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NDANI...Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania hivi karibuni lilijadiliwa na kupitisha 
Bajeti ya Mapato na Matumizi ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa mwaka 
2021/2022 ya kiasi cha TZS 1.3 Trilioni.

Kati ya fedha hizo, kiasi cha TZS 570 Bilioni 
kilitengwa kwa ajili ya kugharamia mikopo 
ya wanafunzi wa elimu ya juu, ambalo ni 
ongezeko la kiasi cha TZS 16 Bilioni 
ikilinganishwa na bajeti ya TZS 464 
iliyotolewa na Serikali katika mwaka wa 
fedha 2020/2021.

Ongezeko hilo la bajeti ni dhamira ya dhati 
ya Serikali ya kuhakikisha kuwa HESLB 
inaendelea kutoa mikopo wa wanafunzi 
wahitaji ili kuweZa kuzalisha vijana wengi 
zaidi wenye ujuzi maarifa na taaluma 
mbalimbali ili kuliletea maendeleo ya taifa 
letu.

Aidha, kuongezeka kwa bajeti ya mkopo ni 
moja ya mikakati ya HESLB inayolenga 
katika kuimarisha usimamizi wa hali ya 
utulivu, umoja na mshikamano wa taasisi za 

elimu ya juu nchini na kuendeleza hali ya 
ustawi bora wa maendeleo ya kijamii, 
kiuchumi na kisiasa.

Ni ukweli ulio wazi kuwa katika kipindi cha 
miaka sita sasa, stahiki na malipo yote ya 
fedha zote za wanafunzi na vyuo zimekuwa 
zikilipwa kwa wakati. Hii ni udhibitisho kuwa 
Serikali kupitia HESLB imeendelea kutoa 
ushirikiano mkubwa kwa menejimenti za 
vyuo, na serikali za Jumuiya za wanafunzi 
vyuoni.

HESLB inawahakikisha wanafunzi na wadau 
wote kuwa itaongeza kasi katika utoaji na 
upangaji mikopo kwa mwaka 2021/2022. 
Tunaziomba mamlaka zinazohusika 
kuendeleza mashirikiano yaliyopo ili 
kujenga taasisi na jumuiya imara za sekta 
ya elimu ya juu nchini..

HESLB tumejipanga na tupo tayari kwa kazi, 
tunawatakia heri wadau wetu wote katika 
kufunga mwaka wa masomo 2020/2021 na 
kuwakaribisha katika mwaka mpya wa 
masomo 2021/2022.

_
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Na Mwandishi Wetu
Dar es salaam

SERIKALI kupitia Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

(HESLB) imepanga kutumia bajeti ya kiasi cha TZS 570 Bilioni katika 

mwaka 2021/2022 inayotarajia kuwanufaisha zaidi ya wanafunzi 

160,000.

Akizungumza (Ijumaa, Julai 2, 2021) jijini Dar es salaam katika 

ha�a ya uzinduzi wa msimu mpya wa uombaji mikopo kwa mwaka 

wa masomo 2021/2022, Waziri wa Elimu Sayansi na Teknolojia, Prof. 

Joyce Ndalichako amesema kiwango cha fedha kilichotengwa 

kwa 2021/2022 kimevunja rekodi katika miaka 16 ya uhai wa 

HESLB.

Kwa mujibu wa Prof. Ndalichako, kati ya wanafunzi hao 160,000, 

wanafunzi wa mwaka wa kwanza wanatarajiwa kuwa 62,000 

wakati wanaoendelea na masomo watakua 98,000.

“Niwaibie siri tu. Hadi mwezi uliopita, bajeti ya mikopo kwa mwaka 

2021/2022 ilikua TZS 500 bilioni. Lakini katika siku zake 100 za 

uongozi kama Rais wetu, Mhe. Mama Samia Suluhu Hassan 

ameongeza TZS. 70 bilioni na ku�kia hizi TZS. 570 bilioni kwa mwaka 

2021/2022 sawa sawa na ongezeko la TZS. 106 bilioni (22.8%)” 

alisema Prof. Ndalichako.

Aliongeza kuwa ongezeko hilo linathibitisha nia ya Serikali ya 

Awamu ya Sita chini ya Mama Samia Suluhu Hassan ni kuendelea 

kuwawezesha vijana wengi kupata fedha na kusoma ili watumikie 

nchi yao na kuwataka waombaji wahitaji watulie, na kusoma 

maelekezo na kuomba kwa usahihi ili watimize ndoto zao.

Katika mwaka wa masomo wa 2020/2021, Serikali 

imetenga na kutoa TZS 464 bilioni zinazowanufaisha 

jumla ya wanafunzi 149,398. Kati yao, wanafunzi 55,287 ni 

wa mwaka wa kwanza na wengine 94,111 ni wale 

wanaoendelea na masomo. 

Aidha katika hatua nyingine, Prof. Ndalichako aliitaka 

HESLB kuendelea kutoa elimu ya kutosha kwa waombaji 

ili waweze kuelewa sifa na utaratibu wa kuomba mkopo 

kwa usahihi na kuendelea kushirikiana na wadau 

mbalimbali katika kuwasaidia vijana wengi wanaoomba 

mikopo.

Akizungumza katika ha�a hiyo iliyofanyika katika o�si za 

HESLB, Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq 

Badru amesema wamepokea maelekezo na kuanzia 

Julai 12 mwaka huu, maa�sa wa HESLB wataanza 

kuendesha programu za elimu ya uombaji mikopo kwa 

usahihi chini ya kampeni ya #WeweNdoFuture.

“Tunakamilisha utaratibu na uongozi wa Jeshi la Kujenga 

Taifa (JKT) ili tuwa�kie vijana wote waliopo katika kambi 

19 za JKT kuanzia Julai 12 … tutaendesha pia programu 

hizi kupitia televisheni, redio, mitandao ya kijamii na 

mikutano na wadau,” amesema Badru.

Kuhusu utaratibu na muda wa kuomba, Badru 

amesema Mwongozo wa Uombaji mkopo unaoeleza 

sifa na utaratibu wa kuomba mkopo unapatikana katika 

www.heslb.go.tz kuanzia leo (Ijumaa, Julai 2, 2021).

“Mwongozo upo katika tovuti kuanzia leo, Julai 2 na 

tunawashauri waombaji wausome kabla ya kuomba. 

Aidha, mfumo wa kupokea maombi kuwa wazi kwa siku 

53 kuanzia, Julai 9 hadi Agosti 31, 2021,” amesema Badru.

