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Tumia mfumo kurejesha 
mkopo popote
Tumefika mwisho wa mwaka kwa kufunga kalenda ya mwaka 2023 na 
kujongea mwaka mpya wa 2024 tukiwa na shauku ya kutathmini 
tuliyopanga na kuyatimiza kwa mwaka 2023 na pia kufanyia kazi 
mafunzo tuliyoyapata kutokana na kutokamilika kwa baadhi ya 
mambo kama ilivyotarajiwa.

Wanasema kupanga ni kuchagua na kuchagua maana yake ni 
kuweka vipaumbele kwa mambo muhimu na kuyapa muda na nafasi 
ya kwanza. Kwa upande wa HESLB moja ya suala kubwa tulilolipanga 
na kulikamilisha ndani ya mwaka 2023 lilikuwa kuboresha mifumo yetu 
ya urejeshaji mikopo iliyoiva ya wanafunzi wa elimu ya juu ili 
kuwawezesha wanufaika wanaorejesha mikopo yao waweze kuifikia 
na kuitumia kwa urahisi zaidi mahali popote.

Kama itakumbukwa, tangu kuanza kutumika kwa mifumo ya urejeshaji 
wa mikopo kwa mtandao mwaka 2020 kwa mnufaika mmoja-mmoja 
uitwao Loanee Individual Payment Account kwa kifupi LIPA na kwa 
waajiri unaitwa Employer’s Portal kwa kifupi EPO, wanufaika na waajiri 
wamepata nafuu kubwa ya kuwasiliana na HESLB ili kufikisha taarifa za 
waajiriwa wapya walionufaika na mikopo ya elimu ya juu na pia 
kuwasilisha makato kwa haraka zaidi kuliko miaka ya nyuma.

Pamoja na kuwepo kwa mifumo, tumekuwa tukitathmini ufanisi wa 
mifumo hiyo na kuona umuhimu wa kuboresha zaidi ili kumwezesha 
mteja wetu kutumia muda mfupi zaidi kupata taarifa anayohitaji kwa 
ajili kufanya malipo au kwa rejea yake binafsi.

Awali mnufaika na mwajiri walikuwa wanatumia namba ya 
kumbukumbu ya malipo ambayo ilikuwa ni lazima itengenezwe na 
maafisa wa HESLB kabla ya mhusika kuweza kuendelea na malipo 
lakini sasa kwa utaratibu mpya ulioanzishwa mwaka huu 2023 baada 
ya kuboresha mifumo, mwajiri au mnufaika wanaweza kutengeneza 
kumbukumbu ya malipo wao wenyewe wanapohitaji kufanya malipo 
na namba hiyo inaweza kutumika ndani ya siku 30 kwa kiasi cha fedha 
kilichosajiliwa kulipwa kwa wakati huo.

Jambo la muhimu kwa mnufaika ambaye hajaanza kurejesha mkopo 
wake bila shaka itakuwa ni jinsi anavyoweza kupata ankara yake 
kuona kiasi anachodaiwa, kujua jinsi atakavyolipa na njia 
itakayotumika kufanya malipo ya mkopo wake.

Kwa kifupi ikiwa wewe ni mnufaika utapaswa kuingia kwenye tovuti ya 
HESLB www.heslb.go.tz na kubofya kipengele cha ‘Repay Loan’ kisha 
bofya ‘Beneficiary’ ambapo utakuta uwanja wa kujaza taarifa zako 
zinazohitajika ukianza na namba yako ya Kidato cha Nne na mwaka 
uliomaliza. Baada ya kukamilisha usajili na kutengeneza nywila 
yako, utaweza kuingia kama mtumiaji uliyesajiliwa na 
kisha kujaza jina la chuo ulichosoma na taarifa 
za mwajiri iwapo umeajiriwa katika 
mfumo rasmi.
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Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda 
amewataka wadhibiti ubora wa elimu Barani Afrika 
kuhakikisha wanafunzi wanaojiunga na masomo ya elimu 
ya juu wanakuwa na sifa stahiki ili kukidhi viwango vya 
kimataifa.

