
Kwa dunia ya leo, ni sahihi kabisa kusema kwa kutumia 'simu 
janja' ni chanzo muhimu cha mawasiliano na kupeana taarifa.

Ndiyo sababu, wewe msomaji wetu, umeweza kumpokea 
'mtoto' huyu mpya aitwaye 'HESLB Yako' na sasa unamfurahia 
kwa kutumia 'simu janja' yako. Tunakusihi umpokee, umsome na 
utupe maoni.

Ukweli ni kuwa matumizi ya mitandao ya kijamii ni mojawapo ya 
jukwaa kubwa la mawasiliano linalounganisha huduma na 
shughuli mbalimbali za kijamii na kiuchumi duniani kwa sasa.

Inakadiriwa kuwa hadi ku�kia mwaka 2018 pekee, watu zaidi ya 
bilioni 2.65 walikua watumiaji wa mitandao duniani, huku 
mashirika na taasisi za umma na binafsi zikitumia majukwaa 
hayo kwa ajili ya ku�kia wateja wake. 

Kwa mujibu wa taarifa ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), hadi ku�kia machi 2020, idadi ya watumiaji wa huduma 

za mtandao nchini imeongezeka hadi ku�kia milioni 26.8 na 
kundi kubwa likiwa ni vijana.

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) 
imeanzisha jarida la mtandaoni la 'HESLB Yako' ambalo 
litachapishwa na kusambazwa kwa wadau mbalimbali wa 
elimu ya juu wakiwemo wanafunzi wa vyuo vya elimu ya juu 
nchini ambao idadi yao kubwa ni watumiaji wa mitandao ya 
kijamii.

'HESLB Yako' linatarajia kuwa jukwaa maalum litakalotumika 
kuharakisha mawasiliano baina ya HESLB na wadau kwa kutoa 
taarifa, kubadilishana uzoefu, kupokea maoni na ushauri kwa 
lengo la kuongeza ufanisi katika utendaji wa HESLB.

Tuandikie kwa barua pepe: adcp@heslb.go.tz na usisite 
kutembelea kurasa zetu za za mitandao ya kijamii kama 
zinavyoonekana hapa chini.

Furahia!

Na Mwandishi Wetu

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa amewataka waajiri wa sekta binfasi na umma nchini 

kutoa kipaumbele kwa makato ya mikopo ya elimu ya juu kama yalivyo makato 

mengine ya kisheria.

Akitoa hoja ya kuhairisha Bunge jijini Dodoma tarehe 13 Februari mwaka huu, Waziri 

Mkuu alisema kwa kufanya hivyo, utaratibu wa urejeshaji mikopo utaongeza maradufu 

idadi ya wanufaika wa mikopo hiyo katika miaka ijayo.

Majaliwa alisema katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imefanya mageuzi 

makubwa ya mifumo ya utendaji katika Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

(HESLB) na hivyo kusaidia kuongezeka kwa makusanyo ya mikopo kutoka TZS 28 Bilioni 

mwaka 2016/17 hadi TZS 192 Bilioni mwaka 2019/2020.

Inaendelea UK7
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'Mtoto’ Kazaliwa, Tumsome!

Waziri Mkuu:
Waajiri toeni kipaumbele
makato elimu ya juu

_
Ismail Ngayonga
Mhariri
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Dhamira yetu ni kukushirikisha na kupokea maoni yako ili 

kuboresha huduma zetu. 

Ni kwa kuzingatia hili, tumekuwa tukitekeleza Mpango 

Mkakati wetu wa miaka mitano (2017/2018 – 2021/2022) 

ambao unaongozwa na nguzo kuu tatu: Mosi, Kuboresha 

mifumo ya uendeshaji (Business Processes 

Re-engineering); Pili, Kukusanya na kutoa mikopo zaidi 

(Optimal Lending & Collection); na tatu Kuimarisha 

mahusiano ya kimkakati (Strategic Partnerships).

Ili kutimiza nguzo hizo, wewe msomaji ni mdau muhimu 

sana kwetu. Ninakusihi utumie muda wako kusoma na 

kutupatia maoni kupitia mawasiliano yaliyopo katika jarida 

hili. Tunakuahidi tutayafanyia kazi. 

Jarida hili litakuwa likichapishwa mara nne kwa mwaka, 

kila baada ya miezi mitatu. Kwa kuwa hili ni jarida la 

kwanza mtandaoni, ninaomba nikushirikishe masuala 

kadhaa katika utekelezaji wa mpango mkakati wetu.

