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Tunawakaribisha
wanufaika wapya wa
mikopo 2023/2024
Mwaka mpya wa masomo 2023/2024 kwa vyuo vya elimu ya 
juu hapa nchini unakaribia kufunguliwa mwishoni mwa mwezi 
Oktoba mwaka huu, ukiashiria wanafunzi wapya nao 
wanajiunga na elimu ya ngazi hiyo ya juu wakitoka ama Kidato 
cha Sita ama ngazi ya Stashahada.

Upya kwa tafsiri ya haraka ni hali ambayo haikuwepo awali au 
zamani, kwamba si kongwe. Hali ya upya inaweza 
kufananishwa na wanafunzi wapya katika vyuo vya elimu ya juu 
ikimaanisha hawakuwepo ama katika ngazi hiyo ya elimu au 
hawakuwepo katika chuo husika au ndio wamepata mikopo 
kwa mara ya kwanza japo walikuwa tayari chuoni. Upya 
unaandamana na kutokuwa na uzoefu wa eneo au taratibu 
mpya. Sasa kwa upande wa wanafunzi wapya wa mwaka wa 
kwanza, kutokana na kwamba wengi wao ni wageni wa ngazi 
ya elimu ya juu na mazingira ya taasisi za ngazi hiyo, wanayo 
mengi wanayotakiwa kujifunza ili kwenda sawia na mazingira 
ya elimu ya juu.

HESLB kwa kutambua hilo, inawahimiza wanafunzi wenye sifa 
watakaopangiwa mikopo kuwa na kiu ya kujifunza taratibu za 
taasisi walikodahiliwa na zaidi kuitambua ofisi inayoshughulikia 
mikopo ya wanafunzi iliyopo katika kila chuo.

Ni muhimu kwa wanufaika wapya wa mikopo kutimiza wajibu 
huu wa msingi mara wafikapo vyuoni kutokana na jukumu la 
ofisi inayosimamia mikopo kuwa kiunganishi kati ya HESLB, 
mwanafunzi mnufaika na chuo alipodahiliwa.

Kwa kawaida vyuo takriban vyote vya elimu ya juu huweka 
ratiba ya wiki moja au zaidi ya kuwa na mafunzo elekezi ya 
taratibu za chuo (orientation week) na huduma za wadau 
muhimu kwa ustawi wa wanafunzi. HESLB inavishukuru vyuo vya 
elimu ya juu kwa kuizingatia na kuiweka katika ratiba kila mwaka 
wa masomo unapoanza ili kuwaelimisha wanafunzi wapya juu 
ya wajibu wao na kusisitiza matumizi sahihi ya fedha za mikopo. 

HESLB hutumia fursa hiyo ya ‘orientation week’ kuvifikia vyuo kwa 
lengo la kuwapatia taarifa za moja kwa moja wanafunzi wapya 
waliopangiwa mikopo kuhusu wajibu wao katika kipindi chote 
wanapokuwa masomoni. Katika muda huo pia HESLB hupata 
nafasi ya kupokea maoni kutoka kwa wanufaika.

Licha ya kwamba mnyororo wa utoaji mikopo ya wanafunzi wa 
elimu ya juu kuanzia kuomba hadi malipo ni kwa njia ya mfumo 
ambapo mwombaji hutengeneza akaunti yake ya kudumu 
(SIPA) wakati wa kuomba mkopo, akaunti anakopata taarifa 
zake za mkopo; Jambo letu leo ni kuwasisitiza wanafunzi wapya 
kuhakikisha wanatembelea ofisi ya kusimamia mikopo kwa 
‘Loan Officer’ ili kuhakiki taarifa za msingi kabla ya kupokea 
mkopo zikiwemo namba ya simu na akaunti ya benki. Ni katika 
ofisi ya mikopo ambapo uratibu hufanyika iwapo kuna 
masahihisho au nyongeza ya taarifa mpya za mwanafunzi 
kuhusu mkopo wake.

Kila la heri kwa wanufaika wapya wa mikopo na karibuni sana 
elimu ya juu.
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Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Mheshimiwa Prof. 
Adolf Mkenda amezindua awamu ya pili ya Ufadhili wa 
‘Samia Scholarship’ kwa wanafunzi wenye ufaulu wa juu 
katika tahasusi za sayansi waliohitimu kidato cha sita 
mwaka huu (2023) katika mitihani iliyoendeshwa na Baraza 
la Mitihani la Tanzania (NECTA) na kueleza kuwa serikali 
inalenga kuongeza wataalamu na kuimarisha zaidi eneo 
la fani za Sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati (STEM).