Mkutano huo wa uzinduzi pia uliohudhuriwa na Naibu 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 

Prof. James Mdoe na wawakilishi kutoka Shirika la Posta 

Tanzania (TPC) na Wakala wa Usajili, U�lisi na Udhamini 

(RITA) ambao pia huwahudumia waombaji mikopo.

HESLB ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria, ikiwa na 

majukumu makuu ya kutoa mikopo kwa wanafunzi 

wahitaji na kukusanya mikopo iliyoiva iliyotolewa na 

Serikali kwa wanafunzi wa elimu ya juu tangu mwaka 

1994/1995.
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Na Mwandishi Wetu
Dar es salaam

Karibuni Wasomaji wetu katika 

toleo Na. 2 la Jarida la mtandaoni 

la HESLB Yako, ambalo kimsingi ni 

taswira na kiungo cha 

mawasiliano kati ya HESLB na 

wadau wetu.

Julai 9 mwaka huu, HESLB 

inatarajia kufungua dirisha la 

maombi ya mkopo wa elimu ya juu 

kwa njia ya mtandao, na kutoa 

fursa kwa wanafunzi wahitaji 

kuwasilisha maombi yao kwa ajili 

ya upangaji wa mikopo.

Aidha kabla ya kufunguliwa kwa 

dirisha la maombi, HESLB inatarajia 

kutangaza mwongozo wa uombaji 

mikopo kwa mwaka 2021/2022 

unaoainisha sifa, vigezo na 

taratibu za uombaji mikopo kwa 

wanafunzi wahitaji. 

Tunachukua fursa hii 

kuwakumbusha wadau wetu 

wakiwemo wanafunzi, wazazi na 

walezi, kuanza maandalizi ya 

uombaji mikopo kwa kuandaa 

nyaraka muhimu zinazohitajika 

kama zitavyokavyoainishwa kupitia 

mwongozo utakaotolewa.

Ni wajibu wa wanafunzi wahitaji, 

wazazi na walezi kusoma 

mwongozo huo kwa umakini na 

kuelewa mahitaji ya msingi na 

hivyo kuepuka makosa 

yanayoweza kujitokeza pindi 

wanapofanya maombi hayo 

kupitia njia ya mtandao.

Aidha katika jitihada za kusaidia 

wanafunzi wahitaji, HESLB kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali 

hivi karibuni itaanza ziara ya 

kutembelea mikoa mbalimbali 

nchini ili kutoa elimu kwa 

waombaji kupitia vyombo vya 

habari, kambi za Jeshi la Kujenga 

Taifa (JKT) na mikutano ya ana 

kwa ana kwa kutoa ufafanuzi wa 

hoja zitakazojitokeza.

Ili kuongeza kasi ya ufanisi na 

utendaji wa mifumo yetu ya 

kitaasisi katika msimu ujao wa 

masomo 2021/2022 HESLB tayari 

imesaini hati ya makubaliano 

(MoU) na Wakala wa Usajili, Ufulisi 

na Udhamini (RITA) pamoja na 

Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

Zanzibar (ZHELB), ambao kimsingi 

ni wadau muhimu katika 

mchakato wa maombi ya mkopo.

Tunawahakikishia wadau wetu 

kuwa katika mwaka wa masomo 

2021/2022, HESLB imejipanga 

kuongeza kasi, nguvu na ari katika 

kuendelea kulipa fedha na stahili 

za wanafunzi kwa wakati na 

kushughulikia changamoto 

mbalimbali pindi zinapojitokeza.

Kupitia jarida hili ambalo linatoa 

tafsiri ya majukumu ya kisheria ya 

HESLB, tutaendelea kupokea 

maoni, hoja na ushauri ili 

kuboresha zaidi huduma zetu kwa 

maslahi mapana ya wadau wetu.
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MEZA YA
MWENYEKITI

Karibuni sana!

Aidha kabla ya 
kufunguliwa kwa 
dirisha la maombi, 
HESLB inatarajia 
kutangaza 
mwongozo wa 
uombaji mikopo kwa 
mwaka 2021/2022 
unaoainisha sifa, 
vigezo na taratibu za 
uombaji mikopo kwa 
wanafunzi wahitaji. 



KUTOKA KAMPAS

“Suala la mikopo 

ya wanafunzi ni 

jambo lionalobeba 

maslahi ya wengi, ni 

wajibu wa 

menejimenti na 

serikali za 

wanafunzi 

kushirikiana 

pamoja utoaji wa 

taarifa sahihi ili 

kukuza ustawi wa 

taasisi za elimu ya 

juu” alisema 

Emmanuel

Na Ismail Ngayonga
Dodoma

Jumuiya ya Serikali za Wanafunzi wa 

taasisi za elimu ya juu nchini 

wametakiwa kuimarisha ushirikiano 

na menejimenti za vyuo ili kutoa 

taarifa sahihi zenye kuzingatia 

maslahi mapana ya wanafunzi na 

taifa kwa ujumla.

Rai hiyo imetolewa na Naibu 

Kamishna wa Mikopo, Mipango na 

Fedha wa TAHLISO, Emmanuel Martine 

wakati wa mahojiano yake na HESLB 

Yako kuhusiana na ushindi alioupata 

hivi karibuni wa TUZO ya Kiongozi Bora 

wa Serikali ya Wanafunzi katika Chuo 

Kikuu Dodoma (UDOM).

Emmanuel Martine, ambaye ni 

Mwanafunzi wa mwaka wa tatu katika 

Chuo Kikuu Dodoma, anabainisha siri 

ya utatu (menejimenti za vyuo, serikali 

za wanafunzi na taasisi za serikali 

kuwa ni nguzo muhimu katika 

kushughulikia hoja na changamoto 

za wanafunzi. 

Emmanuel alisema kiongozi wa 

serikali ya wanafunzi anapaswa 

kujenga mahusiano ya karibu na 

menejimenti ya chuo katika 

kuwasilisha hoja na changamoto za 

wanafunzi na kutoa taarifa sahihi na 

kwa wakati ili kuepuka migongano 

isiyo na maslahi.

“Suala la mikopo ya wanafunzi ni 

jambo lionalobeba maslahi ya wengi, 

ni wajibu wa menejimenti na serikali 

za wanafunzi kushirikiana pamoja 

katika utoaji wa taarifa sahihi ili kukuza 

ustawi wa taasisi za elimu ya juu” 

alisema Martine.