Mosi, uboreshaji mkubwa wa mifumo umeendelea kwa 

awamu mbili, (Grand Automation & Systems Intergration 

Phase I & II). Kwa sasa maombi ya mikopo yanafanyika kwa 

mtandao na mwombaji anapata taarifa kupitia akaunti 

yake mtandaoni. Katika kipindi cha miezi michache ijayo, 

mteja ataweza kujua deni lake na kurejesha kupitia simu 

ya mkononi.

Pili, kuhusu kutoa mikopo kwa wanafunzi wengi zaidi. Kwa 

mwaka 2020/2021, wanufaika watakuwa 145,000 wakati 

mwaka 2014/2015 walikuwa 98,300. Ukusanyaji wa mikopo 

iliyoiva nao umeongezeka kutoka wastani wa TZS 2 bilioni 

kwa mwezi mwaka 2015/2016 hadi TZS 17 bilioni kwa mwezi 

mwaka 2019/2020.

Tatu, mahusiano na wadau wetu yameimarishwa. Wadau 

hao ni wanafunzi, serikali za wanafunzi na mashirikisho yao 

– TAHLISO na ZAHLIFE. Wadau wengine ni Waheshimiwa 

Wabunge, Waajiri, taasisi za fedha na mashirika na taasisi 

mbalimbali.

Wewe ni mdau muhimu. Tunahitaji maoni yako.

Karibu & Furahia 
HESLB Yako!

__
Abdul-Razaq Badru
Mkurugenzi Mtendaji - HESLB

Katika
kipindi cha

miezi michache
ijayo, mteja ataweza
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kurejesha kupitia

simu ya
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Na Jaqueline Msuya 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wanafunzi wa Taasisi za 

Elimu ya Juu Nchini (TAHLISO), Peter Niboye ameishukuru 

Serikali kupitia Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 

Juu (HESLB) kwa kuendelea kutoa mikopo ya elimu ya 

juu kwa wakati katika vyuo vyote nchini.

Akizungumza katika Mkutano Mkuu wa mwaka wa 

TAHLISO uliofanyika tarehe 19 Desemba mwaka jana 

Jijini Dar es Salaam, Niboye alisema katika kipindi cha 

miaka mitano iliyopita fedha za mikopo ya elimu ya juu 

zimekuwa zikilipwa kwa wakati kutokana na Serikali 

kutambua mchango wa elimu ya juu katika maendeleo 

ya nchi.

"Vyuo na wanafunzi  wamekuwa wakilipwa stahili zao 

kwa wakati, TAHLISO itaendelea kushirikiana na Serikali za 

Wanafunzi katika vyuo vyote nchini kuhakikisha kuwa 

hali ya utulivu inazidi kuimarika vyuoni na kuendelea 

kuratibu maoni na malalamiko yao kwa njia ya hekima 

na busara," alisema Niboye.

Kwa upande wake Mkuu wa Mawasiliano wa HESLB, 

Omega Ngole alisema  dhamira ya Serikali ya Awamu ya 

Tano ni kuhakikisha wanafunzi wote wenye sifa na 

ambao wamewasilisha maombi kwa usahihi, wanapata 

mikopo ya elimu ya juu na hilo linajidhihirisha na 

ongezeko la bajeti ya mikopo kutoka TZS 348.7 bilioni 

mwaka 2014/2015 hadi TZS 464 bilioni kwa mwaka wa 

masomo 2020/2021.

Ngole aliongeza kuwa TAHLISO ni wadau muhimu wa 

HESLB na kutokana na umuhimu huo, HESLB imekuwa 

ikishiriki mikutano ya shirikisho hilo kwa ajili ya kusikiliza 

changamoto na hoja mbalimbali na kuzitolea majibu 

na ufafanuzi pale inapohitajika.

NIBOYE:
Shukrani
serikali
kwa malipo
kwa wakati 

Katika
kipindi cha

miaka mitano
iliyopita fedha za
mikopo ya elimu
ya juu zimekuwa

zikilipwa kwa
wakati

mikopo
kutoka TZS 348.7b 
mwaka 2014/2015

hadi TZS 464bn 
kwa mwaka
wa masomo
2020/2021
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KAMERA YETU

1. Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru (aliyesimama) akimtambulisha Mwenyekiti wa Bodi HELSB, Prof. William Anangisye kwa wajumbe wapya wa bodi hiyo walioteuliwa na Waziri wa Elimu Sayansi na Teknolojia 2.  Naibu Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mhe. Omary Kipanga akisalimiana na Mkurugenzi wa Uchambuzi na Upangaji Mikopo HESLB, Dkt. Veronica Nyahende wakati wa ziara yake aliyoifanya katika o�si za HESLB tarehe 4 Januari, mwaka huu. 3. Watumishi wa 