Prof. Mkenda ameyasema hayo Novemba 28, 2023, Jijini 
Dar es Salaam wakati wa mkutano wa mtandao wa 
wadhibiti ubora wa elimu ya juu Barani Afrika (AfriQAN) 
uliolenga kujadili mchango wa wadhibiti ubora katika wa 
elimu ya juu katika dunia ya kidijitali.

Kwa mujibu wa Waziri Mkenda, wadhibiti ubora wana 
jukumu kubwa la kuhakikisha suala la ubora wa elimu 
linapewa kipaumbele kwa kuangalia maslahi mapana ya 
Bara la Afrika lengo likiwa kutengeneza wanataaluma na 
siyo wahitimu.

“Wadhibiti ubora mna kila sababu ya kuendelea kusimamia 
suala la ubora wa elimu. Msikubali kuangukia kwenye 
shinikizo la kushusha ubora kwani kuna kazi kubwa ya 
ufundishaji wa vyuo vikuu! Jambo muhimu ni kuhakikisha 
mwanafunzi anafanya vizuri” amesisitiza Prof. Mkenda.

Aidha, kuhusu kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi 
wanaodahiliwa katika vyuo vikuu Prof. Mkenda 
ametanabaisha kuwa suala hilo linapaswa kuangaliwa kwa 
umakini kutokana na kasi ya ongezeko kuwa kubwa na 

akaongeza kuwa jambo hilo halipaswi kuwa kikwazo katika 
utoaji wa elimu bora au kuwazuia wahadhiri kufanya tafiti 
zinazolenga kupata maarifa mapya.

Awali akizungumza katika kongamano hilo, Katibu Mtendaji 
wa Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) Prof. Charles 
Kihampa amesema ushirikiano wa taasisi za udhibiti wa 
ubora wa elimu Barani Afrika unalenga kuhakikisha viwango 
vya elimu ya juu katika nchi wanachama vinawiana.

“Mtandao unatuwezesha kushirikiana na wadhibiti ubora 
kutoka nchi mbalimbali katika kutimiza jukumu la kudhibiti 
ubora wa elimu na kutuwezesha kuandaa taratibu za 
uendeshaji taasisi za elimu ya juu”, amesema Prof. 
Kihampa.

Mkutano huo wa siku tatu umefanyika nchini kwa mara ya 
kwanza tangu kuanzishwa kwa mtandao huo miaka 14 
iliyopita na kujumuisha nchi 22 kutoka Afrika; Kenya, 
Rwanda, Uganda, Malawi, Lesotho, Eswatini, Ghana, 
Zambia, Niger, Nigeria, Senegal, Zimbabwe, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Cape Verde, Mali, Namibia, 
Angola, Ivory Coast, Misri na mwenyeji Tanzania.

Wanafunzi wanaodahiliwa katika vyuo vikuu nchini ni 
sehemu muhimu katika upangaji na utoaji wa mikopo ya 
elimu ya juu ambapo HESLB hupanga mikopo kwa takribani 
70% ya wanafunzi wanaopata udahili kila mwaka.
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Nakukaribisha kwa mara nyingine katika Jarida hili la mtandao 
ili uweze kusoma na kujua yaliyojiri katika eneo hili la 
ugharimiaji wa elimu ya juu hapa nchini katika robo ya pili ya 
mwaka 2023/2024.

Katika toleo hili la 12 tumejikita zaidi katika kuhamashisha 
matumizi ya TEHAMA hususan katika urejeshaji wa mikopo ya 
wanafunzi ili kuongeza urahisi kwa wanufaika wa mikopo na 
ufanisi kwa upande wa utendaji wa kila siku wa HESLB katika 
ukusanyaji wa mikopo iliyoiva.

