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Jarida la Mtandaoni la Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu | Toleo Na. 4 Octoba - Desemba 2021

NDANI...

Na Mwandishi Wetu

_
Ismail Ngayonga
Mhariri

TZS 570 BILIONI ZATOLEWA 
MIKOPO ELIMU YA JUU

Tarehe 15 Oktoba mwaka huu, Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu ilianza kutangaza 

orodha ya awamu ya kwanza ya Wanafunzi wa 

mwaka wa kwanza waliopangiwa mikopo kwa 

mwaka wa masomo 2021/2022.

Hadi ku�kia tarehe 31 Desemba, 2021 HESLB ilikuwa 

imepanga mikopo kwa wanafunzi 176,617 yenye 

thamani ya TZS TZS 529 Bilioni wakiwemo wanafunzi 

69,274 wa mwaka wa kwanza na wanafunzi 107,343 

wanaoendelea na masomo.

Fedha zote zilizotolewa na HESLB tayari zimetumwa 

vyuoni kwa ajili ya kukamilisha taratibu za malipo 

kwa wanafunzi hao, hivyo ni wajibu wa Menejimenti 

za Vyuo kuhakikisha Maa�sa Mikopo 

wanaharakisha malipo ya fedha hizo ili kulipwa kwa 

wakati mara baada ya wanafunzi kukamilisha 

taratibu zote za usajili.

Ni vyema kwa wanafunzi wahitaji kutambua kuwa, 

HESLB imekamilisha wajibu wake wa kutoa fedha za 

mikopo na hivyo ni wajibu wao kusoma kwa bidii na 

kuhakikisha kuwa malengo na dhamira ya Serikali 

ya kutenga fedha za bajeti yanatimia katika 

kuzalisha wataalamu wa kada mbalimbali nchini.

Tunatoa rai kwa viongozi wa Serikali za wanafunzi 

vyuoni kuendelea kushirikiana na menejimenti za 

vyuo katika kutatua na kushughulikia changamoto 

zinazoweza kujitokeza na kuziwasilisha katika 

madawati husika ili kupatiwa ufumbuzi.

HESLB inawaahidi viongozi wa Serikali za wanafunzi 

na menejimenti za vyuo kuwa itaendeleza 

mashirikiano yaliyopo ili kuvifanya vyuo vikuu na 

taasisi za elimu ya juu kuendelea kuwa na 

mazingira bora ya kutoa elimu kwa vijana wa 

Kitanzania katika kutimiza malengo na shahaba 

zilizowekwa na Serikali.

Menejimenti ya HESLB inawatakia heri ya wanafunzi 

wote waliojiunga na vyuo na taasisi za elimu na 

wale wanaoendelea na masomo na kuhakikisha 

wanasoma kwa bidii kwa kutambua Serikali 

itaendelea kuwawezesha kupata mikopo kwa 

wakati katika kipindi chote cha masomo yao vyuoni.
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Dar es salaam

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 

Juu (HESLB) hadi ku�kia Desemba 31, 2021 

imelipa kiasi cha TZS 529 Bilioni kwa ajili ya 

mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu 

iliyonufaisha jumla ya wanafunzi 176,617 

kwa mwaka wa masomo 2021/2022.

Aidha kiasi cha TZS 41 Bilioni pia 

zimepangwa kulipwa kwa wanafunzi 

wanaosoma masomo ya mafunzo kwa 

vitendo, na hivyo kufanya fedha zote 

zilizotolewa na Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Rais Samia Suluhu 

Hassan ku�kia kiasi cha TZS 570 Bilioni. 

Akizungumza na HESLB Yako, Mkurugenzi 

Msaidizi Upangaji Mikopo HESLB, Deus 

Changala alisema mikopo hiyo imetolewa 

kwa wanafunzi wa makundi mbalimbali 

ambao waliwasilisha maombi yao ya 

mikopo katika mwaka wa masomo 

2021/2022.

Changala alisema kwa upande wa 

wanafunzi wa mwaka wa kwanza, hadi 

ku�kia Desemba 31 mwaka 2021, HESLB 

ilikuwa imeshawapangia mikopo kwa 

wanafunzi wa mwaka wa kwanza 69,274 

yenye thamani ya TZS 178.7 Bilioni.

“Kwa mwaka 2021/2022, Serikali ilipanga 

kutoa mikopo kwa wanafunzi 70,000 wa 

mwaka wa kwanza na hadi sasa tayari 

tumeweza kuwapangia mikopo wanafunzi 

69,274, idadi hii ni kubwa ukilinganisha 

naidadi ya wanafunzi 55,387 

tuliowapangia mikopo kwa mwaka 

2020/2021” amesema Changala.

Aidha Changala alisema HESLB pia 

imepanga mikopo kwa wanafunzi 107,343 

wanaoendelea na masomo yenye 

thamani ya TZS 350.2 Bilioni na kusisitiza 

kuwa malengo ya Serikali ni kuhakikisha 

kuwa fedha zote zinalipwa kwa wakati ili 

wanafunzi wasome kwa utulivu.

Kwa mujibu wa Changala makundi 

mengine ya wanafunzi waliopangiwa 

mikopo ni pamoja na wanaosoma nje ya 

nchi, ambapo kiasi cha TZS 759 Milioni 

kimetolewa na Serikali kwa ajili ya 

kusomesha wanafunzi 99 waliopo katika 

nchi mbalimbali duniani.