Aidha, Martine aliishukuru 

Menejimenti ya HESLB kwa ushirikiano 

mkubwa inaoutoa kwa serikali za 

wanafunzi wa taasisi za elimu ya juu 

kwani umekuwa msaada mkubwa 

katika kusaidia hali ya umoja na 

mshikamano wa wanafunzi vyuoni.

Akizungumzia kuhusu ushindi wa tuzo 

ya Kiongozi bora, Emmanuel alisema 

tuzo hiyo imetolewa kufuatia ushindi 

wa kura 23,000 alioupata kutoka kwa 

wadau mbalimbali ikiwemo 

Menejimenti ya UDOM, taasisi za 

kifedha na wanafunzi wa UDOM 

kutokana na mchango aliounyesha 

katika nafasi yake ya Waziri wa Mikopo 

katika jumuiya ya UDOSO.

“Niliingia madarakani mwaka 2019, 

nikiwa waziri wa mikopo nilijituma 

sana katika kuwasaidia wanafunzi 

wenzangu, nilijenga mahusiano 

mazuri na Menejimenti katika 

kushughulikia hoja na changamoto 

zetu. Naishukuru HESLB ilinipa msaada 

mkubwa hadi leo hii’’,  alisema 

Emmanuel.

Kwa mujibu wa Emmanuel anasema 

ni wajibu wa viongozi wa serikali za 

wanafunzi kuwa na mlengo chanya 

wakati wa kuwasilisha hoja na 

changamoto za wanafunzi kwa 

menejimenti za vyuo, kwani viongozi 

hao wamebeba taswira na maslahi 

mapana ya wanafunzi.
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MARTINE: 
TUJENGE MAHUSIANO MAZURI 
NA MENEJIMENTI ZA VYUO



KAMERA YETU
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Aprili 29, 2021: Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru akisaini Hati ya 

Makubaliano (MoU) na Mkurugenzi wa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar (ZHELB) 

Idd Khamis Haji katika Ha�a iliyofanyika Zanzibar.

Mkurugenzi Msaidizi wa Urejeshaji Mikopo (HESLB), Deus Changala akipeana 

mkono na mmoja wa waajiri bora waliopatiwa tuzo na HESLB wakati wa 

Maonesho ya Mikopo Day yaliyofanyika tarehe 27-28 Mei Jijini Mbeya.

Mei 25, 2021: Mwenyekiti mstaafu wa TAHLISO Peter Niboye 
akimkabidhi taarifa ya utekelezaji wa Jumuiya hiyo, Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) Hemed Suleiman 
Abdulla wakati wa mkutano baina yao uliofanyika Zanzibar.

Juni 7, 2021: Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razq 

Badru (kushoto) akionesha kwa waandishi wa vyombo 

vya habari Hati ya Makubaliano (MoU) kati ya HESLB na 

Wakala wa Usajili, Udhamini na U�lisi (RITA). 

Aprili 16, 2021: Mkurugenzi wa Fedha na Utawala HESLB, Neema 
Kuwite akimkabidhi cheti cha ushiriki wa mafunzo ya 
kuhudumia wateja, A�sa Mikopo Mkuu, Rose Malo.

Mei 31, 2021: A�sa Mawasiliano Mwandamizi HESLB, Ismail Ngayonga akitoa ufafanuzi kwa 
wanafunzi wa Shule ya Sekondari Chinangali Jijini Dodoma wakati walipotembelea banda la HESLB 
katika maonesho ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufunzi (NACTE).



JUKWAA LA WADAU

“Nawapongeza 
waajiri wote kwa 
ushirikiano mzuri 
mliouonesha kwa 
HESLB. Nawasihi 
waajiri wengine 
waendelee kujiitokeza 
na kuanza kuwasilisha 
makato yao HESLB ili 
kuwa na mfuko 
endelevu”, alisema 
Changala.

Na Jacqueline Msuya, Mbeya
Mbeya

HESLB imetoa tuzo ya utambuzi kwa waajiri kumi bora 

wanaozingatia sheria ya urejeshaji wa mikopo ya elimu 

ya juu kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Jijini Mbeya. 

  

Akizungumza wakati wa ha�a ya utoaji wa tuzo hizo, 

iliyofanyika hivi karibuni Jijini Mbeya, Mkurugenzi 

Msaidizi wa Urejeshaji Mikopo (HESLB), Deus Changala 

alisema malengo ya tuzo hizo ni kujenga hamasa ya 

urejeshaji wa mikopo ya elimu kwa waajiri na 

wanufaika.

“Nawapongeza waajiri wote kwa ushirikiano mzuri 

mliouonesha kwa HESLB. Nawasihi waajiri wengine 

waendelee kujiitokeza na kuanza kuwasilisha makato 

yao HESLB ili kuwa na mfuko endelevu”, alisema 

Changala.

Aliongeza kuwa waajiri hao wanasimamia marejesho 

ya 15% ya makato ya mshahara, na kwamba mwaka 

huu HESLB imewaenzi wakuu wa Taasisi hizo kumi 

zinazofanya vizuri zaidi katika marejesho katika Mkoa 

wa Mbeya.

Kwa mujibu wa Changala, tangu miaka ya nyuma 

HESLB imekuwa ikitoa tuzo mbalimbali za utambuzi kwa 

wadau. Mwaka 2021, HESLB imekuja na tuzo muhimu 

kwa lengo la kutoa motisha kwa waajiri wengine 

kuwasilisha marejesho kwa wakati. 

Akizungumza na HESLB Yako, Mkuu wa Chuo cha 

Catholic University of Mbeya (CUCOM) Prof. Romuald 

Haule ambayo ni mmoja wa washindi wa tuzo hizo 

alisema, Menejimenti ya CUCOM inaipongeza HESLB 

kwa kuitunuku tuzo hiyo ambayo kimsingi imedhihirisha 

juhudi zao katika matakwa ya Sheria ya urejeshaji wa 

mikopo.

“Uongozi na jumuiya nzima ya Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Kikatoliki Mbeya (CUCoM) tunapenda kutumia fursa hii 

kuishukuru Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 

Juu Tanzania (HESLB), hii ni heshima kubwa kwetu, 

tumefarijika na tunaahidi kuwa tutaendelea kuipalilia 

jadi hii adhimu” alisema Prof. Haule.