HESLB wakisikiliza kwa umakini mada mbalimbali zilizokuwa zikiwasilishwa wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo yaliyofanyika tarehe 30-31 Januari mwaka huu. 4. Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru akitoa mada kuhusu 
majukumu ya taasisi hiyo kwa wajumbe wa kamati ya kudumu ya bunge ya huduma za maendeleo ya jamii katika o�si za ukumbi wa bunge Jijini Dodoma hivi karibuni 

1

2

4

3



KITAIFA

Na Veneranda Malima

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omary Kipanga ameitaka Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) kushirikiana na wadau wengine kama Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ili kuwasaka wanufaika 
wa mikopo ya elimu ya juu wanaodaiwa mikopo ya elimu ya juu.

Akizungumza katika ziara yake ya kwanza ya kikazi aliyoifanya HESLB tarehe 4 Januari, mwaka 
huu, Naibu Waziri Kipanga alisema HESLB haina budi kuweka mikakati madhubuti ili 
kuhakikisha wadaiwa wa mikopo ya elimu ya juu ambao wengi wao kwa sasa ni waajiriwa 
katika sekta binafsi wanarejesha mikopo hiyo ili iweze kuwanufaisha wanafunzi wengine.

“Tangu mwaka 1994/1995, Serikali imetumia kiasi cha TZS 4.8 Trilioni kwa ajili ya kugharamia 
mikopo ya elimu ya juu kwa wanafunzi 583,600 na kati ya fedha hizo ni TZS 871.3 Bilioni ndizo 
zilizorejeshwa hadi sasa kati ya TZS 1.2 trilioni, hivyo hatuna budi kuhakikisha kuwa fedha 
zilizobaki zinapatikana kutoka kwa wadaiwa sugu” alisema Kipanga.

Naibu Waziri Kipanga alisema NIDA na TRA ni mamlaka za serikali zenye taarifa muhimu na 
hivyo zinatoa urahisi wa kuwatambua wanufaika wa mikopo iwapo kutakuwa na ushirikiano 
wa kimkakati.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB Abdul-Razaq Badru alisema tayari 
mazungumzo ya awali yamefanyika na taasisi hizo kwa lengo la kubadilishana taarifa. 

“Tumeanza mazungumzo na wenzetu hao na tunaamini muda si mrefu tutakua na 
makubaliano rasmi ambayo yataongeza ufanisi kwa kiasi kikubwa,” alisema Badru katika 
kikao cha Naibu Waziri na menejimenti ya HESLB.
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Na Ismail Ngayonga

Mwanafunzi Mustafa Emmanuel (22) wa Chuo Kikuu 

cha Waislamu Morogoro (MUM) amewataka wanafunzi 

wahitaji wa mikopo ya elimu ya juu nchini kutimiza 

wajibu wao kwa kuambatisha taarifa sahihi za uhitaji 

wakati wa dirisha la maombi.

Mwalimu Mustafa Emmanuel, ambaye ni Mtoto wa 

kwanza wa Bw. Jackson Emmanuel (39) na Zamira 

Hassan (34), alnasema katika elimu yake ya sekondari 

ya kidato cha I-IV alifadhiliwa na Mpango wa Kunusuru 

Kaya Maskini Tanzania (TASAF) kati ya mwaka 2012 hadi 

2016.

Mustafa aliishukuru HESLB kufuatia mafunzo ya uombaji 

mikopo yaliyotolewa na HESLB mwaka 2019, Mkoani 

Lindi ambapo alishiriki Semina hiyo na kupata uelewa 

kuhusu mahitaji na nyaraka muhimu zinazohitajika 

katika uombaji mikopo ikiwemo taarifa za hali ya uhitaji 

wa mkopo.

“Nilipokuwa Kijijini Kiwalala, nilisikia matangazo ya HESLB 

kupitia redio, nilihudhuria mafunzo, nilisoma mwongozo, 

kujaza fomu kwa usahihi na kutuma maombi yangu 

kwa wakati, nashukuru nikapangiwa mkopo na HESLB” 

alisema Mwalimu Mustafa.

Mustafa anasema katika majibu ya upangaji mikopo, 

mwanzoni mwa mwezi Desemba 2019, HESLB ilimpangia 

mkopo kwa asilimia 100 ikijumuisha ada ya masomo, 

fedha za chakula na malazi, uta�ti, mafunzo kwa 

vitendo.