Alizitaja nchi hizo kuwa ni Algeria, Msumbiji, 

Urusi na China na kuongeza kuwa HESLB 

imekuwa ikitoa sehemu ya fedha kama 

mikopo ama ruzuku kwa niaba ya serikali 

kwa nyakati tofauti kwa wanafunzi 

wanaosoma katika baadhi ya nchi 

wahisani na mara�ki wa Tanzania.

Akifafanua zaidi Changala alisema HESLB 

pia imelipa kiasi cha kiasi TZS 636 Milioni 

kwa wanafunzi 120 wanaoendelea na 

masomo ya shahada za uzamili na 

uzamivu katika vyuo mbalimbali nchini na 

kuendelea kuzitaka menejimenti za vyuo 

vikuu nchini kuhakikisha kuwa malipo yote 

ya fedha za mikopo ya wanafunzi 

zinalipwa kwa wakati.
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Ndugu wasomaji wetu karibuni 

katika Toleo Na. 3 la Jarida la HESLB 

Yako ambalo huchapishwa kupitia 

njia ya mtandao likiwa ni moja ya 

kiungo cha mawasiliano baina 

yetu na wadau wetu.

Tarehe 3 Desemba mwaka huu, 

HESLB ilibuka mshindi wa tatu kwa 

taasisi za umma zinazotumia 

mwongozo wa “IPSAS” katika 

uandaaji wa hesabu kwa mwaka 

2020 katika tuzo iliyokabidhiwa na 

Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 

Wakaguzi wa Hesabu (NBAA).

Tuzo hiyo ambayo ni matokeo ya 

shindano lililoshirikisha jumla ya 

taasisi 71 kutoka sekta binafsi na 

umma, katika kundi lililoishirikisha 

HESLB, mshindi wa kwanza ilikuwa 

ni Mamlaka ya Mapato Tanzania 

na mshindi wa pili ni Shirika la 

Utangazaji Tanzania (TBC).

Halikadhalika mafanikio yaliyopo 

ni kutokana na maboresho ya 

mifumo ya Teknolojia ya habari na 

mawasiliano (TEHAMA) kuanzia 

hatua ya wanufaika kuomba 

mikopo, kuchambua na kutoa 

fedha za mikopo kwa walengwa.  

Katika kipindi cha miaka minne 

mfululizo (2016-2020), HESLB 

imeendelea kupata hati sa�¬ 

kutoka kwa Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG). 

Hii ni ishara tosha kuwa fedha 

zinatolewa na Serikali kwa ajili ya 

mikopo ya wanafunzi zinatumika 

kwa malengo yaliyokusudiwa.

Aidha kuimarika kwa mifumo 

kumeiwezesha HESLB kujiunga na 

mfumo wa serikali wa malipo ya 

kieletroniki (GePG). Kwa kupitia 

GePG, wadau hususan wanufaika 

na waajiri wanaendelea kuelewa 

wajibu wao wa kuhakikisha fedha 

za mikopo ya wanufaika zinakatwa 

na kuwasilishwa HESLB kwa wakati 

kama Sheria inavyoelekeza.

Tumejipanga kuhakikisha kuwa 

mwaka 2022 Menejimenti na 

watumishi wote wa HESLB 

tunaongeza ubunifu na maarifa 

katika kujituma na kuhakikisha 

tunaendelea kufanya kazi kwa 

weledi ili kuweza ku�kia malengo 

ya kitaasisi.
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TUTAENDELEZA UFANISI
WA HUDUMA ZETU

Tarehe 3 Desemba 

mwaka huu, HESLB 

ilibuka mshindi wa 

tatu kwa taasisi za 

umma zinazotumia 

mwongozo wa 

“IPSAS” katika 

uandaaji wa 

hesabu kwa mwaka 

2020 katika tuzo 

iliyokabidhiwa na 

Bodi ya Taifa ya 

Wahasibu na 

Wakaguzi wa 

Hesabu (NBAA).



KUTOKA KAMPAS
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NI mpole, mkimya, msikivu na mwenye shauku ya kubuni na kuvumbua mambo 

mapya katika siku za Usoni. Huyu ni Hyasinta Luhanga (22), mtakwimu na 

mwanahisabati wa Shahada ya Sayansi katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

(UDSM) mwaka wa tatu.

Hyasinta anaielezea HESLB Yako safari yake ya elimu ya juu ilivyojaa furaha 

kutokana na mkopo wa elimu ya juu aliopatiwa na HESLB na jinsi ulivyomwezesha 

kuishi katika ndoto ya matumaini ya kuitumikia jamii ya Watanzania katika siku za 

usoni.

“Naishukuru HESLB kwa kunipatia mkopo wa elimu ya juu kwa asilimia 100, 

isingekuwa rahisi kwa kipato cha mama yangu mzazi ambaye ndiye aliyekuwa na 

jukumu la kunisomesha masomo yangu ya “O-Level” hadi “A-Level” baada ya 

baba yangu mzazi kufariki mwaka 2012,” anasema Hyasinta.

Aidha Hyasinta anaeleza kuwa familia yao ina jumla ya watoto 2 akiwemo yeye na 

kaka yake ambaye aliishia masomo ya Stashahada, hivyo yeye alijitahidi kusoma 

kwa bidii ili kuhakikisha ana�kia ndoto za kusoma masomo ya chuo kikuu ili aweze 

kuitumikia jamii inayomzunguka.