Prof. Mkenda alifanya uzinduzi huo Julai 27, 2023 katika 
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi (MUHAS) kilichopo 
jijini Dar es salaam ambapo pia alitoa tathmini ya 
maendeleo ya wanafunzi walionufaika na ‘Samia 
Scholarship’ awamu ya kwanza iliyoanza 2022/2023 na 
kubainisha kwamba jumla ya wanafunzi 636 walidahiliwa 
na kusajiliwa katika taasisi 18 za Elimu ya Juu nchini.

Kama ilivyokuwa mwaka jana, wanafunzi hao wapya 640 
watakaonufaika na ufadhili wa Samia Scholarship mwaka 
2023/2024 kwa kugharimiwa kwa asilimia 100  fedha za 
chakula na malazi, ada ya mafunzo, mahitaji maalumu 
ya vitivo, gharama za mafunzo kwa vitendo, utafiti, Bima 
ya Afya na vifaa saidizi kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu.

“Ufadhili huo ni kwa masomo ya Shahada ya Kwanza kwa 
wanafunzi wenye ufaulu wa juu zaidi katika Mitihani ya 
Kidato cha Sita mwaka 2023 inayoendeshwa na 
kusimamiwa na Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA) 
katika tahasusi za Sayansi na kuchaguliwa kujiunga na 
Programu za Sayansi Teknolojia, Elimu Tiba na Hesabu 
katika Vyuo vikuu nchini”, alisema Prof. Mkenda.

Aidha, amefafanua kwamba, majina ya wanafunzi 640 
wenye ufaulu wa juu zaidi katika tahasusi za PCB, PCM, 
PGM, CBG, CBA, PMC na CBN yatatangazwa katika tovuti 
ya Wizara ya Elimu; www.moe.go.tz na ya HESLB; 
www.heslb.go.tz kabla ya kufunguliwa kwa dirisha la 
maombi ya ufadhili  kwa mwaka huu.

Maombi ya ufadhili wa Samia Scholarship kwa wanafunzi 
wa Kitanzania watakaodahiliwa kusoma katika vyuo vya 
elimu ya juu ndani ya nchi, yatawasilishwa HESLB kwa njia 
ya mtandao kupitia mfumo wa https://olas.heslb.go.tz kwa 
muda wa majuma mawili kuanzia Jumatatu, Septemba 
25, 2023.

Sambamba na hilo imebainishwa kwamba kwa mwaka 
wa masomo 2023/2024 Wizara imetenga zaidi ya Shilingi 
Bilioni 6 kuwezesha utekelezaji wa mpango wa ufadhili na 
kubainisha kuwa lengo la ufadhili huu ni kuongeza idadi ya 
wanasayansi nchini ambao watachangia na kuongeza 
chachu katika maendeleo ya viwanda nchini. 
“… mwaka wa masomo 2022/2023 shilingi bilioni tatu 
zilitengwa na kunufaisha wanafunzi 636 ambapo Kati ya 
wanafunzi hao, wa kike walikuwa 261 (41%) na wa kiume 
375 (59%)”, Alisema Prof. Mkenda.

Serikali imetenga TZS 6.7 bilioni kwa mwaka wa masomo 
2023/2024 zitakazowanufaisha jumla ya wanafunzi 1,276; 
wakiwemo wa mwaka wa kwanza (640) na wa mwaka wa 
pili (636).

640
kunufaika
‘Samia Scholarship’
2023/2024

Na Mwandishi wetu
Dar es salaam

TZS 6.7 bilioni
zatengwa
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Ni toleo la 11 la Jarida hili la Mtandao mahsusi kwa ajili ya 
kukupatia kwa muhtasari yaliyojiri HESLB ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa majukumu yetu ya kila siku na pia matukio 
muhimu ya kitaifa yaliyofanyika katika sekta ya elimu hususan 
elimu ya juu katika robo ya kwanza ya mwaka 2023/2024.

Tukio kubwa zaidi kwa upande wa HESLB katika kipindi hiki ni 
kuanza kwa msimu mpya wa maombi ya mikopo ya 
wanafunzi wa elimu ya juu ikiwa pia ni maandalizi ya kuanza 
kwa mwaka mpya wa masomo 2023/2024.

Msimu mpya huanza kwa kutangazwa kwa mwongozo wa 
utoaji mikopo kwa mwaka husika. Mwongozo huo hutaja sifa, 
masharti na utaratibu wa kuomba mikopo kwa wanafunzi 
wahitaji wenye sifa stahiki. Uzinduzi wa msimu mpya ulifanyika 
Julai 13, 2023 katika ofisi za HESLB jijini Dar es salaam na 
kuongozwa na Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Mheshimiwa Omari Kipanga.