Akifafanua zaidi Mustafa anasema mafunzo hayo ni 

vyema yakawa endelevu kwa wanafunzi waombaji, kwa 

kuwa yatasaidia kupunguza makosa madogo ikiwemo 

kutosaini fomu, kutoambatatisha nyaraka muhimu n.k. 

“Naishukuru HESLB kwa kuniwezesha ku�ka Chuo Kikuu, 

napongeza mfumo wa HESLB wa uchambuzi wa uhitaji 

ikiwemo kutumia TASAF, hili limetusaidia sisi wanafunzi 

tunaotoka katika familia za kaya maskini kupangiwa 

mikopo,” alisema Mustafa.

Julai - Septemba

KUTOKA KAMPAS

Julai - Septemba

Nilitimiza wajibu, HESLB
ikanipangia mkopo
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KITAIFA KAMPASI

Na Mwandishi Wetu

Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake HESLB, Veneranda Malima 
ameipongeza menejimenti ya HESLB kwa kutoa kipaumbele cha wanawake 
katika nafasi za uongozi ndani ya taasisi hiyo.

Akitoa salamu za shukrani kwa mgeni rasmi wakati wa maadhimisho ya siku 
ya wanawake Duniani yaliyofanyika Machi 8, 2021 jijini Dar es Salaam, 
Malima alisema katika kipindi cha miaka mitano iliyopita HESLB imepata 
mafanikio makubwa ya kiutendaji kutokana na mchango uliooneshwa na 
wanawake.

“Mwaka 2016, uliagiza nafasi za juu za uongozi angalau ziwe na uwakilishi 
wa wanawake, tunashukuru kwa sasa tuna zaidi ya viongozi 10 wanawake 
katika menejimenti ya taasisi, hii imetokana na utendaji kazi, ubunifu na 
maarifa katika sehemu zao za kazi” alisema Veneranda.

Aidha Veneranda aliwaasa watumishi wanawake wa HESLB kuendelea 
kufanya kazi kwa bidii na kuimarisha mshikamano katika sehemu zao za kazi 
kwani kwa kufanya hivyo wataweza ku�kia malengo mbalimbali 
yaliyowekwa na taasisi kupitia mpango mkakati wa miaka mitano 
(2017-2022).   

Kauli mbiu ya siku ya wanawake duniani ni “Wanawake katika Uongozi 
chachu ku�kia dunia yenye usawa”

Wanawake HESLB 
wapongeza
uwakilishi
kuongezeka
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Na Eline Maronga

Rais wa Jumuiya ya Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (DARUSO) Noel 
Mtafya amewataka wanafunzi wa vyuo vikuu nchini kusoma kwa bidii kwa kuwa Serikali 
kupitia HESLB imekuwa ikitoa mikopo ya elimu ya juu inayozingatia mahitaji ya makundi 
yote ya kijamii.

Akizungumza katika mahojiano maalum na HESLB YAKO, Mtafya anasema kwa sasa 
fedha za wanafunzi zimekuwa zinawa�kia wanafunzi kwa wakati ukilinganisha na kipindi 
cha miaka ya nyuma ambapo jambo hili lilipelekea kuwa na migomo mingi vyuoni.

“Serikali imeongeza mara dufu bajeti ya mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini 
kutoka TZS 348.5 Bilioni mwaka 2014/2015 hadi ku�kia TZS 464 Bilioni mwaka 2020/2021 ili 
kukizi mahitaji ya wanafunzi wote, hasa wanaotokea katika familia masikini” alisema 
Mtafya.

Aidha Mtafya alipongeza maboresho ya mifumo ikiwemo  kunzishwa kwa mfumo kwa 
kusaini fedha kwa alama ya vidole (�nger print) umeongeza ufanisi katika kurahisha 
upatikanaji wa fedha kwa wanafunzi kwa muda mchache sana ukilinganisha na mfumo 
wa zamani.

Kwa mujibu wa taarifa ya HESLB katika mwaka wa masomo 2020/2021, Serikali imepanga 
mikopo kwa wanafunzi 15972 wa UDSM wakiwemo wanafunzi 6087 wa mwaka wa 
kwanza na wanafunzi 9885 wanaoendelea na masomo yenye thamani ya TZS 53.3 Bilioni. 
Kati ya wanafunzi hao wanawake  ni 7291 na wanaume ni 8681.

Serikali katika mwaka wa masomo 2020/2021 ilitenga bajeti ya kiasi cha TZS 464 Bilioni 
kwa ajili ya kusomesha wanafunzi 145,000 wakiwemo wanafunzi 54000 wa mwaka wa 
kwanza na wanafunzi 91,000 wanaoendelea na masomo.

