya kuongeza wigo wa upatikanaji 

wa fedha za kunufaisha wanafunzi wengi zaidi 

na kufuatilia wadaiwa wa mikopo, 

 

Tatu: Bodi iboreshe mfumo wa kanzidata ikiwemo 

kuweka mikakati ya kufanya kazi kwa karibu na 

mamlaka nyingine kama Mamlaka ya 

Vitambulisho vya Taifa (NIDA)  na mamlaka 

nyingine za utoaji wa leseni mbalimbali. Hii 

itasaidia kuwatambua waombaji na kuwabaini 

walionufaika na kustahili kurejesha mikopo. 

 

Nne: Ninafahamu kwamba wapo baadhi ya waajiri 

ambao hawawasilishi makato ya mikopo kama 

Sheria inavyoelekeza. Niwakumbushe waajiri 

wote, mikopo inayotolewa haina budi kurejeshwa 

ili itumike kugharimia wanafunzi wengine. Hivyo, 
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ninatoa wito kwa waajiri wote wa sekta ya umma 

na binafsi  watoe ushirikiano wa kutosha kwa 

Bodi ya Mikopo ili kuhakikisha wanufaika wote 

wa mikopo wanarejesha mikopo yao.  

 

Tano: Kila mnufaika wa mikopo ikiwemo waliojiajiri na 

wajasiariamali wawe wazalendo na kuwajibika 

kurejesha fedha walizokopa ili kusaidia serikali 

katika kuongeza wigo wa utoaji mikopo kwa 

wanafunzi wapya.   

 

Sita: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki kupitia kitengo cha ‘Diaspora’ 

na Balozi ziendelee kuweka mikakati ya 

kuwawezesha Watanzania wanoishi ughaibuni 

ambao ni wanufaika nao warejeshe mikopo yao. 

 

MWISHO 

 

Ndugu wageni waalikwa, nimalizie hotuba yangu kwa  

kuwashukuru, kwa mara nyingine wadau  wote   

mlioshiriki katika Maadhimisho ya miaka 20 ya Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu.  Nitumie nafasi hii 

kuwatakia ushiriki mwema katika maadhimisho haya na 

mkutano mkuu wa leo. 
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Baada ya kusema hayo kwa niaba ya Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ninatamka kuwa nimehitimisha rasmi Kilele 

cha Maadhimisho ya Miaka 20 ya Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 

 

 

  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  