HESLB na Serikali kwa ujumla inahakikisha utoaji na urejeshaji 
wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu unafanyika kwa 
ufanisi kwa kutumia mifumo ya TEHAMA iliyoboreshwa 
ukiwemo mfumo mpya wa malipo ya wanafunzi kidigitali 
utakaoanza kutumika mwaka mpya wa masomo 2023/2024 
ambapo mwanafunzi mnufaika aliyekwishasajiliwa kwenye 
mfumo, atapokea ujumbe wa kujulishwa kiasi cha mkopo na 
kipengele husika kisha atakiri kupokea kupitia simu yake na 
baada ya hapo ataweza kutoa fedha zake kwa ajili ya 
matumizi.

Mwaka huu 2023/2024 bila shaka utakuwa wa mafanikio zaidi 
kuanzia uchambuzi na upangaji mikopo hadi urejeshaji 
mikopo kwa kuzingatia miongozo ya utendaji, uwajibikaji na 

utoaji huduma kwa wateja kwa tija na usawa.

Kipekee nitoe shukrani za dhati kwa Mheshimiwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa utashi wake wa kuidhinisha TZS 731 
bilioni kugharimia masomo ya wanafunzi wa elimu ya juu kwa 
mwaka huu 2023/2024 ambazo zitawanufaisha wanafunzi 
takriban 220,376 wakiwemo 75,000 wa mwaka wa kwanza. Hii 
inamaanisha wanafunzi wa Tanzania wana uhakika wa 
kusoma katika ngazi zote za elimu kwa ufadhili wa Serikali.

Shukrani pia kwa usimamizi wa Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ikiongozwa na Mheshimiwa Profesa Adolf Mkenda 
na Bodi ya Wakurugenzi wa HESLB ikiongozwa na Profesa 
Hamisi Dihenga; chini ya uongozi wao, HESLB imekuwa imara 
zaidi kiutendaji.

Tunazishukuru na kupongeza utayari wa Menejimenti za Taasisi 
za Elimu ya Juu takriban 100 ambazo zinatoa mafunzo kwa 
wanafunzi wanufaika wa mikopo kwa kuhakikisha muda wote 
zinaziwezesha ofisi za kusimamia mikopo ya wanafunzi na 
hivyo kuwa na ushirikiano mzuri baina ya HESLB, chuo na 
mwanafunzi.

Ongezeko la fedha za mikopo linaashiria ongezeko la 
wanafunzi; Menejimenti ya HESLB imejipanga kuendelea 
kusimamia utoaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu 
kulingana na ustahiki wa wanafunzi wahitaji wanaolengwa 
kunufaika kwa kugharimiwa masomo yao kwa mwaka 
2023/2024 na vilevile kuimarisha mikakati ya makusanyo ya 
mikopo kutoka kwa wanufaika ambao mikopo yao imeiva na 
wanarejesha ili kuchangia wastani wa 30% kwenye mfuko wa 
mikopo ya wanafunzi. 

TZS 0.73 Trilioni kunufaisha 
Wanafunzi 220,376 mwaka 2023/2024

HESLB na Serikali kwa ujumla inahakikisha utoaji na urejeshaji wa mikopo ya 

wanafunzi wa elimu ya juu unafanyika kwa ufanisi kwa kutumia mifumo ya 

TEHAMA iliyoboreshwa ukiwemo mfumo mpya wa malipo ya wanafunzi 

kidigitali utakaoanza kutumika mwaka mpya wa masomo 2023/2024
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Serikali imejipanga kuanza kutoa mikopo katika ngazi ya 

Stashahada (Diploma) kuanzia mwaka wa masomo 

2023/2024 ili kuongeza idadi ya wataalamu wa kada za fani 

za kipaumbele katika ngazi hiyo.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Mheshimiwa 

Omary Kipanga alibainisha hayo Julai 13, 2023 jijini Dar es 

salaam wakati akizindua ‘Mwongozo wa Uombaji Mikopo ya 

Elimu ya Juu kwa Mwaka wa Masomo 2023-2024’.

Licha ya kutaja neema hiyo kwa wanafunzi wanaotarajia 

kujiunga na vyuo vya kati mwaka huu, Mhe. Kipanga 

aliwashihi wanafunzi hao kuwa na subira na kwamba 

mwongozo kuhusu utoaji mikopo kwa ngazi hiyo 

unaandaliwa na kisha kutangazwa ili kuwawezesha 

wanafunzi wenye sifa kuomba.

Kuhusu mikopo ya elimu ya juu, Mhe. Kipanga alisema kuwa 

Serikali imetenga TZS 731 bilioni zitakazowanufaisha jumla ya 

wanafunzi 220,376 katika mwaka wa masomo 2023/2024.  

Akizungumza katika hafla hiyo iliyofanyika katika ofisi za Bodi 

ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB) zilizopo eneo la TAZARA 

jijini Dar es salaam, Naibu Waziri Kipanga alisema kiasi hicho 

cha fedha kimeongezeka kutoka TZS 654 bilioni zilizotolewa 

na Serikali katika mwaka uliopita 2022/2023.