Waajiri kumi  waliopatiwa tuzo ni pamoja na taasisi ya 

Wildlife Conversation Society, Wakulima Tea Co. Ltd, 

Coca Cola Kwanza Ltd, SBC Tanzania Ltd,HJF Medical 

Research International, Pandahill Secondary, St. John 

College of Health Science, Catholic University Colege of 

Mbeya, Uyole Health science Institute na Lafarge 

Tanzania Limited
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KAMPASI

Yoctan ni mwanafunzi katika Chuo Kikuu 

cha Kilimo Sokoine (SUA) Mkoani 

Morogoro, mtoto pekee katika familia ya 

Mzee Lucas Mwamwingi (54) na Bi. 

Lupoke Mwambeta (46) ambao ni 

wakulima, wakazi Halmashauri ya Jiji la 

Mbeya.

“Naishukuru HESLB, kunipanga mkopo kwa 

100%. Mafunzo ya mwaka 2020 

yalinisaidia sana. Kwa hali ya kiuchumi ya 

familia yangu ingekuwa ngumu kumudu 

gharama za elimu kuanzia ada ya 

masomo na kadhalika” alisema Yoctan.

Yoctan anasema katika mafunzo hayo 

yaliyoendeshwa na Maa�sa wa HESLB, 

yalihudhuriwa na wanafunzi 2000 kutoka 

Shule za Sekondari na vyuo vya kati katika 

Jiji la Mbeya, yaliwasaidia kupata uelewa 

wa pamoja kuhusu taratibu za uombaji 

mikopo ya elimu ya juu.

Anaongeza kuwa HESLB imekuwa 

mkombozi kwa wanafunzi wahitaji kutoka 

katika kaya maskini, kwani kwa sasa 

wazazi wengi katika familia hizo 

wameondokana na msongo wa mawazo 

katika kusomesha vijana wao masomo ya 

elimu ya juu. 

“Kweli nimepata tafsiri kuwa mikopo ya 

elimu ya juu haina upendeleo na jambo 

la msingi ni mwombaji kujaza fomu kwa 

usahihi na kuwasilisha maombi yake kwa 

wakati,” alisema Yoctan.

Aidha, Yoctan aliwasihi wanafunzi wahitaji 

kujitokeza katika mafunzo 

yanayoendeshwa na HESLB ili kujiongezea 

uelewa wa namna ya kujaza fomu za 

maombi ya mikopo kwani yanasaidia 

idadi kubwa ya wanafunzi wahitaji.HAKUNA ‘KUBEBWA’
MIKOPO ELIMU YA JUU

Na Jacqueline Msuya,
Morogoro

Yoctan Mwamwingi (27) anataja siri ya kupangiwa 

mkopo wa elimu ya juu kwa asilimia 100 ilitokana na 

kuzingatia maelekezo yaliyotolewa katika mafunzo 

ya uombaji mikopo yaliyoendeshwa na HESLB Jijini 

Mbeya, mwezi Julai mwaka 2020.

“Naishukuru HESLB, kunipanga mkopo kwa 100%. Mafunzo ya mwaka 2020 
yalinisaidia sana, kwa hali ya kiuchumi ya familia yangu ingekuwa ngumu 
kumudu gharama za elimu...”

alisema Yoctan
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KAMPASI KAMPASI

Na Ismail Ngayonga
Dodoma

RAIS wa Jumuiya ya Serikali ya 

Wanafunzi wa Chuo Kikuu Dodoma 

(UDOSO), Daudi Kitiku amesema 

Jumuiya hiyo itaendelea kuiunga 

mkono Serikali kupitia HESLB kutokana 

na kulipa fedha na stahiki zote malipo 

ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya 

juu kwa wakati.

Akizungumza katika mahojiano 

maalum na HESLB Yako, Kitiku alisema 

katika kipindi cha miaka sita 

(2015-2021) fedha za mikopo ya 

wanafunzi wa elimu ya juu zimekuwa 

ziki�ka kwa wakati na hivyo kuimarisha 

hali ya utulivu na umakini kwa 

wanafunzi.

“Serikali, imekuwa ikiongeza bajeti ya 

mikopo mwaka hadi mwaka, mfano 

bajeti ya mwaka 2014/2015 ilikuwa TZS 

348 Bilioni na ikaongezeka hadi TZS 464 

Bilioni mwaka 2020/2021 na katika 

bajeti ijayo ya mwaka 2021/2022 

itakuwa TZS 570 Bilioni, ongezeko hili 

limepanua wigo kwa vijana wa 

Kitanzania kupata fursa ya kujiunga na 

masomo ya elimu ya juu”, alisema 

Kitiku.

Aidha Kitiku alipongeza mfumo wa 

malipo ya mikopo kwa njia ya alama za 

vidole (DIDIS) ambao umewezesha 

fedha za mikopo kuweza kuwa�ka 

moja kwa moja kwa wanafunzi wahitaji 

na hivyo kuongeza imani ya wanafunzi 

kwa HESLB.

Kitiku alisema UDOSO pamoja na 

Jumuiya nyingine za wanafunzi wa 

elimu ya juu nchini, Imekuwa Ikipata 

ushirikiano mkubwa kutoka HESLB 

kupitia ushirikiano na Maa�sa 

Madawati ya Mikopo Vyuoni ambao 

kwa muda wote wamekuwa 

wakishughulikia changamoto 

mbalimbali za wanafunzi.

“Pamoja na juhudi hizo za HESLB, 

Jumuiya na Serikali za wanafunzi pia 

zimekuwa zikipata ushirikiano mkubwa 

kutoka kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia ambayo ndiyo mlezi wetu 

katika kusimamia ustawi wa sekta ya 

elimu ya juu nchini” alisema Kitiku.

UDOSO TUTAENDELEA 
KUUNGA MKONO SERIKALI

Na Eline Maronga
Dodoma

“NI bajeti ya kazi na kazi Iendelee”, ni 

maneno ya Maa�sa Madawati ya Mikopo 

katika taasisi za Elimu ya Juu nchini 

wakipongeza hatua ya Serikali kutenga 

kiasi cha TZS 570 Bilioni kwa ajili ya bajeti ya 

mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu kwa 

mwaka wa masomo 2021/2022.

Kufuatia juhudi hizo, Maa�sa Madawati ya 

Mikopo katika Taasisi za Elimu ya Juu nchini 

wametoa maoni mbalimbali ya 

kuipongeza Serikali kupitia Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia mara baada ya 

kuwasilishwa kwa hotuba ya makadirio ya 

bajeti kwa mwaka 2021/2022.