MTAFYA:
DARUSO tupo bega
kwa bega na HESLB

Na Eline Maronga

Rais wa Jumuiya ya Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (DARUSO) Noel 
Mtafya amewataka wanafunzi wa vyuo vikuu nchini kusoma kwa bidii kwa kuwa Serikali 
kupitia HESLB imekuwa ikitoa mikopo ya elimu ya juu inayozingatia mahitaji ya makundi 
yote ya kijamii.

Akizungumza katika mahojiano maalum na HESLB YAKO, Mtafya anasema kwa sasa 

MTAFYA:
DARUSO tupo bega
kwa bega na HESLB

Na Mwandishi Wetu

Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake HESLB, Veneranda Malima 

Wanawake HESLB 
wapongeza
uwakilishi
kuongezeka

Mtafya
alipongeza

maboresho ya
mifumo ikiwemo
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mfumo kwa kusaini
fedha kwa alama
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Kwa mwaka
wa masomo

2020/2021Serikali
imepanga mikopo

kwa wanafunzi
15972 wa UDSM 

Wanafunzi
6087 wa mwaka wa 
kwanza na wanafunzi
9885 wanaoendelea

na masomo

Inatoka UK1
Aidha aliongeza kuwa Serikali itaendelea kupokea maoni ya wadau 
mbalimbali ili kuhakikisha kuwa HESLB inakuwa na Mfuko endelevu wenye 
manufaa katika ujenzi wa taifa.

“Nilihakikishie Bunge lako tukufu kwamba Serikali ipo tayari kuendelea kujifunza 
kutoka kwa wabunge na wananchi wote kuhusu namna bora zaidi ya 
kuufanya mfuko huu uwe endelevu na wenye manufaa katika ujenzi wa 
uchumi wa nchi yetu,” alisema Majaliwa.

Waziri Mkuu pia aliiagiza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kushirikiana na 
HESLB kuweka mazingira wezeshi ya urejeshaji wa mikopo kutoka kwa 
wanufaika walioajiriwa na waliopo sekta binafsi kuendelea kutoa elimu kwa 
umma kuhusu haki na wajibu wa mnufaika na mwajiri.

Majaliwa aliwasihi wanufaika wote, hususani ambao hawajajitokeza kuanza 
kurejesha mikopo hiyo ambayo ilianza kutolewa na  Serikali miaka 15 iliyopita.

...Waajiri tuoeni 
kipaumbele makato
elimu ya juu



KIMATAIFA
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Na Veneranda Malima

Serikali imeombwa kuendelea kupeleka wanafunzi kusoma katika 
nchi mara�ki ili kuongeza upeo na kujiamini kwa wanafunzi wa 
kitanzania wanaopata nafasi za masomo nje ya nchi.

Akizungumza na HESLB Yako, Rais wa zamani wa Jumuiya ya 
Wanafunzi wa Tanzania wanaosoma nchini Msumbiji (TASAM), 
Viatory Kazana Mnyaga amesema kuwa kwake fursa hiyo ya 
masomo nchini Msumbiji katika Chuo Kikuu cha Pedagogica 
kilichopo Maputo, imemuwezesha kujifunza na kuongea lugha ya 
Kireno, kukutana na watu wa mataifa mbalimbali duniani na 
kuongeza kujiamini na stadi za uongozi.

Aidha Mnyaga amepongeza utaratibu wa utoaji wa mikopo nchini 
Tanzania akilinganisha na Msumbiji ingawa nchi zote mbili 
zinawalenga wanafunzi wahitaji; amesema Tanzania imesonga 
mbele zaidi kwa idadi kubwa ya wanafunzi wanaonufaika na jinsi 
mikopo hiyo inavyosimamiwa ili kuwa�kia walengwa.

Mnyaga amesoma shahada ya Uongozi wa Elimu (2013-2019) na 
Serikali ya Tanzania kupitia Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu (HESLB) imemlipia gharama zote za nauli ya kwenda na kurudi, 
ada ya mafunzo na fedha za kujikimu kwa kipindi cha miaka mitano; 
ukiwemo mmoja wa kujifunza lugha. 

Serikali za Tanzania na Msumbiji zimekuwa na Mpango wa 
kubadilishana wanafunzi wa vyuo vikuu (Tanzania – Mozambique 
Students Exchange Programme – TAMOSE) unaoratibiwa na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.