“Dhamira ya Serikali kuwawezesha vijana wa kitanzania 

kupata elimu ya juu inaonekana kwa vitendo,” alisema 

Naibu Waziri Kipanga na kuwasihi wanafunzi waombaji 

mikopo kuusoma na kufuata maelekezo yaliyomo kwenye 

Mwongozo huo wa Uombaji Mikopo unaopatikana katika 

tovuti za Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

(www.moe.go.tz) na tovuti ya HESLB (www.heslb.go.tz).

Aidha, kwa upande wa mabadiliko ya utaratibu wa kuomba 

na kuwasilisha maombi HESLB, Mhe. Kipanga alisema kuwa 

kuanzia mwaka huu, waombaji mkopo hawalazimiki kutuma 

nakala ngumu (hard copies) na kuongeza kuwa maombi 

yote yanawasilishwa na kuchambuliwa kwa mfumo na 

mwombaji kupata mrejesho kupitia akaunti aliyofungua 

kuombea mkopo (Student’s Individual Permanent Account) 

maarufu kama SIPA.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya HESLB Prof. Hamisi 

Dihenga alizungumza katika hafla hiyo na kufafanua 

kwamba baada ya uzinduzi wa mwongozo, HESLB 

itaendesha programu za elimu kwa umma kupitia redio, 

runinga, mitandao ya kijamii na mikutano ya moja kwa 

moja.

Maafisa wa HESLB wameendelea kutoa elimu ya uombaji 

mikopo kwa wanafunzi wa Kidato cha sita kati ya mwezi Julai 

na Septemba, 2023 katika shule za sekondari 35 zilizopo 

mikoa ya Dodoma, Dar es salaam, Arusha, Mwanza, Mbeya 

na Mtwara na kugawa mabango na vipeperushi vyenye 

taarifa za utaratibu na nyaraka muhimu katika uombaji 

mikopo ambavyo pia vilifikishwa Makao Makuu ya Jeshi la 

Kujenga Taifa (JKT) kwa lengo la kugawiwa kwenye kambi 

zote 20 ambako wanafunzi waliohitimu Kidato cha Sita 

mwaka huu walikuwa wanaendelea na mafunzo kwa 

mujibu wa Sheria.

Katika utaratibu huo endelevu wa utoaji elimu kwa umma, 

HESLB pia inashiriki katika vipindi na kutoa matangazo kupitia 

vyombo vya habari na mitandao ya jamii ili kufikisha ujumbe 

kwa walengwa wengi zaidi.

Na Mwandishi Wetu
Dodoma

Waziri Kipanga 
aonesha moshi 
mweupe kwa 
wanafunzi ngazi 
ya Stashahada
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SEPTEMBA, 25 2023 -
OKTOBA, 15 2023



Na Mwandishi Wetu
Dar es Salaam

KONA YA MNUFAIKA
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Mwalimu Lilian Sefue wa Shule ya Msingi Umoja 
wa Mataifa iliyopo Halmashauri ya Manispaa 
ya Ilala jijini Dar es Salaam, ameipongeza 
HESLB kwa kazi nzuri inayofanya ya kusaka 
wadaiwa wa mikopo ya elimu ya juu na 
kuiomba isichoke kufanya kazi hiyo, kwa kuwa 
bila mikopo kurejeshwa vijana wengi wahitaji 
wanakosa fursa ya kusoma vyuo vikuu. 

Mwalimu Lilian amejitokeza na kulipa mkopo 
wake wote uliokuwa umebaki, kiasi cha Shilingi 
milioni sita laki nne na elfu sitini na nne 
(6,464,000), baada ya kuona wazazi wengi 
wanakuwa na wasiwasi mkubwa wa jinsi ya 
kumudu gharama za chuo kikuu, na hivyo 
akaona umuhimu wa kurejesha ili 
kuwawezesha watanzania wengine wenye 
uhitaji nao wapate fursa ya kusoma elimu ya 
juu. 

Mwalimu Lilian ambaye alipata Shahada ya 
Sanaa ya Ualimu na Maendeleo ya Jamii 
katika Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 
Tanzania (IAE), na kuhitimu mwaka 2018, 
amejikita katika kufundisha Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu (KKK) ambapo anafundisha 
madarasa ya awali yaani darasa la kwanza na 
la pili. 

“…Kazi yangu kubwa ni kuwajengea msingi 
mzuri watoto hawa wadogo ambao natamani 
wafike hatua kama yangu au zaidi hapo 
mbeleni. Mimi nilikopeshwa na serikali 
nikatimiza ndoto zangu, natamani hawa 
watoto pia wapate fursa hiyo, na hicho hasa 
ndicho kilinisukuma nikaona nirejeshe mkopo 
wangu wote nikiamini utasaidia kutimiza ndoto 
za mtanzania mwingine…”, anaelezea 
Mwalimu Lilian.