Anaeleza kuwa mara baada ya kuhitimu masomo yake ya kidato cha sita katika 

Shule ya Sekondari Tambaza mwaka 2019 na kupata ufaulu wa daraja la kwanza 

katika masomo ya mchepuo wa Sayansi (Fizikia, Kemia na Hisabati) alipata taarifa 

za masuala ya mikopo ya elimu ya juu kutoka HESLB.

Kwa mujibu wa Hyasinta, mara baada ya kupata taarifa hizo kupitia vyombo vya 

habari na mitandao ya kijamii, alitembelea tovuti ya HESLB www.heslb.go.tz  na 

kusoma mwongozo wa uombaji mikopo ulioainisha sifa, vigezo na taratibu za 

uombaji mikopo kwa wanafunzi wahitaji.

“Nilisoma kwa umakini mkubwa mwongozo uliotolewa na HESLB kwani nilitambua 

kuwa huo ndio ufunguo wa maisha yangu ya baadae. Baada ya kukamilisha 

taratibu zote za maombi. Naishukuru HESLB ilinipangia mkopo wangu kwa 100%”, 

alisema Hyasinta.

Akifafanua zaidi, Hyasinta alipongeza juhudi za Serikali katika kuongeza bajeti za 

mikopo ya elimu ya juu mwaka hadi mwaka na kwamba hicho ni kielelezo cha 

dhamira ya serikali katika kusomesha Watanzania wahitaji katika ngazi ya elimu ya 

juu.

“Katika mwaka huu wa masomo 2021/2022, kimetengwa kiasi cha TZS 570 Bilioni. 

Hiki ni kiasi kikubwa cha fedha ambacho serikali imezielekeza katika elimu ya juu. 

Nawasihi wanafunzi wenzangu tuzitumie fedha hizi katika malengo 

yaliyokusudiwa”, amesema Hyasinta.

HESLB IMECHAGIZA
SAFARI YANGU UDSM

Na Mwandishi Wetu

Dar es salaam



Oktoba 11, 2021: Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Robert Gabriel 

(kushoto) akimkabidhi tuzo ngao ya ushindi, A�sa Mikopo wa Chuo 

Kikuu Kishirikishi cha Elimu Dar es Salaam (DUCE), Daudi Salmon wakati 

wa Kikao kazi cha Maa�sa Mikopo kilichofanyika tarehe 11-12 

Oktoba,2021 Jijini Mwanza. Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, 

Abdul-Razaq Badru.

Novemba 23, 2021; Meneja wa HESLB, O�si ya Mtwara Rukia Semwaiko akitoa ufafanuzi wa 
majukumu ya HESLB kwa Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Brigedia Jenerali Marco Gaguti wakati 
alipotembelea Banda la HESLB katika Shamrashamra za maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru 

Mkoani humo.

Novemba 16, 2021; Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknojia, Prof. Joyce Ndalichako 

(waliokaa katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Wakuu wa Taasisi zilizo chini ya 

Wizara hiyo wakati wakati wa ufunguzi wa kikao kazi cha Maa�sa Habari, Elimu na 

Mawasiliano wa Wakala na Taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo Mkoani Morogoro.

KAMERA YETU
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Desemba 3, 2021; Mhasibu Mkuu wa HESLB, Brown Shimwela akionesha tuzo ya ushindi wa 

nafasi ya tatu kwa taasisi za umma katika uandaaji wa hesabu kwa mwaka 2020 kwa kutumia 

mwongozo “IPSAS”iliyotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) wakati wa 

ha�a iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Novemba 15, 2021: Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru 

akitoa ufafanuzi kwa wajumbe wa kamati  ya Ustawi ya Jamii ya Baraza 

la Wawakilishi Zanzibar wakati walipofanya ziara katika O�si za HESLB, 
Jijini Dar es Salaam.



KUTOKA KAMPAS

Na Mwandishi Wetu
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Anasema Husna.

Mimi ni mlemavu 
wa ngozi, 

naishukuru HESLB 
kwa kuniwezesha 
kupata mkopo wa 

elimu ya juu. 
Nimepanga kuwa 

A�sa Ustawi wa 
Jamii ili niweze 

kuielimisha jamii 
inayonizunguka 
pale Kijijini kwetu 

Liwale B na Tanzania 
kwa ujumla na 

kuhakikisha 
inakombolewa

NDOTO huzaa tafsiri ya malengo katika maisha ya binadamu. Simulizi 

ya Mwanafunzi Husna Mbewe (26) wa Chuo cha Stella Marris Mtwara 

(STEMMUCO) ina mafunzo na mazingatio ndani yake.

Husna, mwanafunzi wa mwaka wa kwanza Shahada ya Sanaa 

(Sociology) anasema hakuna kipingamizi cha yeye ku�kia ndoto ya 

kuwa A�sa Maendeleo ya Ustawi wa Jamii, baada ya kupata mkopo 

wa elimu ya juu kutoka HESLB.

Anasema mkopo wa elimu ya juu umemwezesha kupata uhakika wa 

ku�kia malengo yake katika kuwatetea na kuwasaidia watu wa jamii ya 

walemavu nchini ili waweze kupata huduma na haki mbalimbali za 

msingi.