Mfumo wa urejeshaji mikopo  unawapa fursa wanufaika na 
waajiri kusajili taarifa zao mtandaoni na kisha kufikia taarifa hizo 
kwa urahisi kila mwezi ili kurejesha makato ya mikopo yao au 
kupata ankara (Loan Statement) kuweza kuona makato na 
salio la mkopo wa mnufaika.

Ni takriban muongo mmoja sasa tangu HESLB ilipoamua 
kupunguza taratibu matumizi makubwa ya karatasi katika 
utendaji wake wa majukumu ya kila siku na kuanzisha 
matumizi ya mifumo ya TEHAMA. Utendaji wa HESLB 
unamaanisha shughuli za utoaji wa mikopo, usimamizi wa 
urejeshaji, utunzaji wa kumbukumbu na michakato yote ya 
shughuli za ofisi.

Uamuzi wa ku-tehamisha shughuli za kiutendaji siyo tu 
umepunguza gharama za ununuzi wa karatasi lakini pia 
umewezesha wanufaika ambao madeni yao yameiva pia 

kupunguza muda na gharama za kusafiri hadi zilipo ofisi za 
HESLB ili kupata huduma. Hivi sasa wanufaika wanaweza 
kupata taarifa za madeni yao mahali popote na muda 
wowote na hivyo pia kuwa rahisi kulipa mahali popote kwa 
kutumia njia za malipo zilizorahisishwa kwa mitando ya simu au 
kupitia taasisi za kifedha zikiwemo benki.

Urahisi huu wa taratibu za malipo umeiwezesha HESLB 
kuwafikia wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu walio wengi 
ndani na nje ya nchi kwa wakati mmoja na kukusanya madeni 
kwa haraka na kwa kiwango kikubwa zaidi ukilinganisha na 
ilivyokuwa kwa miaka nane (08) iliyopita. Hii imewezesha pia 
mwenendo wa ukusanyaji wa madeni yaliyoiva kukua kutoka 
wastani wa TZS 2.3 bilioni kwa mwezi mwaka 2015/2016 hadi 
wastani wa TZS 15 bilioni kwa mwezi mwaka 2022/2023.

Pamoja na kutumia TEHAMA kwa kiasi kikubwa katika urejeshaji 
wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, kila mara tunafikiria 
na kuongeza ufanisi zaidi wa mifumo hiyo kutokana na kukua 
kwa kasi kwa teknolojia na pia kubadilika kwa mahitaji ya 
wadau.

HESLB kwa kutambua nafasi na thamani ya kila mdau kwenye 
eneo hili la ugharimiaji wa elimu ya juu, inakukaribisha pia 
kutoa maoni pale ambapo unahisi yatasaidia kuboresha zaidi 
ili sote tuweze kunufaika katika kutoa na kupokea huduma kwa 
urahisi, haraka na ufanisi mkubwa.
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Utendaji wa HESLB 
unamaanisha shughuli za 

utoaji wa mikopo, usimamizi 
wa urejeshaji, utunzaji wa 

kumbukumbu na michakato 
yote ya shughuli za ofisi.
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KONA YA WADAU

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. James Mdoe amewataka maafisa 
wanaosimamia madawati ya mikopo katika taasisi 
mbalimbali za elimu ya juu nchini kutoa huduma 
bora kwa wanafunzi.

Prof. Mdoe ametoa wito huo Oktoba 11, 2023 
wakati akifungua kikao kazi cha siku tatu 
kilichofanyika mjini Bagamoyo mkoani Pwani kati ya 
Menejimenti ya HESLB na maafisa mikopo zaidi ya 
100 kutoka taasisi 80 za kitaaluma zenye wanafunzi 
wanaonufaika na mikopo ya elimu ya juu.