A�sa Mikopo wa Chuo Kikuu Kishirikishi cha 

Elimu Dar es Salaam (DUCE) Daudi Salmon 

alisema ongezeko hilo la bajeti litasaidia 

kupunguza malalamiko ya baadhi ya 

wanafunzi kukosa mikopo na 

kuwapunguzia wazazi msongo wa mawazo 

katika kusomesha vijana wao.

“Kwa mfano, hapa DUCE asilimia 87% ya 

wanafunzi walikuwa wanufaika kwa mwaka 

wa masomo 2020/2021. Kwa ongezeko hili 

la bajeti tunatarajia kuwa asilimia 95% ya 

wanafunzi watakuwa wanufaika. Hii inatia 

matumaini kuwa serikali ina dhamira ya 

dhati ya kuhakikisha kila mtanzania 

anapata elimu bora” anasema Salmon.

Kwa upande wa A�sa Mikopo wa Chuo 

Kikuu Kishirikishi (JUCO) Mkoani Morogoro, 

Sarah Ayoub alisema ongezeko hilo la 

bajeti litaongeza hali ya utulivu vyuoni na 

kumwezesha A�sa Mikopo kufanya kazi kwa 

umakini mkubwa. “Mikakati yetu kama 

Chuo ni kuhakikisha  tunafuata maagizo 

yanayotolewa na HESLB na kuyatekeleza 

kwa maslahi ya wanafunzi wetu” alisema 

Sarah.

Naye Kennedy Mhema, A�sa Mikopo wa 

Chuo Kikuu Kishirikishi cha Elimu Mkwawa 

(MUCE) Mkoani Iringa, alisema ongezeko la 

bajeti litasaidia kuongea idadi ya 

wanufaika na kuwawezesha wanafunzi 

wenye uhitaji kutoka kaya maskini kutimiza 

ndoto zao za kujiunga na masomo ya elimu 

ya juu.

Akiwasilisha Hotuba ya Makadirio ya Bajeti 

ya Mapato na Matumizi kwa mwaka 

2021/2022, Waziri wa Elimu Sayansi na 

Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako alisema 

Serikali imetengeza kiasi cha TZS 570 Bilioni 

ajili ya bajeti ya mikopo ya elimu ya juu 

katika mwaka wa masomo 2021/2022.

Alisema bajeti hiyo ya masomo inatarajia 

kusomesha jumla ya wanafunzi wahitaji 

160,000 na kuongeza kuwa Serikali 

itahakikisha wanafunzi wahitaji wanaokidhi 

sifa na vigezo watapangiwa mikopo yao.

2020/2021

WANAFUNZI:
NI BAJETI YENU

Kwa mfano, hapa DUCE 
asilimia 87% ya wanafunzi 
walikuwa wanufaika kwa 
mwaka wa masomo 
2020/2021, kwa ongezeko 
hili la bajeti kwa mwaka 
2021/2022 tunatarajia 
kuwa asilimia 95% ya 
wanafunzi watakuwa 
wanufaika. Hii inatia 
matumaini kuwa serikali 
ina dhamira ya dhati ya 
kuhakikisha kila 
mtanzania anapata Elimu 
bora” anasema Salmon.
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KITAIFA

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdulla, ameupongeza uongozi wa TAHLISO kwa ushirikiano 
mkubwa ulioisaidia serikali kuweza kutatua changamoto 
zinazowakabili wanafunzi wa taasisi za elimu ya juu  nchini 
ikiwemo mikopo ya elimu ya juu.

Mhe. Hemed aliyasema Mei 25 mwaka huu wakati 
akizungumza na viongozi wa taasisi hiyo waliomaliza muda 
wao na kuwatambulisha viongozi wapya waliochaguliwa 
wakati walipo�ka o�sini kwake Vuga Zanzibar.

Alisema TAHLISO imeendelea kufanya kazi nzuri na kupata 
mafanikio makubwa katika kuratibu masuala mbalimbali ya 
wanafunzi wa vyuo vikuu nchini na hivyo kusaidia 
maendeleo ya vyuo vikuu nchini.

Aidha, Mhe. Hemed aliwataka viongozi hao kuendeleza 
mahusiano na ushirikiano kati yao na serikali ili Taifa liweze 
kupata maendeleo hasa katika sekta ya elimu, na 
kuwaeleza kuwa Serikali inawaamini vijana kwa mchango 
wao mkubwa wanaoutoa kwa taifa.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar aliwaasa viongozi 
wapya wa taasisi hiyo waliochaguliwa kujenga uzalendo na 
kudumisha falsafa ya uwajibikaji kwa kuunga mkono 
jitihada za viongozi wa serikali.

Mapema Mwenyekiti mstaafu wa TAHLISO, Peter Niboye 
alimpongeza Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar kwa 
jitihada zake anazozichukua katika kukuza sekta ya elimu 
nchini, na kueleza katika uongozi wao wamefanikiwa 
kutatua changamoto mbali mbali za wanafunzi.

Na Mwandishi Wetu
Zanzibar

MHE. HEMEDI
TAHLISO; KAZI NZURI
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Alisema TAHLISO imeendelea kufanya kazi nzuri na kupata mafanikio makubwa katika 
kuratibu masuala mbalimbali ya wanafunzi wa vyuo vikuu hususani suala la mikopo ya  
wanafunzi na hivyo kusaidia ukuaji na maendeleo ya vyuo vikuu nchini.



KIMATAIFA

Na Veneranda Malima

Dar es salaam

Imebainishwa kuwa wanafunzi wa Kitanzania wanaosoma 

nje ya nchi licha YA kupata elimu kwa lengo la kuziba 

pengo la uhaba wa wataalam katika baadhi ya kada 

nchini lakini pia wametanua wigo wa uelewa wao katika 

masuala ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na kidiplomasia.

Akizungumza na HESLB Yako, Mkurugenzi wa Uchambuzi na 

Utoaji Mikopo Dkt Veronica Nyahende amesema kuwa 

kusoma nje ya nchi ni fursa ya wanafunzi wa Kitanzania 

kupata elimu na wakati huohuo wakijifunza masuala 

mengine ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na kidiplomasia kwa 

faida ya nchi.

“Suala la kwanza kwa umuhimu ni kupata elimu ili kuziba 

pengo la uhaba wa ujuzi (skills gap), mengine ni kujifunza 

masuala ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na kuboresha 

ushirikiano wa kidiplomasia hasa na nchi mara�ki ambako 

wanafunzi hao wanakwenda kupata elimu”, amesema Dkt 

Nyahende.