“Mimi ni mlemavu wa ngozi, naishukuru HESLB kwa kuniwezesha kupata 

mkopo wa elimu ya juu. Nimepanga kuwa A�sa Ustawi wa Jamii ili 

niweze kuielimisha jamii inayonizunguka pale Kijijini kwetu Liwale B na 

Tanzania kwa ujumla na kuhakikisha inakombolewa, ” anasema Husna.

Husna anasema anaishukuru O�si ya HESLB Mtwara kwa kumpatia 

usaidizi wakati wa kukamilisha fomu za maombi ya mkopo, ambapo 

Mao�sa wali�ka Chuoni hapo kwa ajili ya kutoa elimu kwa waombaji 

mikopo na yeye akiwa ni miongoni mwa washiriki wa semina hiyo.

Anaongeza kuwa kabla ya mchakato wa maombi ya mkopo 

alihakikisha anasoma mwongozo na kuandaa nyaraka muhimu 

ambazo ni pamoja na vyeti vya kuzaliwa vilivyohakikiwa na RITA na 

barua ya Mganga Mkuu yenye kuthibitisha hali ya ulemavu aliyonayo.

“Nashukuru nimepangiwa vipengele vyote vya mkopo ikiwemo ada ya 

masomo, vitabu na viandikwa, chakula na malazi n.k. Tunamshukuru 

sana Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kwani kwa hali ya wazazi wangu 

ambao ni wakulima, wasingeweza kunisomesha masomo ya chuo 

kikuu”, anasema Husna. 

Husna Mbewe ni mtoto wa pili na ndiye pekee alifanikiwa ku�ka elimu 

ya chuo kikuu kati ya watoto nane (8) wa Bw. Hashim Mbewe (46) na 

Bi. Maimuma Chilumba (42), ambao ni wakulima katika Kijiji cha Liwale 

B, Wilaya ya Liwale Mkoani Lindi.

HESLB imetimiza ndoto zangu
Husna

Mtwara
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Na Mwandishi Wetu
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Serikali ilifanya jambo 

jema kuanzisha 

chombo hiki. Kwa hali 

ya uwezo wa kiuchumi 

wa familia yangu 

nisingeweza kusoma 

elimu ya juu. 

Naishukuru HESLB kwa 

kunipatia mkopo kwa 

asilimia 100, sasa mimi 

ni msomi najivunia 

kulitumikia taifa langu

Waswahili wanasema “Uungwana ni vitendo na” Hii ni 

kauli ya Mnufaika wa HESLB, Haji Msovu (39) ambaye kwa 

sasa ni A�sa Uhusiano wa Chuo cha Serikali za Mitaa 

Hombolo, Jijini Dodoma.

Msovu, ni Msomi wa Shahada ya Mawasiliano ya Umma 

kutoka Chuo Kikuu cha Waislamu Morogoro (2005-2008) 

na anazungumza na Mwandishi wa HESLB Yako kuhusu 

Simulizi ya historia yake ya elimu na maisha.

Hivi  karibuni, Msovu alimaliza kulipa deni la Mkopo wa 

elimu ya juu la kiasi cha TZS 6,289, 625/- aliopatiwa na 

HESLB na anaeleza simulizi, ushuhuda na nasaha kwa 

wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu kuhusu umuhimu 

wa urejeshaji wa mikopo hiyo.

Anasema baada ya kumaliza masomo ya shahada ya 

kwanza mwaka 2008 na kupata ajira katika Shule ya 

Sekondari Fredrick Sumaye iliyopo Wilaya ya Babati, 

Mkoani Manyara, aliamua ku�ka katika o�si za HESLB, 

Msasani, Jijini Dar es Salaam ili kupata utaratibu wa 

kurejesha mkopo wake. 

Akifafanua zaidi Msovu anasema ni hali ya uzalendo 

iliyomsukuma kurejesha mkopo, na hii ilitokana na 

kutambua wajibu wake kama mnufaika kwani malengo 

ya Serikali kuanzisha HESLB ni kuwa na Mfuko endelevu 

unaowezesha kusomesha wanafunzi Watanzania 

wahitaji.

“Serikali ilifanya jambo jema kuanzisha chombo hiki. Kwa 

hali ya uwezo wa kiuchumi wa familia yangu nisingeweza 

kusoma elimu ya juu, naishukuru HESLB kwa kunipatia 

mkopo kwa asilimia 100, sasa ni msomi najivunia 

kulitumikia taifa langu,” alisema Msovu.

Kwa mujibu wa Msovu, wakati alipoanza kurejesha 

mkopo wa elimu ya juu mwaka 2008 alianza na makato 

ya kiasi cha TZS 38,000 na ambapo hata hivyo ilipo�ka 

mwaka 2009 kiwango hicho kiliongeza na ku�kia TZS 

56,000/- hatua iliyotokana na kubadilishwa kwa kada ya 

utumishi.

“Nilianzia utumishi wangu katika kada ya ualimu na 

baadaye mwaka 2012 nilihama kada na kuwa A�sa 

Habari katika Halmashauri ya Mji Babati, mshahara 

ulibadilika na makato nayo yaliongezeka, 

haikunisumbua sana katika kurejesha kwani tayari ndoto 

yangu ya ku�ka chuo kikuu ndani ya familia yetu 

niliitimiza,” anasema Msovu.