“Napenda kuweka jambo hili wazi kabisa, huduma 
tunayowapa wanafunzi wa elimu ya juu 
wanaopokea mikopo siyo hisani, ni haki yao. 
Ninaamini kuwa mnatoa huduma nzuri na pia 
mnatambua kuwa mna nafasi ya kufanya vizuri 
zaidi kwa kuboresha utoaji wa huduma yenu …” 
amesema Prof. Mdoe.

Mbali na wito kwa maafisa wa mikopo, Prof. Mdoe 
ametoa wito kwa Uongozi wa taasisi za elimu ya juu 
kuimarisha ofisi za mikopo ya wanafunzi kuteua 
maafisa mikopo wenye uwezo na kuwawezesha 
kwa rasilimali ambazo zitawawezesha kutoa 
huduma nzuri kwa wanafunzi.

“Viongozi wa taasisi za elimu ya juu wanapaswa 
kuunda mazingira rafiki kwa maafisa mikopo kwa 
kutoa vitendea kazi vinavyohitajika na mafunzo ya 
mara kwa mara ili kuboresha utendaji wao na utoaji 
wa huduma kwa wanafunzi. ... wakati taasisi hizi ni 
muhimu kwa maendeleo ya ujuzi kwa wanafunzi, 
wastani wa mapato yao 60-70% yanatokana na 

mikopo ya wanafunzi kupitia ada za masomo 
zilizolipiwa na serikali” alisisitiza Prof. Mdoe.

Katika hotuba yake ya kumkaribisha mgeni rasmi, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa HESLB, Prof. 
Hamisi Dihenga, alibainisha kuwa kila mwaka kabla 
ya kuanza kwa mwaka wa masomo, imekuwa ni 
desturi ya HESLB kuandaa kikao kazi cha pamoja 
na maafisa mikopo kwa madhumuni ya 
kubadilishana uzoefu.

Awali kabla ya kumkaribisha Mgeni Rasmi katika 
kikao hicho, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
HESLB Prof. Hamisi Dihenga amesema HESLB 
imekuwa na utaratibu wa kuandaa kikao kazi na 
maafisa mikopo kabla ya kuanza kwa mwaka 
mpya wa masomo kwa lengo la kubadilishana 
uzoefu na kujengeana uwezo katika kutoa huduma 
bora kwa wanafunzi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB Abdul-Razaq 
Badru amesema kikao kazi hicho kilichoongozwa 
na kauli mbiu isemayo ‘Umuhimu wa TEHAMA katika 
kuboresha huduma kwa wanafunzi’ ikilenga 
kuwafundisha maafisa mikopo kuhusu mifumo ya 
TEHAMA ya HESLB iliyoboreshwa kwa ufanisi wa 
mikopo ya wanafunzi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Maafisa Mikopo 
hao, Frida Malya ambaye pia ni Afisa Mikopo wa 
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), 
aliwakumbusha wanafunzi wanaonufaika na 
mikopo kufuata taratibu wanapokuwa vyuoni ili 
kuwezesha kupata huduma bora kwa wakati.
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Shakira Hamisi Idana, mwanafunzi wa mwaka wa 
kwanza wa Shahada ya Utalii katika Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA), ndaki ya Mazimbu, 
mwenye ulemavu wa miguu, ameishukuru serikali 
kwa kutoa kipaumbele katika kuwafadhili wanafunzi 
wenye ulemavu waweze kusoma elimu ya juu. 
Shakira alizaliwa mwaka 2002 mkoani Ruvuma 
akiwa hana ulemavu wowote, lakini baadae mwaka 
2012 alipata tatizo kwenye uti wa mgongo 
linalohusiana na ugonjwa wa kifua kikuu (TB ya 
mifupa), hali ambayo imemsababishia ulemavu wa 
miguu hadi leo. 