VIATORY:
Changamoto za 
kusoma nje ya nchi

Wajibu wa mnufaika
wa mkopo
1. Hakikisha unamuona A�sa Mikopo wa 

Chuo chako kufahamu utaratibu wa 
kupokea fedha za mkopo;

2. Iwapo mkopo wako upo katika chuo 
kingine, hakikisha unawasiliana na A�sa 
Mikopo wa chuo chako ili kukamilisha 
taratibu wa uhamisho wa mkopo wako;

3. Fungua akaunti kwenye benki uipendayo 
na wasilisha taarifa za akaunti hiyo kwa 
A�sa Mikopo; 

4. Hakikisha umesaini nyaraka muhimu kwa 
A�sa Mikopo ili kuthibitisha kupokea 
fedha;

5. Ikiwa hujajisajili na mfumo wa malipo wa 
DiDiS (Digital Disbursement Solution), ni 
muhimu sana kujisajili ili unufaike na 
faida zake ikiwemo kupokea fedha kwa 
haraka;

6. Fedha utakazopokea ni mkopo, tumia 
kama ilivyokusudiwa

Wajibu wa mwajiri
1. Hakikisha unawasilisha majina ya wafanyakazi wako wapya kwa HESLB katika kipindi 

cha siku 28 tangu waajiriwe;
2. HESLB itachambua orodha na kukujulisha iwapo kuna wanufaika na utaratibu wa 

kuwasilisha makato yao ndani ya siku 15 baada ya mwisho wa mwezi;
3. Marejesho yote yatafanywa kwa njia ya GePG kwa kutumia Namba ya Kumbukumbu 

ya Malipo (Control Number);
4. Tembelea www.heslb.go.tz na fungua ‘Waajiri’ au ‘Employers’ ili kupata utaratibu wa 

kurejesha.



Julai - SeptembaJulai - Septemba

KIMATAIFA

HESLB_TanzaniaHESLB Tanzania Januari - Machi 2021

Na Jaqueline Msuya 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ipo mbioni 
kuzindua mfumo mpya wa urejeshaji mikopo kwa njia ya 
mtandao kwa wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu waliopo nje 
ya nchi (ughaibuni).

Mkurugenzi wa Urejeshaji Mikopo wa HESLB, George Mziray 
ameiambia 'HESLB Yako' kuwa mfumo huo mpya utaanza 
kufanya kazi mwezi Machi mwaka huu ambapo mnufaika au 
mwajiri atapaswa kuingia katika tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz) na kufuata maelekezo rahisi ya utaratibu wa 
kurejesha kutoka popote alipo, ndani au nje ya nchi.

Mziray amesema kupitia mfumo huo, mnufaika wa mkopo wa 
elimu ya juu aliyopo nje ya nchi ataweza kurejesha mkopo 
baada ya kujisajili kwa kutumia namba ya kidato cha nne na 
kupata namba ya malipo (Control Number).

"Ikiwa amesahau namba ya mtihani wa kidato cha nne, 
ataweza kuitafuta cha kutumia majina yake na chuo 
alichosoma ... na kufuata maelekezo rahisi ya namna ya 
kurejesha kutoka nchi yoyote alipo," amesema Mziray.

Mziray amesema hatua ya kuanzishwa kwa mfumo huo 
imetokana na maoni ya wanufaika wengi waliopo nje ya nchi 
ambao walishauri kurahisishwa kwa njia za malipo.

"Mfumo huu pia utawawezesha waajiri waliopo nchini kuingia 
katika tovuti na kujisajili kwa kutumia TIN (Namba ya 
Utambulisho ya Mlipa Kodi) na kuwasilisha makato ya 
wanufaika ambao ni wafanyakazi wao," amesema.

Urejeshaji mikopo kwa
'diaspora' warahisishwa

Na Jaqueline Msuya 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ipo mbioni 
kuzindua mfumo mpya wa urejeshaji mikopo kwa njia ya 
mtandao kwa wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu waliopo nje 
ya nchi (ughaibuni).

Mkurugenzi wa Urejeshaji Mikopo wa HESLB, George Mziray 
ameiambia 'HESLB Yako' kuwa mfumo huo mpya utaanza 
kufanya kazi mwezi Machi mwaka huu ambapo mnufaika au 

Urejeshaji mikopo kwa
'diaspora' warahisishwa

CRDB Bank Acc. 
Na. 01j1028467503

SWIFT CODE:
CORUTZTZ

NMB Bank Acc.
 Na. 20101100205

SWIFT CODE:
NMIBTZTZ

TPB Bank Acc.
Na. 110208000002 

SWIFT CODE:
TAPBTZTZ
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KIDIGITALI

Na Jacqueline Msuya

Ni mfumo mpya wa malipo ya fedha za mikopo kwa wanafunzi kwa kutumia biometriki na 

kumuwezesha mnufaika kupokea fedha ndani ya dakika tano tangu kusaini kwa vidole.