Anaongeza kuwa alitumia muda wa miaka saba 

kumaliza kulipa deni la elimu ya juu, na alipomaliza 

alifanya mawasiliano na O�si ya HESLB na mwezi Julai 

mwaka huu alipatiwa barua ya kumaliza kulipa mkopo 

wa HESLB.

Aidha Msovu alimpongeza Rais Samia Suluhu Hassan 

kwa kufuta tozo ya ongezeko la thamani ya mkopo (VRF) 

kwani imeleta unafuu na ahueni kwa wanufaika na hivyo 

kuwasihi wanufaika wote ambao mikopo yao imeiva 

kujitokeza na kurejesha ili kuweza kuwasomesha 

wanafunzi wahitaji.

“Tunamshukuru Mhe. Rais kwa maelekezo yake kwa HESLB 

kufuta tozo za VRF na adhabu ya 10% ya mikopo. Hii 

itaongeza hamasa zaidi kwa wanufaika kuweza 

kurejesha mikopo yao. Nawasihi wanufaika waendelee 

kujitokeza ili kuifanya HESLB kuwa na mfuko endelevu na 

kusomesha wanafunzi wengi zaidi,” alisema Msovu.

KUREJESHA MKOPO WA
ELIMU NI UZALENDO

Dar es salaam



KONA YA WANUFAIKA
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Dhana ya Uzalendo ni falsafa inayoendelea kuhimizwa na 

viongozi na watendaji wa serikali na dini katika maslahi ya 

ujenzi wa taifa. Kwa Milambo Malegi (47) ambaye ni 

mnufaika wa mikopo ya elimu ya juu kutoka HESLB, 

amezaliwa na tunu ya uzalendo na kuwa na moyo wa 

kujitolea kwa manufaa ya wengi, kama anavyoeleza 

katika simulizi yake na Mwandishi wa HESLB Yako.

“Nilihitimu masomo yangu ya Shahada ya Ualimu katika 

Chuo cha SAUT mwaka 2009, nikiwa ni miongoni mwa 

wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu, ambapo nililipiwa 

na HESLB kuanzia mwaka 2006-2009,” anaeleza Milambo 

Malegi, Mwalimu wa masomo ya Kiswahili na Jiogra�a.

Mwalimu Malegi anasema wakati alipojiunga na 

masomo ya Shahada ya Uzamili katika Chuo cha SAUT 

mwaka 2015, aliguswa na hali ya uhitaji wa mkopo wa 

Serikali kwa wanafunzi wa shahada ya kwanza chuoni 

hapo na ndipo Desemba mwaka 2016 ali�ka o�si za HESLB 

Mwanza kupata taarifa ya deni lake na kuanza marejesho 

ya mkopo huo.

“Wakati naanza kurejesha, nilianza na marejesho ya kiasi 

cha TZS 150,000/- na baadae mwezi Agosti, 2021 

niliongeza kiasi cha makato na ku�kia TZS 250,000. 

Nashukuru mwezi Oktoba mwaka huu, nimefanikiwa 

kumaliza deni langu”, anasema Mwalimu Malegi.

Mwalimu Malegi anasema baada ya tamko la Mhe. Rais 

mwezi Mei, mwaka huu, ali�ka katika O�si za HESLB na 

kupata ufafanuzi na taarifa za hali ya mkopo wake 

ambapo alikuta mkopo wa deni lake umepungua kutoka 

TZS 7,752,000 hadi TZS 952,347.64, na kuamua kulipa kiasi 

kilichobaki ili kumaliza deni lake.

Akifafanua zaidi Mwalimu Malegi anasema anajisikia 

fahari na kupata faraja kubwa kumaliza mkopo wa elimu 

ya juu, na hivyo kutoa hamasa kwa wanufaika wengine 

kujitokeza ili kuanza kurejesha kwani sasa mkopo huo 

umekuwa himilivu kutokana na ahueni na nafuu 

iliyotolewa na Serikali wakati wa kurejesha.

Anasema kwa sasa amekuwa Balozi wa HESLB katika 

Mikoa ya Kanda ya Ziwa kwani kwa kushirikiana na O�si ya 

HESLB Kanda ya Ziwa, amekuwa akishiriki katika kuandaa 

vipindi maalum vya redio kwa ajili ya kuelimisha 

wanufaika ili wajitokeze kwa hiari na kurejesha mikopo 

yao.

Mwalimu Malegi anawasihi wanufaika wengine kuwa na 

moyo wa uzalendo na kujitolea kwa ajili ya maendeleo ya 

taifa kwa kutambua kuwa vijana ni taifa la kesho 

linalohitaji msaada mkubwa kutoka kwao katika 

kurejesha mikopo ya elimu ya juu.

MILAMBO
MALEGI
MWL.  MZALENDO 
ALIVYOSIFURISHA DENI LAKE
Na Mwandishi Wetu

Mwanza
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Na Mwandishi Wetu

Dar es Salaam

RITA
Wakala wa Usajili, Udhamini na U�lisi 

(RITA) imehakiki jumla ya vyeti vya 

waombaji mikopo ya wanafunzi wa elimu 

ya juu 524,619 katika kipindi cha miaka 

mitano (2017-2021) kupitia mfumo wa 

E-Huduma.

Akizungumza na HESLB Yako, Kaimu A�sa 

Mtendaji Mkuu wa RITA, Emmy Hudson 

amesema katika kipindi cha miaka 

mitano sasa, RITA imepiga hatua kubwa 

katika matumizi ya Tehama kwa ajili ya 

kuhakiki Vyeti vya wanafunzi, ambapo 

kwa sasa mwombaji hutuma nyaraka na 

kupokea majibu kwa njia ya kielektroniki.