“Nilipokuwa darasa la nne nilipata tatizo kwenye uti 
wa mgongo na ikasababisha kusitisha masomo 
yangu kwa mwaka mmoja, maana nilikuwa siwezi 
kutembea wala kukaa... Nilipatiwa dawa na kufanya 
mazoezi katika hospitali ya Peramiho ambayo 
yalinisaidia nikaweza kukaa na mwaka 2013 
nilipopata nafuu, nikamuomba mama anirudishe 
shule na kurudia darasa la nne katika shule ya 
msingi Mfaranyaki iliyopo Songea,’’ anaelezea 
Shakira. 

Shakira ni mtoto wa kwanza katika familia ya watoto 
wanne inayolelewa na mama tu kwa kuwa baba 
yake Shakira alishafariki. Mama Shakira anafanya 
vibarua vya usafi kwenye nyumba za watu na kufua, 
ambapo kipato anachopata ndicho anatumia 
kuitunza familia yake.

“Namshukuru sana mama yangu kwa kujitoa kwake 
ili mimi niweze kusoma…nilipopata nafuu na kurudi 
shule, mama alikuwa akinibeba kila siku kunipeleka 
shule na kunirudisha nyumbani hadi nilipoweza 
kuanza kutembea mwenyewe na magongo,’’ 
anasimulia Shakira.

Shakira alihitimu na kufaulu vizuri shule ya Msingi, 
hivyo akajiunga na shule ya Sekondari ya kutwa ya 
Mfaranyaki iliyopo Songea na kusoma kidato cha 
kwanza hadi cha nne. “…nilipohitimu kidato cha 
nne, nilifaulu na kupangiwa kwenda Mbeya katika 
shule ya Sekondari Kafundo ambayo ni shule ya 
bweni na nilifanikiwa kupata daraja la pili katika 
matokeo yangu ya kidato cha sita…’’ anaelezea 
Shakira. 

Kuhusu uamuzi wa kusomea Shahada ya Utalii, 
Shakira anaamini kwenye masomo yake kuna vitu 
vingi vya kujifunza ambavyo vinaweza kumsaidia 
kujiajiri baadae. “Napenda kukutana na watu wa 
nchi nyingine na kuwaelezea kuhusu utajiri wa 
Tanzania ... lakini pia katika kozi hii ya utalii kuna 
masomo yanayohusiana na “Hotel Management” 
ambayo naamini yatanisaidia kuweza kujiajiri…” 
anafafanua Shakira. 

Shakira anaishukuru serikali kupitia Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa kumwezesha 
kuendelea na masomo ya chuo kikuu akibainisha 
kuwa bila msaada huo asingeweza kusoma. 
“Naiomba Serikali iendelee kuwawezesha wanafunzi 
wenye ulemavu kutimiza ndoto zao kwa kuwapa 
mikopo ya kutosha ili wasipate changamoto 
wanapokuwa chuoni. Pesa hii ya kujikimu inanisaidia 
kwenye chakula, malazi na matibabu…’’ 
anafafanua Shakira. 

Shakira anatoa wito kwa wanafunzi wenzake 
waliopo vyuoni, kutumia vizuri mikopo 
wanayopatiwa na Serikali kusoma kwa juhudi ili 
wafaulu vizuri na baadae waweze kuajiriwa au 
kujiajiri na kuweza kurejesha mikopo waliyopatiwa 
iwanufaishe watanzania wengine.

SHAKIRA:

…nilipohitimu kidato cha nne, nilifaulu na 
kupangiwa kwenda Mbeya katika shule ya 
Sekondari Kafundo ambayo ni shule ya bweni 
na nilifanikiwa kupata daraja la pili katika 
matokeo yangu ya kidato cha sita… 
anaelezea Shakira. 

AHSANTE RAIS SAMIA
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KAMERA YETU

Disemba 11, 2023, Dar es salaam: Mwenyekiti wa Kamati ya Ustawi wa Jamii ya 

Baraza la Wawakilishi, Mhe. Sabiha Fil�l Thani (katikati) akiwa na wajumbe wa Kamati 

katika picha ya pamoja na Menjimenti ya HESLB ikiongozwa na  Mkurugenzi Mtendaji 

wa HESLB Abdul Razaq- Badru (wa pili kulia) wakati wa ziara ya kikazi ya Kamati hiyo 

katika o�si za HESLB.