Mfumo huu ambao kwa kiingereza unafahamika kama ‘Digital Disbursement Solution’ 

ulianza kwa majaribio katika vyuo vichache mwaka 2017/2018 na baada ya mafanikio, 

ukaendelezwa katika vyuo vyote nchini.

“Hadi ku�kia Februari 2021, wanafunzi wanufaika 65,638 ambao ni asilimia 45 ya 

wanufaika wote waliopo vyuoni wanapokea fedha kwa kutumia mfumo huu,” anasema 

Sara Fihavango, Mkurugenzi Msaidizi anayeshughulikia malipo ya wanafunzi.

“Tunaendelea kusajili waliobaki na baada ya kukamilisha, malipo yote yatafanywa kupitia 

mfumo huu ndiyo sababu tunawakumbusha wateja wetu kuhakikisha wanajisajili katika 

mfumo huu,” anaongeza Sara.

Kwa mujibu wa Sara, ili kujisajili katika mfumo huu, mwanafunzi anapaswa kuwa na 

akaunti katika benki aipendayo na kupokea maelezo kupitia o�sa mikopo wa chuo chake 

ambaye ameelimishwa kuhusu mfumo huu.

“DiDiS ndiyo mpango mzima na ndiyo sababu tumejipanga kuachana kabisa na mfumo 

wa malipo kwa njia ya makaratasi, hivyo zoezi hili la usajili ni la lazima na itakuwa vigumu 

kwa mwanafunzi asiyejisajili kuweza kulipwa fedha za mkopo katika awamu zijazo” 

anasema Sara.

HESLB_TanzaniaHESLB Tanzania

DiDiS ndio
mpango mzima

Mfumo wa
DiDiS ulianza 
kutumika kwa 

majaribio katika 
mwaka wa masomo 

2017/2018 katika 
vyuo 24
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Na Ismail Ngayonga

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) imesema itaendelea kuimarisha mahusiano ya kimkakati na wadau 
wake ili kujenga uelewa wa pamoja kuhusu majukumu ya taasisi hiyo.

Akizungumza katika mkutano mkuu wa mwaka wa Umoja wa Wakuu wa Shule za Sekondari Nchini (TAHOSSA) uliofanyika 
tarehe 20-22 Desemba, 2020 Jijini Dodoma, Mkuu wa Mawasiliano wa HESLB, Omega Ngole alisema katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita HESLB imepata mafanikio makubwa kutokana na mashirikiano na wadau.

Akitolea mfano, Ngole anasema HESLB, imeendelea kuongeza kiwango cha makusanyo ya mikopo iliyoiva kutoka kwa 
wanufaika mwaka hadi mwaka kutoka TZS 28/- Bilioni mwaka 2015/2016 hadi TZS Bilioni 192.10/- mwaka 2019/2020, juhudi 
zilizotokana na mashirikiano na wadau mbalimbali.

“TAHOSSA ni wadau muhimu sana kwetu, tunaposema tumeongeza makusanyo ya mikopo iliyoiva kutoka wastani wa TZS 2 
Bilioni kwa mwezi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita hadi wastani wa TZS 17 Bilioni kwa mwezi, haya ni mafanikio 
yaliyotokana na ushirikiano na wadau wetu ikiwemo TAHOSSA” alisema Ngole.

Aidha Ngole anasema HESLB imetumia fursa ya mkutano huo kwa ajili ya kutoa ufafanuzi na kujibu hoja mbalimbali 
zinazotolewa na watumishi mbalimbali wa sekta za umma na binafsi wakiwemo walimu kuhusiana na tozo ya makato ya 
mishahara kwa wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu inayotolewa na HESLB.

“Kwa sasa tunakusanya asilimia 42 ya mikopo iliyoiva kutoka kwa wanufaika, tumejiwekea malengo kupitia Mpango 
mkakati wa taasisi hadi ku�kia mwaka 2023 tuwe tunakusanya asilimia 60 ya mikopo iliyoiva na kuweka mkakati wa ku�kia 
kiwango cha asilimia 50 cha urejeshaji wa mikopo kwa hiari kutoka kwa wanufaika” alisema Ngole.