“Huduma za uhakiki hutolewa kwa njia 

ya Mtandao tu kupitia mfumo wa 

E-Huduma ambapo mwombaji anaweza 

kutuma maombi ya kupata cheti au 

uhakiki akiwa nyumbani na hata ikiwa ni 

kijijini na pia mfumo huo ni ra�ki na rahisi 

kutumia”, alisema Emmy.

Emmy alisema uhakiki wa Nyaraka ni 

moja ya jukumu la RITA na hufanyika kwa 

lengo la kubaini uhalali wa vyeti 

kutokana na kuibuka kwa wimbi  la watu 

wasio waaminifu wanaoghushi nyaraka  

kwa lengo la kujipatia huduma 

mbalimbali za serikali ikiwemo uombaji 

mikopo ya elimu ya juu.

Aidha, Emmy alisema katika kutekeleza 

Mpango wa Usajili wa watoto wa umri 

kati ya miaka 5-17, ambao ni wanafunzi 

katika shule za msingi na sekondari, RITA 

imewawezesha wanafunzi wa shule za 

msingi na sekondari zaidi ya 512,207 

kupata vyeti vya kuzaliwa na hivyo 

kupunguza idadi ya wanafunzi 

wanaotaka kuomba mikopo ya elimu ya 

juu ambao hawana vyeti vya kuzaliwa.

Kuhusu mipango ya baadae ya taasisi 

hiyo, Emmy alisema RITA inaendelea 

kuboresha upatikanaji wa huduma zake 

kupitia Mkakati wa Kitaifa wa Usajili wa 

Matukio Muhimu ya Binadamu na 

Takwimu kwa kusogeza huduma karibu 

na makazi ya wananchi, pamoja na 

matumizi ya TEHAMA katika kutuma 

taarifa na maombi.

YAHAKIKI VYETI 524,619 VYA
WAOMBAJI MIKOPO - 2017-2021
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Na Mwandishi Wetu

Mbeya

JUMUIYA ya Serikali ya Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha 

Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUSTSO), imepongeza 

ushirikiano inayoendelea kupatiwa na Menejimenti 

ya Chuo na HESLB katika kushughulikia changamoto 

za wanafunzi.

Rais wa MUSTSO, Amani Mdekha anaieleza HESLB 

Yako kuwa kutokana na ushirikiano uliopo, Chuo 

hicho kimeweza kutatua changamoto mbalimbali 

za wanafunzi ikiwemo suala la mikopo ya wanafunzi, 

ambapo zaidi ya 62% ya wanafunzi wa shahada ya 

kwanza wameweza kupangiwa mikopo.

“MUST ina wanafunzi 4,000 wanaosoma shahada ya 

kwanza katika kozi mbalimbali. Tunapongeza na 

kushukuru juhudi za Serikali za kuendelea 

kutuongezea idadi ya wanufaika wa mikopo mwaka 

hadi mwaka. Hii imetokana na ushiriakiano mzuri 

baina ya Menejimenti ya MUST na Serikali ya 

Wanafunzi” alisema Mdekha.

Kwa mujibu wa Mdekha, ongezeko hilo la wanufaika 

limewezesha pia kuongezeka kwa idadi ya wasomi 

nchini na hivyo kusaidia kupatikana kwa wataalam 

wa kada mbalimbali watakaosaidia taifa kupiga 

hatua kimaendeleo.

Akizungumzia kuhusu bajeti ya mikopo ya mwaka 

2021/2022, Mdekha alisema Serikali imekuwa 

ikifanya juhudi kubwa katika kuboresha sekta ya 

elimu ya juu nchini kuanzishwa kwa HESLB 

kumewezesha kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi 

wanufaika wa mikopo wa elimu ya juu mwaka hadi 

mwaka.

“Fedha za mikopo kwa sasa zinawa�kia wanafunzi 

kwa wakati ukilinganisha na kipinidi cha nyuma 

ambapo jambo hili lilipelekea kuwa na migomo 

mingi vyuoni. Kwa sasa HESLB pamoja na serikali 

zimejitahidi kuhakikisha wanafunzi tunazipata fedha 

hizi kwa wakati kupitia mfumo wa DiDiS,” anasema 

Mdekha.

Aidha Mdekha alipongeza juhudi zilizofanywa na 

Rais Samia Suluhu Hassan za kufuta tozo na adhabu 

mbalimbali za mikopo ya wanafunzi, kwani hatua 

hiyo itaongeza hamasa kwa wanufaika wengi zaidi 

kujitokeza na kuanza kurejesha mikopo yao.

“Napenda kuwakumbusha wanafunzi wenzangu 

kuwa fedha hizi ni mikopo, hivyo tunapaswa 

kuzirejesha mara tunapohitimu masomo yetu, na 

tunapaswa kutambua kuwa nyuma yetu kuna 

ndugu na jamaa zetu ambao nao watakuja kusoma 

elimu ya juu, hivyo tukumbuke kurejesha fedha za 

mikopo” alisema Mdekha.