Kwa upande mwingine, Mwalimu Lilian 
ameishauri HESLB isichoke na iongoze kasi ya 
kuwasaka wadaiwa wa mikopo ya elimu ya 
juu, kwa kutoa elimu zaidi kwa umma na 
kushirikiana na waajiri katika kuwabaini ili 
mikopo hiyo ilipwe kwa wakati.

“Najua suala la kurejesha mkopo wowote ule 
huwa ni gumu sana, ila naishauri HESLB 
isichoke kusaka wadaiwa, na iongeze juhudi 
zaidi katika kuwasaka wanufaika wa mikopo 
ambao hawajaanza kabisa kurejesha mikopo 
yao, kwa kutoa elimu na kushirikiana na waajiri, 
ili wadaiwa wengi walipe mikopo yao, 
iwasaidie watanzania wengine wanaojiunga 
na vyuo vikuu …”, anasisitiza Mwalimu Lilian.

Mwalimu Lilian anatoa wito pia kwa wanufaika 
wa mikopo ya elimu ya juu ambao wana 
kipato na bado hawajaanza kurejesha mikopo 
waliyopewa na serikali, wawe wazalendo, 
wajitokeze na kurejesha mikopo yao ili kuunga 
mkono juhudi za serikali za kuendelea 
kusomesha watanzania wengi ngazi ya elimu 
ya juu.

Wahenga wanasema, “Atafutaye hachoki na 
akichoka keshapata”, HESLB tunaendelea 
kukusanya mikopo bila kuchoka na kubuni 
mbinu mpya kila mara ili kuhakikisha mikopo 
iliyoiva inarejshwa kwa wakati.

LILIAN:

Mwalimu Lilian amejitokeza na kulipa mkopo 
wake wote uliokuwa umebaki, kiasi cha 
Shilingi milioni sita laki nne na elfu sitini na 
nne (6,464,000), baada ya kuona wazazi 
wengi wanakuwa na wasiwasi mkubwa wa 
jinsi ya kumudu gharama za chuo kikuu...

HESLB msichoke, wanufaika mikopo warejeshe 
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KAMERA YETU

Julai 11,2023: Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya HESLB ikiwa katika O�si za Mpango wa Serikali 
nchini Afrika Kusini unaotoa usaidizi wa kifedha kwa Wanafunzi wanaosoma elimu ya juu wasio na uwezo 

wa kujigharimia masomo (National Student Financial Aid Scheme - NSFAS) kwa ziara ya kubadilishana 
uzoefu iliyofanyika Julai 11-14,2023, jijini Cape Town. Kutoka kushoto ni Mkurugenzi Msaidizi wa TEHAMA, 
Bahati Singa, Meneja Mawasiliano, Veneranda Malima, Mkurugenzi Msaidizi wa Utawala na Rasilimali 

Watu, Gibson Mayani, Mkurugenzi Msaidizi wa Urejeshwaji Mikopo, Phidelis Joseph pamoja na 
Mkurugenzi Msaidizi wa  Ununuzi na Ugavi,  Sadiki Sangawe.

Julai 18, 2023: Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda (wa pili 

kushoto) akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq Badru (wa pili 

kulia) katika kilele cha Maonesho ya 18 ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia 

yaliyofanyika Julai 18-22, 2023 katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es salaam. 

Agosti 17,2023: Maa�sa kutoka HESLB (katikati waliovaa mashati ya bluu) wakiwa katika picha ya pamoja na wanafunzi wa 
kidato cha tano na sita wa shule ya Sekondari Misungwi mkoani Mwanza, mara baada ya kumaliza kipindi cha utoaji elimu ya 

masuala ya uombaji mikopo ya elimu ya juu.

Agosti 2, 2023: A�sa Habari na Uhusiano-HESLB, 
Abdullah Khamis, akihudumia wateja walio�ka 
kupata huduma katika banda la HESLB katika 

Maonesho ya nne ya Wiki ya Elimu ya juu Zanzibar 
yaliyofanyika Julai 30 - Agosti 5, 2023 katika 

Viwanja vya Maisara, Zanzibar.

Agosti 1, 2023: Ujumbe wa HESLB, pamoja na wenyeji wakifuatilia mada iliyokuwa ikiwasilishwa na Mkurugenzi Msaidizi 
wa Habari, Elimu na Mawasiliano, Omega Ngole (hayupo pichani). HESLB ilikutana na Shirika la Wanafunzi wa Korea 

(Korea Student Aid Foundation-KOSAF) Julai 30 – Agosti 3, 2023 katika mji wa Daegu nchini Korea Kusini.

HESLB_TanzaniaHESLB Tanzania



Na Mwandishi Wetu
Dar es Salaam
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Soma taarifa kupitia kurasa za mitandao ya 
kijamii za HESLB kwa jina la HESLB Tanzania 
kisha sambaza tabasamu na furaha kwa 
wengine ili kujenga future yako! 