Serikali imekuwa na utaratibu kupitia HESLB, kulipia sehemu 

ya gharama za masomo ya wanafunzi wa Kitanzania 

wanaokwenda kusoma nje ya nchi ikiwa ni pamoja na 

tiketi za kwenda na kurudi pamoja na fedha za kujikimu. 

Utaratibu huo ulianza mwaka 2010/2011 kwa Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi kutangaza nafasi za skolashipu 

kutoka kwa nchi mara�ki wa Tanzania. 

Ku�kia mwaka wa fedha 2020/2021 Serikali imeshatumia 

kiasi cha TZS 62.8 bilioni kuwanufaisha mamia ya wanafunzi 

wa Kitanzania ambao wengi wao tayari wanaitumikia nchi 

kama wataalam katika nafasi mbalimbali.

Mmoja wa wanufaika wa skolashipu za Serikali, Viatory 

Kazana Mnyaga (34) aliyehitimu Shahada ya Utawala 

katika Elimu kutoka Chuo Kikuu cha Pedagogica nchini 

Msumbiji mwaka 2019, amekiri kuwa licha ya elimu 

aliyoipata, amenufaika na mambo mengi. Baadhi yake 

ameyataja kuwa ni pamoja na kujifunza lugha mpya ya 

kigeni (Kireno), kukutana na kushirikiana na watu wa 

mataifa mbalimbali na kuongeza haiba yake katika 

kujiamini.

Wanafunzi wa kitanzania wamekuwa wakienda nje ya nchi 

kusoma shahada katika fani mbalimbali zikiwemo udaktari 

wa tiba ya binadamu, udaktari wa tiba ya mifugo, utaalam 

wa kilimo biashara, usanifu wa majengo na mifumo ya 

utalii na hoteli.

HESLB imekuwa ikitoa sehemu ya fedha kama mikopo ama 

ruzuku kwa niaba ya serikali kwa nyakati tofauti kwa 

wanafunzi wanaosoma katika baadhi ya nchi wahisani na 

mara�ki wa Tanzania zikiwemo China, Russia, Algeria, 

Msumbiji, Cuba, Misri, Ujerumani, Uturuki na Ukraine. Nchi 

nyingine ni Uganda, Serbia, Poland, Malaysia, Czech, Afrika 

Kusini na India. 

Nchi ambazo kwa sasa zina Wanafunzi wanaoendelea na 

masomo na idadi yao kwenye mabano ni Algeria (40), 

Cuba (1), Msumbiji (40) na Russia (23).
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MCHANGO WA
HESLB ELIMU YA 
JUU UGHAIBUNI

“Suala la kwanza 
kwa umuhimu ni 
kupata elimu ili 
kuziba pengo la 
uhaba wa ujuzi (skills 
gap), mengine ni 
kujifunza masuala ya 
kisiasa, kiuchumi, 
kijamii na kuboresha 
ushirikiano wa 
kidiplomasia hasa na 
nchi mara�ki 
ambako wanafunzi 
hao wanakwenda 
kupata elimu”, 
amesema Dkt 
Nyahende.



KITAIFAKIDIGITALI

Na Jacqueline Msuya
Dar es salaam

Kitengo cha TEHAMA HESLB kimesema 

kimekamilisha maandalizi ya kufunguliwa 

kwa dirisha la maombi ya mikopo ya elimu ya 

juu kwa mwaka 2021/2022 kwa njia ya 

mtandao (OLAMS) linalotarajiwa kufunguliwa 

mapema mwezi Julai 9 mwaka huu.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa TEAHAMA, 

Didas Wambura anaiambia HESLB Yako kuwa, 

kitengo hicho tayari kimepokea mahitaji yote 

ya msingi yanayohitajika kutoka Idara ya 

Uchambuzi na Upangaji Mikopo DLAD kwa 

ajili ya kuingiza taarifa kwenye  mifumo ya 

TEHAMA.

“Kila mwaka huwa tunakutana na O�si ya 

DLAD kwa ajili ya kuangalia marekebisho ya 

msingi kabla ya kufunguliwa kwa dirisha la 

maombi kwa njia ya mtandao kupitia OLAMS, 

ambalo ndio dirisha la wanafunzi kwa ajili ya 

kupokea maombi ya mikopo”  alisema 

Wambura.

Kwa mujibu wa Wambura, timu ya wataalamu 

ya TEHAMA tayari imefanyia kazi 

mapendekezo yaliyotolewa na O�si ya DLAD 

kuwataka wanafunzi wahitaji kuwa tayari na 

kuandaa mahitaji ya msingi ya maombi ya 

mkopo kwa mujibu wa mwongozo. 

Aidha Wambura alisema kwa mwaka 

2021/2022 Kitengo hicho kimepanga 

mikakati mbalimbali katika kuhakikisha kuwa 

unaongeza ufanisi na utendaji wa mfumo wa 

OLAMS kuwa imara na kuwawezesha 

wanafunzi wahitaji kutuma maombi yao kwa 

haraka na wepesi zaidi.

Aliongeza kuwa Kitengo cha TEHAMA pia kipo 

katika maandalizi ya uboreshaji wa mifumo 

mbalimbali ya kitaasisi ili kuwa na mfumo 

wezeshi utakaosaidia utoaji huduma 

mbalimbali kwa wateja kupitia njia 

mbalimbali za mtandao ikiwemo simu ya 

mkononi.

“Tumejipanga katika kuhakikisha kuwa ku�kia 

mwaka 2022 tunakuwa na dirisha la huduma 

za mtandao, ambazo zitasaidia wateja wetu 

kupata huduma kupitia simu za mkononi 

ambazo zitaongeza ufanisi na utendaji kazi 

wa taasisi yetu”, alisema Wambura.

Akifafanua zaidi Wambura alisema HESLB pia 

imejipanga kuimarisha ushauriano na 

wadau wa kimkakati ikiwemo TASAF, NIDA, RITA 

na ZHELB ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa 

na vielelezo mbalimbali vya wanafunzi 

wahitaji vinavyohitajika wakati wa dirisha la 

maombi na urejeshaji wa mikopo.
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WAMBURA:
TUPO ‘STANDBY’
TUPO KAMILI

“Tumejipanga  ku�kia mwaka 2022 tutakuwa na dirisha la 
huduma zetu kwa njia ya mtandao (HESLB Getway), ambalo 
litahusisha uombaji na urejeshaji wa mikopo na mifumo  ya 
malipo ya ndani kupitia simu za mkononi ambapo 
tutaongeza ufanisi na utendaji kazi wa taasisi yetu”

alisema Wambura 

Na Mwandishi Wetu
Mwanza

HESLB imesema imejiwekea mikakati madhubuti ya kuongeza makusanyo 

na kuendelea kutumia mbinu mbadala za kubaini wanufaika wa mikopo 

ya elimu ya juu nchini

Mkurugenzi wa Urejeshaji na Urejeshwaji Mikopo (HESLB) George Mziray 

alisema kufuatia maelekezo yaliyotolewa na Mhe. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jahmuri ya Muungano wa Tanzania ya kuendelea na makato ya 

15% ya kiwango cha mshahara wa wanufaika, tayari HESLB imeweka 

mikakati ya ku�kia malengo ya makusanyo na kubaini wanufaika.