TUNAPONGEZA USHIRIKIANO NA HESLB, MENEJIMENTI

MUSTSO
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Na Mwandishi Wetu

Dar es Salaam

Shirika la Posta Tanzania (TPC) limetenga TZS 3.9 Bilioni ili kuongeza 

ufanisi wa Shirika hilo katika utumaji, usa�rishaji na uwasilishwaji wa 

barua zikiwemo fomu za maombi ya mikopo ya wanafunzi katika 

mwaka 2021/2022.

Akizungumza katika mahojiano maalum na HESLB Yako, Kaimu 

Meneja Mkuu Uendeshaji Biashara TPC, Constantine Kasese alise-

ma maboresho hayo ni kufuatia mabadiliko ya Sayansi na Teknolo-

jia, ambapo TPC imedhamiria kuwekeza zaidi katika mifumo ya 

TEHAMA katika uendeshaji wa shirika hilo kibiashara.

“Kwa zaidi ya miaka 10 sasa, TPC imeendelea kuhudumia wana-

funzi katika uombaji wa mkopo ya elimu ya juu ambao wamekuwa 

wadau wakubwa sana. Tumeboresha miundombinu muhimu 

ikiwemo Maboresho katika mifumo na vituo vya huduma ya mtan-

dao (Internet Café) “, alisema Kasese.

Halikadhalika, Kasese aliongeza katika kuwezesha maombi ya 

mikopo ya wanafunzi kupitia mpango huo wa Maboresho. TPC 

imejikita katika kuimarisha vituo vyake vyote kwa kuviwezesha kwa 

vitendea kazi ambavyo ni kompyuta, magari makubwa na 

madogo na pikipiki za magurudumu mitatu.

Kwa mujibu wa Kasese, TPC linapongeza ushirikiano kati ya HESLB 

na TPC uliodumu kwa zaidi ya miaka 10 sasa, na kwamba mabadi-

liko mbalimbali yaliyokuwa yamefanyika yamesaidia kuziimarisha 

taasisi zote mbili na kuchochea ongezeko la mapato.

“HESLB wana kampeni ya WeweNdoFuture inayomlenga mwomba-

ji Mkopo kuwa ndiye atakayeweza kupata elimu na kuisaidia Taifa 

letu na kusisitiza kurejesha mkopo huo pindi anapohitimu 

masomo. Kwetu sisi TPC kampeni hii inatupa hamasa katika 

kuongeza ubora na ufanisi wa huduma zetu”,  alisema Kasese.

TPC YATENGA TZS 3.9 
BILIONI KUBORESHA VITUO 
322 MIKOPO ELIMU YA JUU
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JUKWAA LA WADAU

Na Mwandishi Wetu

Morogoro

WASWAHILI wanasema “baada ya 

dhiki, faraja”, Kauli hii inathibitishwa na 

ukweli wa historia ya mnufaika wa 

mikopo ya Elimu ya Juu, Magreth 

Mwanjala mwaka wa kwanza, Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) 

Mkoani Morogoro. 

“Ni safari ndefu kutoka Kijiji cha I�si, 

Wilaya ya Mbeya hadi ku�ka hapa SUA. 

Naishukuru sana Serikali ya Rais Samia 

Suluhu Hassan kwa kuniwezesha 

kupata mkopo wa elimu ya juu 

uliotimiza malengo yangu,” anaanza 

kusimulia. 

Magreth ni miongoni mwa wanafunzi 

70,000 waliopangiwa mikopo kwa 

mwaka 2021/2022 na anasema 

anatamani kuonana ana kwa ana na 

Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kutoa 

shukrani za moja kwa moja kwake 

kutokana na HESLB kumpangia mkopo 

wa elimu ya juu.

“Sisi ni watoto yatima tulipoteza wazazi 

wetu wote wawili. Nilipata faraja zaidi 

nilipopangiwa mkopo wa elimu ya juu 

na HESLB. Namshukuru Rais Samia 

ameonesha kwa kitendo kuwa yeye ni 

Mama halisi, amerejesha faraja katika 

familia yetu”, amesema Magreth.

Aidha, Magreth alisema wakati wa 

mchakato wa maombi ya mikopo 

alihakikisha anakamilisha taratibu zote 

ikiwemo kuweka vyeti vya vifo vya 

wazazi wake na kujaza fomu kwa 

usahihi, na hivyo kuwaasa wanafunzi 

wenye sifa na uhitaji wa mikopo 

kusoma mwongozo ili kuweza kujaza 

fomu za maombi kwa usahihi.

“Binafsi nawasihi wahitaji wenye sifa 

kujaza fomu kwa usahihi. Mikopo ya 

elimu ya juu inatolewa kwa wanafunzi 

wote na haina upendeleo. Jambo 

muhimu ni kusoma mwongozo wa 

uombaji mikopo, kujaza fomu kwa 

usahihi na kutuma maombi kwa 

wakati”, alisema Magreth.

Magreth ambaye ni mwanafunzi wa 

mwaka wa kwanza SUA katika 

Shahada ya Usimamizi wa Utalii (BTM) 

anasema alipenda kusoma kozi hiyo 

kutokana na ukweli kuwa alivutiwa na 

masuala ya utalii hususan eneo la  

uhifadhi na usimamizi wa 

wanyamapori.

SALUTI
MHE RAIS SAMIA SULUHU HASSAN

Binafsi nawasihi wahitaji wenye sifa kujaza fomu kwa usahihi. Mikopo 
ya elimu ya juu inatolewa kwa wanafunzi wote na haina upendeleo. 
Jambo muhimu ni kusoma mwongozo wa uombaji mikopo, kujaza 

fomu kwa usahihi na kutuma maombi kwa wakati

Alisema Magreth.