Oktoba 26, 2023, Dar es salaam: 
Mkurugenzi wa HESLB Abdul-Razaq Badru 
akizungumza na wahariri wa vyombo vya 

Habari (hawapo pichani) katika 
mkutano uliofanyika katika ukumbi wa 

PSSSF Golden Jubilee.
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Novemba 27, 2023, Dar es salaam: Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya HESLB Prof. Hamisi 

Dihenga (mwenye shati jeupe) akipokea zawadi ya ‘Zanzibar Door’ kutoka kwa Mwenyekiti wa 

Bodi ya Wakurugenzi ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar (ZHELB) Prof. Mohammed 

Ha�dh Khalfan (Kushoto) baada ya ziara ya kikazi katika o�si za HESLB. Wa pili kulia ni Makamu 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya HESLB Dkt. Rukkaya Muhammed.

Oktoba 4,2023, Dar es salaam: Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda (wa pili 
kushoto) akikata utepe kuashiria uzinduzi wa Mwongozo wa Uombaji Mikopo kwa Wanafunzi wa 

Stashahada kwa mwaka 2023/2024. Wa pili kulia ni Mkurugenzi wa HESLB Abdul-Razaq Badru.

Oktoba 9,  2023, Dar es salaam: Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi HESLB, Prof. Hamisi 
Dihenga (aliyesimama katikati mstari wa kwanza) akiwa na wajumbe wa Bodi mpya ya HESLB 
(2023-2026) kabla ya kuanza kwa mafunzo mafupi kwa wajumbe wapya wa Bodi katika Hoteli ya Protea Dar es salaam Courtyard.

Oktoba 11,2023, Bagamoyo: Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. James Mdoe (aliyekaa katikati) akiwa katika picha ya 

kumbukumbu na Menejimenti ya HESLB ikiongozwa na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi Prof. Hamisi Dihenga (wa pili kulia) na Maa�sa Mikopo wa vyuo 
vya elimu ya juu vilivyopo katika Kanda ya Dodoma baada ya ufunguzi wa 

kikao kazi kilichofanyika Bagamoyo mkoani Pwani.
Oktoba 26, 2023, Dar es salaam: Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya HESLB 
na Wahariri wa vyombo mbalimbali vya habari wakimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji 
wa HESLB, Abdul-Razaq Badru (hayupo pichani) wakati akiwasilisha mada katika 
mkutano ulioratibiwa na O�si ya Msajili wa Hazina uliofanyika katika ukumbi wa 

mikutano wa PSSSF Golden Jubilee.
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HESLB KIDIGITALI
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Kampeni ya ‘Fichua’ imeanza kushika kasi kwa wanufaika maarufu na wenye ushawishi katika jamii 
walioko katika sekta binafsi kuanza kujitokeza na kulipa madeni ya mikopo yao ya elimu ya juu.

Hatua ya wanufaika hao ambao waligharimiwa na Serikali kupata elimu ya juu kujitokeza na kulipa 
madeni ya mikopo yao inadhihirisha uzalendo na kiu waliyonayo ya kuona vijana wengine wa 
kitanzania nao wananufaika kama wao ili kufikia malengo yao.

Mnamo Novemba 9, 2023 alijitokeza mwandishi maarufu wa vitabu na mhamasishaji wa 
masuala ya stadi za maisha na uchumi, Joel Nanauka ambaye alilipa kwa mkupuo mmoja deni 
lake lote la elimu ya juu, kiasi cha TZS 2,928,293.38.

Siku ya Ijumaa, Novemba 10, 2023 alijitokeza mshereheshaji wa viwango vya kimataifa, Anthony 
Luvanda maarufu kama MC Luvanda na kulipa deni lake lote alilokuwa amekopeshwa na serikali 
kupitia HESLB, kiasi cha TZS 3,132,000.00, kwa mkupuo mmoja.