Kwa Lugha nyepesi ni kwamba kurasa za 
mitandao ya kijamii za HESLB (Facebook na 
Instagram) sasa zinatambulika rasmi kwa 
wadau na wateja baada ya kupata Uthibitisho 
yaani tiki ya bluu (Blue tick checkmark) kwa 
uratibu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA).

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano HESLB, 
Omega Ngole amesema ‘Blue Tick’ kwa HESLB 
ina umuhimu mkubwa kutokana na huduma 
za taasisi hiyo za upangaji, utoaji na urejeshaji 
mikopo ya elimu ya juu kugusa maslahi ya 
Watanzania wengi.

 “Tunawasihi wadau na wateja wetu 
waendelee kufuatilia kurasa zetu kwenye 
mitandao hiyo kwa ajili ya kupata taarifa 
mbalimbali za uhakika kutoka HESLB”,  
amesema Ngole.

Ngole ameongeza kuwa Taasisi za umma 
zimekuwa mstari wa mbele kuongeza idadi ya 
wasomaji na wafuasi wa taarifa zake kupitia 
mitandao ya kijamii ili kujenga ushawishi na 
kutangaza huduma za umma kwa jamii ili 

kuepusha upotoshaji wa maudhui mitandaoni 
unaoweza kuibua taharuki katika jami.

Blue tick katika kurasa za mitandao za HESLB 
zinamaanisha kurasa hizo ni rasmi kwa ajili ya 
taarifa na habari zinazotolewa na HESLB 
kwenda kwa wadau na kwamba 
zimethibitishwa kwa mujibu wa taratibu za 
usajili wa mitandao ya kijamii Tanzania.

Kuhusu ukurasa wa X (zamani Twitter) wa HESLB 
ambao bado haujathibitishwa, Ngole 
amewatoa hofu wadau na wateja kuhusu 
uhakika wa taarifa zinazotumwa kupitia 
ukurasa huo kwa sasa kwamba zinaaminika 
kwa kuwa taratibu za awali za usajili wa 
ukurasa huo zimekamilika na muda wowote 
kuanzia sasa, pia utapatiwa alama ya tiki ya 
bluu.

Kurasa za mitandao ya kijamii za HESLB 
Tanzania (Facebook, Instagram na Twitter) 
ilianza kutumiwa na HESLB miaka nane (8) 
iliyopita na mwezi Novemba mwaka 2021, 
HESLB ilianza utaratibu wa kuthibitisha rasmi 
kurasa zake za mitandao hiyo ya kijamii 
ambapo mwezi Aprili, 2023 ukurasa ya 
Facebook ulithibitishwa na baadae mwezi 
Julai mwaka huu ukurasa wa Instagram pia 
ulipata Blue tick.

HESLB KIDIGITALI

Wahi
Chap!

Taarifa sahihi
toka mitandao
yetu ya kijamii
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JUKWAA LA WADAU

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB) imesaini makubaliano ya 
kimkakati na Shirika la Posta Tanzania 
(TPC), ili kurahisisha huduma ya uombaji 
mikopo kwa wanafunzi wahitaji 
wanaotarajia kujiunga na vyuo vya elimu 
ya juu ili kuwawezesha waombaji 
mikopo kupata unafuu na usaidizi makini 
katika kipindi ambapo dirisha la uombaji 
mikopo lipo wazi.

Katika hafla ya utiaji saini iliyofanyika 
Agosti 24, 2023 katika Ofisi ya Makao 
Makuu ya TPC jijini Dar es salaam, 
Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, 
Abdul-Razaq Badru alisema kwa sasa 
taasisi hizo mbili za umma zinakoleza 
mashirikiano ya huduma kwa kuwa 
zilishaanza kushirikiana muda mrefu 
katika kuwasaidia wanafunzi kufikia 
ndoto zao.

“Dirisha la maombi lipo wazi tangu 
lifunguliwe Julai 15, 2023 na litafungwa 
Oktoba 15, 2023, hivyo ni fursa kwa 
waombaji wote kutembelea vituo vya 
huduma ya ‘internet’ vya TPC ili kupata 
msaada wa kufanya maombi kupitia 
mtandao,” alisisitiza Badru.

Kwa upande wa TPC, aliyekuwa 
Postamasta Mkuu, Macrice Mbodo 
wakati wa utiaji saini alisema kuwa 
makubaliano hayo yatawawezesha 
waombaji wa mikopo kuomba mikopo 
kwa usahihi kutokana na usaidizi makini 
wanaoupata kutoka katika vituo vya TPC 

vyenye watumishi wenye weledi na 
kuwatoa wasiwasi kwamba huduma 
zote zinapatikana sehemu moja kupitia 
Huduma Pamoja inayowaunganisha 
wadau wengine kama RITA (Wakala wa 
Usajili Ufilisi na Udhamini).