KAMPASI

DODOMA
 JENGO LA PSSSF, BR. YA MAKOLE, 

KITALU 4&5, BLOCK W. ENEO LA UHINDINI,
SIMU: 0758 067 577 | 0739 067 577

 DODOMA@HESLB.GO.TZ

ZANZIBAR 
 JENGO LA ZSTC, KINAZINI, BR. MALAWI,

S.L.P 900, ZANZIBAR,
SIMU: 0779 321 424 

ZANZIBAR@HESLB.GO.TZ 

ARUSHA
NSSF JENGO LA MAFAO, GROROFA YA KWANZA,

S.L.P 2712, ARUSHA,
SIMU: 027 2520128  | 0624 100011  | 0739 102016

ARUSHA@HESLB.GO.TZ

MWANZA
PSSSF PLAZA, GROROFA YA PILI, 

FRONT WING, BR. KENYATTA, S.L.P  3051, MWANZA, 
SIMU: 028 2506008 | 0759 819350 | 0738 153661

MWANZA@HESLB.GO.TZ

MBEYA
 JENGO LA CAG, BR. MBALIZI,

S.L.P 319, MBEYA,
SIMU: 0738 131310 | 0738 131311 

MBEYA@HESLB.GO.TZ

MTWARA
NHC RAHA LEO COMPLEX GROROFA YA PILI

KIWANJA NA. 217 KITALU H,
KARIBU NA OFISI YA MKUU WA MKOA

S.L.P  969, MTWARA, SIMU: 0736 026 668
MTWARA@HESLB.GO.TZ

OFISI ZETU

DAR ES SALAAM
HESLB HOUSE, 1 KILIMO STREET,
TAZARA AREA, MANDELA ROAD,

P.O BOX 76068, 15471 DAR ES SALAAM
INFO@HESLB.GO.TZ

Desemba 3, 2021; Mhasibu Mkuu wa HESLB, Brown Shimwela akionesha tuzo ya
ushindi wa nafasi kwa taasisi za umma katika uandaaji wa hesabu kwa mwaka 2020 kwa 
kutumia mwongozo “IPSAS”iliyotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) 

wakati wa ha�a iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Na Mwandishi Wetu

Dar es Salaam

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) 

imeibuka mshindi wa tatu kwa taasisi za umma zinazotumia 

mwongozo wa viwango vya kimataifa wa hesabu za umma 

(International Public Sector Accounting Standards)  “IPSAS” 

katika uandaaji wa hesabu kwa mwaka 2020 katika tuzo 

zinazoratibiwa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa 

Hesabu (NBAA).

Tuzo hiyo ilikabidhiwa Desemba 3, 2021 kwa HESLB na 

Mhasibu Mkuu wa Serikali, (CPA) Leonard Mkude, ambapo 

katika kundi hilo mshindi wa kwanza ilikuwa ni Mamlaka ya 

Mapato Tanzania na mshindi wa pili Shirika la Utangazaji 

Tanzania (TBC).

Tuzo hizo ziligawanywa katika makundi 13 ya kisekta, ambapo 

HESLB ilishuhudia kwa upande wa taasisi za elimu ya juu; 

Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW) na Chuo Kikuu cha Kikristo 

cha Afya Bugando (CUHAS) pia zikiibuka washindi katika 

shindano hilo lililoshirikisha jumla ya taasisi 71 kutoka sekta 

binafsi na umma.

Akizungumza katika ha�a hiyo, Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi ya NBAA, Prof. Slyvia Temu alisema upatikanaji 

wa washindi wa tuzo ulifanyika kwa kuzingatia vigezo vya 

wazi na vya kitaaluma ikiwemo kuwa na hati sa� na 

kuwasilisha hesabu kwa wakati na pia ku�kisha kiwango cha 

ubora wa taarifa.

Kwa upande wake, CPA (T) Leonard Mkude ambaye 

alimwakilisha Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, 

Bw. Emmanuel Tutuba, alizipongeza taasisi zilizojitokeza 

kushiriki katika shindano hilo kwa vile linalenga kuongeza 

ufanisi.

“Kwa taasisi zote zilizoshiriki, natoa wito zipokee maoni na 

matokeo ya ushiriki kwa maoni chanya na kuboresha”, 

amesema Mkude.

Akizungumzia tuzo hiyo baada ya kuipokea, Mhasibu Mkuu 

wa HESLB CPA (T) Brown Shimwela alisema wameipokea 

kama chachu ya kuongeza ufanisi zaidi. 

“Tuzo hii ni matokeo ya uboreshaji wa mifumo ya fedha, 

mikopo, taarifa za wateja wetu na ushirikiano wa wafanyakazi 

wote….tutaendelea kuboresha ufanisi”, amesema Shimwela.

Mashindano hayo yalianzishwa na NBAA miaka 10 iliyopita 

na HESLB ilianza kushiriki mwaka 2018/2019 ambapo ilishika 

nafasi ya nne (04) kwa taasisi za Serikali zinazoandaa hesabu 

kwa mwongozo wa “IPSAS”.

HESLB YAONGOZA TAASISI ZA
ELIMU YA JUU TUZO ZA NBAA 2020