HESLB:
Tutaendeleza
mashirikiano na wadau

Tumeongeza 
makusanyo kutoka
TZS 28bn mwaka 
2015/2016 hadi

TZS 192.10bn
mwaka

2019/2020

haya ni
mafanikio 

yaliyotokana na 
ushirikiano na 
wadau wetu 

ikiwemo
TAHOSSA”

Mpango mkakati
wa taasisi hadi

ku�kia mwaka 2023
tuwe tunakusanya

asilimia 60 ya
mikopo iliyoiva



JE WAJUA

Mikopo ya wanafunzi wa elimu ya Juu ina tozo wakati wa kurejesha baada 
ya mnufaika kuhitimu au kukatisha masomo yake zinazowahusu wanufaika na 
waajiri wao ili kuufanya Mfuko wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu kuwa 
endelevu.

Tozo hizo ni pamoja na;

1. Tozo ya kutunza Thamani ya Fedha (Value Retention Fee) hutozwa 6% 
katika salio la deni (Outstanding Loan Balance) kwa mwaka. ilianzishwa 
ili kutunza thamani ya fedha za mkopo zinazotolewa kwa wanufaika.

2. Adhabu (Penalty) hutozwa 10% kwenye deni la mnufaika aliyechelewa 
kuanza kurejesha mkopo wake ndani ya miezi 24 baada ya kuhitimu 
masomo yake.

 Adhabu ya 10% pia hutozwa kwa mwajiri anayekata marejesho kutoka 
kwa wafanyakazi wake lakini hawasilishi HESLB kwa wakati (siku 15 
baada ya mwisho wa mwezi aliokata). Mwajiri hutozwa 10% ya makato 
yote ambayo hajayawasilishwa HESLB.

3. Tozo ya Uendeshaji (Loan Administration Fee) hutozwa 1% ya deni la 
msingi (Principal Loan) la mnufaika ili kuwezesha shughuli za uendeshaji 
zikiwemo kuboresha mifumo ya TEHAMA na kutafuta wanufaika.

Mabadiliko ya Sheria ya 2016, yanatamka makato ya 15% kwa mnufaika 
aliyeajiriwa na shilingi 100,000/= au 10% ya mapato kutoka kwa mnufaika 
aliyejiajiri na yameongeza muda wa matazamio kutoka miezi 12 hadi miezi 24.

TOZO ZA MIKOPO
YA ELIMU YA JUU_

Tozo
ya Kutunza
Thamani ya

Fedha 6%
katika salio

la deni

Adhabu
ya 10% kwa 

mnufaika
baada ya
miezi 24

Tozo ya 
Uendeshaji 1% 

ya deni la 
msingi kwa 
shughuli za 
uendeshaji 

DODOMA
 JENGO LA CAG, GHOROFA YA CHINI, 

S.L.P 984, DODOMA,
SIMU: 0758 067 577 | 0739 067 577

 DODOMA@HESLB.GO.TZ

ZANZIBAR 
 JENGO LA ZSTC, KINAZINI, BR. MALAWI,

S.L.P 900, ZANZIBAR,
SIMU: 0779 321 424 

ZANZIBAR@HESLB.GO.TZ 

ARUSHA
NSSF JENGO LA MAFAO, GROROFA YA KWANZA,

S.L.P 2712, ARUSHA,
SIMU: 027 2520128  | 0624 100011  | 0739 102016

ARUSHA@HESLB.GO.TZ

MWANZA
PSSSF PLAZA, GROROFA YA PILI, 

FRONT WING, BR. KENYATTA, S.L.P  3051, MWANZA, 
SIMU: 028 2506008 | 0759 819350 | 0738 153661

MWANZA@HESLB.GO.TZ

MBEYA
 JENGO LA CAG, BR. MBALIZI,

S.L.P 319, MBEYA,
SIMU: 0738 131310 | 0738 131311 

MBEYA@HESLB.GO.TZ

MTWARA
NHC RAHA LEO COMPLEX GROROFA YA PILI

KIWANJA NA. 217 KITALU H,
KARIBU NA OFISI YA MKUU WA MKOA

S.L.P  969, MTWARA, SIMU: 0736 026 668
MTWARA@HESLB.GO.TZ
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OFISI ZETU

DAR ES SALAAM
BODI YA MIKOPO YA WANAFUNZI ELIMU YA JUU

HESLB HOUSE, 1 MTAA WA KILIMO, TAZARA, BR. MANDELA.
S.L.P 76068, 15471 DAR ES SALAAM

0736 665533 | 0739 665533
INFO@HESLB.GO.TZ