 “Mpaka sasa tuna ‘internet cafés’ zaidi 
ya 36 na madirisha zaidi ya 100, lengo ni 
kumsaidia Mheshimiwa Rais kutimiza 
malengo yake ya kila mwanachuo 
kupata mkopo,”. Sambamba na hilo 
tuna vifaa vya kutosha kuwezesha 
waombaji wa mikopo kufikia malengo 
waliyojiwekea ya kusoma elimu ya juu 
kwa kupata mikopo ambayo Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan aliahidi kutekeleza 
kwa kiwango kikubwa”, alisema Mbodo.

HESLB imefanya mabadiliko katika 
mifumo yake ili kuwezesha waombaji 
mikopo kujihudumia wenyewe kwa 
kujaza taarifa zao na viambatisho husika 
kwenye mfumo na hawalazimiki tena 
kutuma nakala ngumu ya maombi 
HESLB kama ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Makubaliano ya kimkakati baina ya 
HESLB na TPC yaliyoshuhudiwa na 
watumishi wa taasisi zote mbili na 
waandishi wa habari, yanatarajiwa 
kuongeza ufanisi na kurahisisha 
mchakato wa kuomba mikopo kwa 
wanafunzi kwa kuwa na uhakika wa 
kufikia huduma ya ‘internet cafes’ za 
uhakika za TPC zilizoenea nchi nzima 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB Abdul-Razaq Badru (kushoto) akipeana mkono na aliyekuwa Postamasta Mkuu (TPC), 
Macrice Mbodo baada ya kusaini makubaliano ya kimkakati.

HESLB na
TPC zasaini
makubaliano
kimkakati

Mpaka sasa tuna
‘internet cafés’ zaidi ya 36 
na madirisha zaidi ya 100, 

lengo ni kumsaidia 
Mheshimiwa Rais kutimiza 

malengo yake ya kila 
mwanachuo kupata 

mkopo,
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Fatma Mbaruku Abbas, binti mwenye umri wa 
miaka ishirini na nne (24) na mwanafunzi wa 
Chuo Kikuu cha Abdulrahman Al-Sumait 
maarufu SUMAIT kilichopo Chukwani, Zanzibar, 
amewashauri waombaji mikopo wa elimu ya 
juu kuzingatia taratibu zinazotolewa na HESLB ili 
kujaza fomu za maombi ya mkopo kwa usahihi 
na kuweza kukopeshwa ili watimize ndoto zao.
 
Fatma ni mwanafunzi wa mwaka wa kwanza 
2022/2023 wa Shahada ya Sanaa katika 
Ushauri Nasaha na Saikolojia (Bachelor of Arts in 
Counselling and Psychology - BCP) ambaye 
anasema isingekuwa mkopo wa elimu ya juu, 
ndoto zake za kuendelea na chuo kikuu 
zisingetimia. 

Akiongea na HESLB Yako, Fatma amewasihi 
waombaji mikopo hasa wanaotoka kwenye 
familia ambazo wazazi hawawezi kumudu 
gharama za kusomesha watoto wao vyuo 
vikuu, kuhakikisha wanasoma mwongozo wa 
utoaji mikopo na kujaza fomu za maombi kwa 
kufuata taratibu wanazoelekezwa na HESLB.

 “…Tumezaliwa watoto nane (8) na mimi ni wa 
kwanza kuzaliwa. Baba yangu ni 
mfanyabiashara mdogo anayeuza vitu vya 
urembo kama hereni, bangili na mikufu. Mama 
yangu anafanya shughuli za nyumbani na 
kutulea. Nilipopata fursa ya kuomba mkopo 
nilihakikisha najaza kwa umakini mkubwa 
maana niliogopa nikikosa mkopo wazazi 
wasingeweza kunisomesha chuo kikuu…”, 
anaelezea Fatma.

Aidha, Fatma anaishukuru serikali kwa 
kumkopesha na kuweza kujiunga na chuo kikuu 
kusoma Shahada ya Sanaa katika Ushauri 
Nasaha na Saikolojia ambayo anaamini kwa 
dunia ya sasa watu wengi wana changamoto 
za maisha ambazo wengine hufikia hatua ya 
kukatisha maisha yao kwa sababu ya kukosa 
ushauri. 

“…Niliamua kusoma shahada hii ili niweze 
kuisaidia jamii inayonizunguka, kwa kuwashauri 
watu wasifikie kwenye maamuzi mabaya 
wanapokumbana na changamoto za maisha 
bali watafute namna nzuri ya kukabiliana 
nazo...’’, anasema Fatma. 