“Tumejiwekea mikakati madhubuti ya kuongeza makusanyo na kubaini 

wanufaika wengi Zaidi, kufuatia maelekezo yaliyotolewa na Mhe. Rais, 

Samia Suluhu Hassan na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mhe. Prof. 

Joyce Ndalichako ya kufutwa kwa adhabu na tozo za mkopo”, alisema 

Mziray.

Alisema kuwa kupitia Kamati maalum iliyoundwa na HESLB kupitia hoja, 

ushauri na mapendekezo hayo tayari yameanza kufanyiwa kazi ili 

kuhakikisha kuwa wanufaika wanarejesha mikopo .

Kwa mujibu wa Mziray alisema katika mwaka 2021/2022 HESLB imejipanga 

kuhakikisha inaimarisha mahusiano na wadau wa kimkakati ikiwemo 

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), O�si ya Rais Tawala za Miko na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na wadau wengineo ili kuweza kurahisisha 

upatikanaji wa taarifa mbalimbali za wanufaika. 

Akizungumza katika maadhimisho ya siku ya Wafanyakazi Duniani,Jijini 

Mwanza, Rais Samia Suluhu Hassan alitoa maelekezo kwa HESLB kufuta 

tozo ya 6% ya kulinda thamani ya mkopo (VRF) na kuwataka wanufaika wa 

mikopo ya elimu ya juu kuendelea kurejesha mikopo hiyo kwa makato ya 

15% ya mashahara kwa wanufaika waliopo katika ajira rasmi.

Aidha, Mhe. Rais aliipongeza HESLB kwa kuongeza kasi ya makusanyo ya 

mikopo kwa wanafunzi kutoka TZS 28 Bilioni mwaka 2015/16 hadi ku�kia TZS 

192 Bilioni mwaka 2019/2020 na kuwataka wanufaika waliopo katika ajira 

rasmi kuendelea kurejesha mikopo hiyo kwa kiwango cha makato ya 

asilimia 15 kutoka katika mishahara yao.

TUTAWATAFUTA,
TUTAWAFIKIA,
TUTAWADAI,
KISTAARABU

“Tumejiwekea mikakati madhubuti ya 
kuongeza makusanyo na kubaini wanufaika 
wengi Zaidi, kufuatia maelekezo yaliyotolewa 
na Mhe. Rais, Samia Suluhu Hassan na Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mhe. Prof. 
Joyce Ndalichako ya kufutwa kwa adhabu na 
tozo za mkopo”, alisema Mziray.



Na Jacquiline Msuya 
Dodoma

MWENYEKITI Mstaafu wa Jumuiya ya 

Wanafunzi wa Vyuo vya Elimu ya Juu 

(TAHLISO), Peter Niboye, amempongeza 

Rais Samia Suluhu Hassan, kwa utendaji 

kazi wake uliotukuka na kusisitiza kuwa 

vyuo hivyo vitaendelea kuwa maeneo 

salama.

Akizungumza katika mahojiano maalum 

na HESLB YAKO, Niboye anasema Serikali 

imefanya jitihada mbalimbali za 

kuhakikisha Watanzania wa hali ya chini 

wanapata Elimu ikiwemo kuongeza bajeti 

ya elimu ya Juu ku�kia TZS 500 Bilioni kwa 

mwaka wa masomo 2021/2022.

Niboye anasema kwa muda mrefu sasa 

suala la migomo na maandamano ya 

wanafunzi wa elimu ya juu limedhibitiwa 

kutokana na kuwepo kwa uongozi imara 

wa wanafunzi wenye uwezo wa 

kushughulikia changamoto zao ikiwemo 

kupata fedha za mikopo kwa wakati.

Akizungumzia siri ya utulivu kwenye vyuo 

hivyo, Niboye anasema uongozi wake 

umeshughulikia changamoto mbalimbali 

zilizokuwa zikiwakabili wanafunzi na 

kurudisha imani ya jumuiya hiyo na 

taasisi mbalimbali za serikali.

“Nimeongoza taasisi hii bila 

maandamano tangu mwaka 2018 

nilipoingia madarakani hii ni kwa sababu 

mimi pamoja na viongozi wenzangu 

tuliamua kutambua majukumu yetu ya 

kutatua changamoto za wanafunzi na 

kufanya ziara za mara kwa mara vyuoni” 

anasema Niboye.

Kwa mujibu wa Niboye anasema hadi 

anapomaliza muda wa uongozi wake 

tayari ametembelea jumla ya vyuo vikuu 

na vya kati 201, ambapo wakati wa 

uongozi wake alihakikisha anatumia 

muda na nguvu yake kubwa katika 

kuhakikisha viongozi wote wanajitambua 

na kuisadia serikali.

Akifafanua zaidi, Niboye anasema wakati 

wa uongozi wao walijitahidi sana 

kurejesha imani ya TAHLISO kwa taasisi za 

Serikali ambazo wanafanya nazo kazi 

ikiwemo TCU, HESLB, NACTE, NHIF na taasisi 

nyingine ikiwemo Wizara ya Elimu, Sayansi 

na Teknolojia.

Na Jacqueline Msuya
Dar es Salaam

Jumuiya ya Wanafunzi wa Taasisi za Elimu ya 

Juu Nchini (TAHLISO), imepongeza juhudi 

zinazofanywa na Serikali kupitia Bodi ya Mikopo 

ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) katika 

kuongeza bajeti na idadi ya wanufaika wa 

mikopo ya juu nchini. 

Akizungumza katika mahojiano maalum na 

HESLB Yako, Mwenyekiti mpya wa TAHLISO, Frank 

Nkinda anasema katika kipindi cha miaka sita 

HESLB imeendelea kutumia mifumo imara ya 

kitaasisi inayowezesha wanafunzi wenye sifa na 

vigezo kupangiwa mikopo.