Fatma anaishukuru pia HESLB kwa 
kumuongezea kiasi cha ada kutoka shilingi laki 
mbili na mia tano (200,500) alichopangiwa 
awali hadi shilingi milioni moja na laki mbili 
(1,200,000) baada ya kuomba nyongeza na 
anaamini ongezeko hilo limepunguza mzigo 
mkubwa kwa wazazi wake kutafuta fedha ya 
kuongezea ili kumlipia ada yote.  

Fatma ni miongoni mwa wanafunzi wahitaji 
wanaonufaika na mikopo ya elimu ya juu 
inayotolewa na serikali kupitia Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu tangu mwaka 
1995, ili kuwawezesha kufikia malengo yao ya 
kitaaluma na hatimaye kutumia fani zao kwa 
manufaa ya jamii inayowazunguka na Taifa 
kwa ujumla. 

Na Mwandishi Wetu
Zanzibar

FATMA:
Waombaji mikopo zingatieni 
Taratibu mjaze fomu kwa usahihi

...Nilipopata fursa ya 
kuomba mkopo 

nilihakikisha najaza kwa 
umakini mkubwa maana 
niliogopa nikikosa mkopo 

wazazi wasingeweza 
kunisomesha chuo 

kikuu…
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T U N A W E K E Z A  K W A  K I Z A Z I  C H A  B A A D A E

BODI YA MIKOPO

SAMIA
SCHOLARSHIP

2023/2024

• Ni kwa masomo ya shahada ya 
kwanza kwa wanafunzi waliopata 
ufaulu wa juu katika mitihani ya 
Kidato cha Sita mwaka 2023 

• Mitihani iliyoendeshwa na Baraza la 
Mitihani la Tanzania (NECTA) katika 
Tahasusi za Sayansi (PCB, PCM, 
PGM, CBG, CBA, PMC na CBN).

• Itagharimia kwa asilimia mia moja 
(100%) masomo ya Elimu ya Juu 
kwa wanafunzi 640 ambao 
wamepata udahili katika fani za 
Sayansi, Teknolojia, Uhandisi, 
Hisabati na Tiba mwaka huu 
2023/2024.

SIFA ZA KUPATA UFADHILI
• Awe Mtanzania;
• Awe na ufaulu wa juu kwenye mtihani 

wa taifa ya kidato cha sita mwaka 
2023 iliyoendeshwa na NECTA katika 
tahasusi za sayansi;

• Awe amepata udahili katika Chuo 
cha Elimu ya Juu hapa nchini 
kinachotambuliwa na Serikali katika 
programu za Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi, Hisabati au Tiba

• Awe ameomba ufadhili kwa usahihi 
kwa njia iliyoelekezwa. 
https://olas.heslb.go.tz  

MASUALA MUHIMU YA KUZINGATIA:
• Ufadhili huu ni wa asilimia mia moja 

ambao kikomo chake kitazingatia 
miongozo ya Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu.

• Orodha ya majina ya wanafunzi 
husika inapatikana kupitia 
www.moe.go.tz na www.heslb.go.tz

HESLB_TanzaniaHESLB Tanzania HESLB Tanzania

#KaziIendelee
#WeweNdoFuture
#TimizaWajibu

HUDUMA
KWA WATEJA

DAR ES SALAAM
Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu
1 Mtaa wa Kilimo, Tazara, 
Br. Mandela
S.L.P 76068,15471 
Dar Es Salaam
Simu: 0736 665 533
Email: info@heslb.go.tz

ZANZIBAR
Jengo la Michenzani Mall, 
Eneo la Michenzani
Ghorofa ya Tano
S.L.P 900,Zanzibar,
Simu: 0779 321 424
Email: zanzibar@heslb.go.tz

MWANZA
PSSSF Plaza, ghorofa ya pili
Br. Kenyatta
S.L.P 3051, mwanza
Simu: 028 2506008
 0759 819 350
 0738 153 661
Email: mwanza@heslb.go.tz

MBEYA
Jengo la CAG, Br. Mbalizi
S.L.P 319, Mbeya
Simu: 0738 131 310
 0738 131 311
Email: mbeya@heslb.go.tz

MTWARA
NHC Raha Leo Complex, 
Ghorofa ya pili
S.L.P 969, Mtwara
Simu: 0736 026 668
Email: mtwara@heslb.go.tz

ARUSHA
NSSF Jengo la Mafao, 
Ghorofa ya Kwanza
S.L.P 2712, Arusha
Simu: 027 2520128
 0624 100 011
 0739 102 016
Email: arusha@heslb.go.tz

DODOMA

Jengo la PSSSF, 
Br. Makole, eneo la Uhindini

S.L.P 984, 
Dodoma

dodoma@heslb.go.tz

+255 758 067577

+255 739 067577

PSSSF Twin Tower 
Ghorofa ya chini
Mtaa wa Misheni
S.L.P 76068,
Dar es Salaam
Simu: +255 758 067 577
 +255 739 067 577
Email: info@heslb.go.tz 