Nkinda aliongeza kuwa TAHLISO inatambua 

hoja na changamoto za wanafunzi, hivyo 

itaendelea kushirikiana na HESLB pamoja na 

viongozi wa Serikali za wanafunzi ili kuzipatia 

ufumbuzi wa kudumu. 

Akifafanua zaidi Nkinda alisema TAHLISO 

inatambua taasisi mafanikio makubwa 

yaliyotekelezwa na HESLB katika kuwawezesha 

wanafunzi wahitaji kutoka familia maskini, hivyo 

uongozi mpya wa TAHLISO utahakikisha 

unaendelea kuenzi mafanikio hayo.

AlisemaTAHLISO inatambua wajibu mkubwa 

ilionao katika kuratibu, kupokea na 

kushughulikia hoja zote za wanafunzi hususani 

suala la mikopo ya elimu ya juu, hivyo TAHLISO 

itahakikisha maoni hayo yana�kishwa katika 

ngazi husika na kupatiwa ufumbuzi.

“TAHLISO tuna wajibu wa kuishauri Serikali na 

kuwasilisha hoja, maoni ya wanafunzi pale 

yanapojitokeza na tunapaswa kutumia hekima 

na busara katika kuziwasilisha, hili ni jukumu 

linalopaswa kufanywa na viongozi wote wa 

jumuiya ya serikali za wanafunzi” alisema 

Nkinda.

Nkinda alisema TAHLISO itaendelea kushirikiana 

na taasisi zote za serikali zinazohusika na sekta 

ya elimu ya juu nchini ikiwemo Tume ya Vyuo 

Vikuu (TCU), HESLB na Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi (NACTE).

NIBOYE; UONGOZI KUPOKEZANA
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JUKWAA LA WADAU

UONGOZI MPYA TAHLISO
WAIPONGEZA SERIKALI



KAMPASI

DODOMA
 JENGO LA CAG, GHOROFA YA CHINI, 

S.L.P 984, DODOMA,
SIMU: 0758 067 577 | 0739 067 577

 DODOMA@HESLB.GO.TZ

ZANZIBAR 
 JENGO LA ZSTC, KINAZINI, BR. MALAWI,

S.L.P 900, ZANZIBAR,
SIMU: 0779 321 424 

ZANZIBAR@HESLB.GO.TZ 

ARUSHA
NSSF JENGO LA MAFAO, GROROFA YA KWANZA,

S.L.P 2712, ARUSHA,
SIMU: 027 2520128  | 0624 100011  | 0739 102016

ARUSHA@HESLB.GO.TZ

MWANZA
PSSSF PLAZA, GROROFA YA PILI, 

FRONT WING, BR. KENYATTA, S.L.P  3051, MWANZA, 
SIMU: 028 2506008 | 0759 819350 | 0738 153661

MWANZA@HESLB.GO.TZ

MBEYA
 JENGO LA CAG, BR. MBALIZI,

S.L.P 319, MBEYA,
SIMU: 0738 131310 | 0738 131311 

MBEYA@HESLB.GO.TZ

MTWARA
NHC RAHA LEO COMPLEX GROROFA YA PILI

KIWANJA NA. 217 KITALU H,
KARIBU NA OFISI YA MKUU WA MKOA

S.L.P  969, MTWARA, SIMU: 0736 026 668
MTWARA@HESLB.GO.TZ

OFISI ZETU

DAR ES SALAAM
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Na Mwandishi wetu

Dar es salaam

FARAJA katika maisha ni mwanzo mpya wa nuru 

na mwanga wa safari ya mafanikio ya 

mwanadamu.

Zipo methali za kiswahili ambazo zinaakisi 

nadharia ya faraja, Justa Joseph (21) 

anathibitisha kuwa ni kweli “Baada ya dhiki 

faraja” kufuatia msiba wa wazazi wake Joseph 

Kazoba na Laurensia Pastory. 

Simulizi ya Justa Joseph (21), Mwanafunzi wa 

mwaka wa kwanza wa Chuo Kikuu Ardhi (ARU), 

inafafanua dhana ya HESLB katika utoaji na 

upangaji wa mikopo kwa wanafunzi wahitaji, 

kama anavyojieleza katika mahojiano maalum 

kati yake na HESLB Yako.

“Ni mtoto wa pekee katika familia yetu ya watoto 

saba ambao ni yatima, niliyebahatika ku�ka 

masomo ya chuo kikuu, wenzangu walikata 

tamaa na kuishia njiani. Binafsi nilijipa moyo na 

kumtanguliza Mungu, naishukuru HESLB kwa 

kuja kuwa mkombozi wa familia yetu”, alisema 

Justa.

Akifafanua zaidi Justa anasema alipopata 

taarifa ya kuchaguliwa kujiunga na ARU alijawa 

na wasiwasi kutokana na uyatima na hali ya 

kiuchumi ya familia yakeilikuwa duni kidogo, na 

hivyo anaishukuru Serikali kupitia HESLB 

haikumuacha mkiwa ilimpangia mkopo wa 

elimu ya juu kwa asilimia 100.

Justa alisema mwaka 2020, wakati HESLB 

ilipotoa mwongozo na kufungua dirisha la 

maombi ya mkopo wa elimu ya juu mwaka 

2020, alijitahidi kujaza fomu kwa usahihi, kutuma 

kwa wakati na kuambatisha nyaraka 

mbalimbali zilizohitaji.

Anazitaja moja ya nyaraka hizo kuwa ni pamoja 

na cheti cha kuzaliwa na vyeti vya vifo vya 

wazazi wake, vilivyohakikiwa na RITA pamoja na 

kuhakiki usahihi wa maombi yake kabla ya 

kutuma kwa njia ya mtandao.

“Binafsi nilipohitimu masomo ya kidato cha sita, 

Shule ya Sekondari Josiah Girls ambayo ni shule 

binafsi iliyopo Wilaya ya Bukoba mwaka 2020, 

nilipata daraja la I, niliamini kuwa nitapangiwa 

mkopo kutokana na sifa za uhitaji zilizoanishwa 

katika mwongozo zilienda sambamba na 

uhalisia wangu” alisema Justa.

Ailihitimisha kwa kuipongeza HESLB kwa kuwa 

na mfumo wenye uwazi katika utoaji na 

upangaji wa mikopo na kuwataka wanafunzi 

wahitaji kuondokana na dhana ya kuwa 

wanafunzi waliosoma shule binafsi 

hawapangiwi mikopo ya elimu ya juu.

HESLB MLEZI WA WANA