Katika mahojiano mafupi na HESLB YAKO, kila mmoja kwa wakati wake; Nanauka na MC Luvanda 
wameelezea umuhimu wa HESLB kuongeza kasi ya utoaji elimu kwa wanufaika ambao madeni 
yao yameiva lakini bado hawajaanza kurejesha, wajitokeze ili waanze kulipa mikopo hiyo kwa njia 
rahisi na za kisasa zilizopo hivi sasa na hivyo kuwasaidia vijana wa kitanzania wanaojiunga na vyuo 
vikuu kuweza kusomeshwa.

“Ni vyema kwa wanufaika ambao tayari wana shughuli zinazowapatia kipato, kukumbuka kuhusu 
hili deni la mkopo wa HESLB, kujitokeza mapema na kuanza kurejesha ili fursa hiyo iwafikie 
watanzania wengi zaidi’’, anasisitiza Nanauka. 

Kampeni ya ‘Fichua’ inalenga kuwahamasisha watanzania wazalendo kuwafichua watu 
mbalimbali wenye vipato na walionufaika na mikopo ya elimu ya juu lakini hawajaanza kurejesha 
mikopo yao, kujitokeza na kuanza kurejesha mikopo hiyo ili fedha zitakazokusanywa ziwezeshe 
watanzania wahitaji kusomeshwa elimu ya juu.

Njia mbalimbali za kuwafichua wanufaika ambao hawajaanza kurejesha zimekuwa zikitumika, 
ikiwemo watu wenye nia njema kuwasilisha taarifa zao kupitia barua pepe (info@heslb.go.tz), kwa 
njia ya simu (0736 665 533) au kufika ofisi za Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu zilizopo 
Dodoma, Zanzibar, Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Mbeya na Mtwara ili kuwafichua wanufaika 
ambao wana shughuli zinazowapatia kipato lakini hawajaanza kurejesha. 

Serikali imetoa TZS 7.2 Trilioni na kusomesha watanzania 754,000 kati ya mwaka 1994/1995 na 
sasa ambapo kiasi cha TZS 1.34 Trilioni zimeshakusanywa ikiwa ni 64% ya TZS 2.1 Trilioni zilizoiva 
zinazotakiwa kukusanywa na hivyo ipo haja ya kuhakikisha 36% iliyobaki pia inakusanywa ili 
kuufanya mfuko wa mikopo ya wanafunzi kuwa endelevu na stahimilivu. 

‘Wamejifichua’
Wenyewe fichua

Barua Pepe:
info@heslb.go.tz

Simu:
0736 665 533

Na Mwandishi Wetu
Dar es Salaam
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Menejimenti ya HESLB imekutana na wahariri 
kutoka vyombo mbalimbali vya habari nchini 
na kupata fursa ya kuzungumzia masuala 
muhimu ya Bodi ya Mikopo ikiwemo urejeshaji 
wa mikopo iliyoiva kutoka kwa wanufaika wake.
Mkutano huo ulifanyika Alhamisi, Oktoba 26, 
2023, katika Ukumbi wa PSSSF Golden Jubilee 
jijini Dar es salaam ambapo pamoja na 
mambo mengine HESLB ilipata nafasi ya 
kuwasilisha taarifa na kubadilishana mawazo 
na wahariri kuhusu safari ya mafanikio katika 
kipindi cha miaka minne iliyopita. 

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB Abdul-Razaq 
Badru amesema katika kipindi cha miaka 
minne (2020/2021 – 2023/2024), Serikali 
imeongeza bajeti ya mikopo kwa asilimia 69… 
kutoka TZS 464 bilioni hadi TZS 786 bilioni.

“Ongezeko hili lina tija kwetu, lakini pia kwa 
wanafunzi tunaowahudumia na kwa ukubwa 
huo imewezesha ongezeko la idadi ya 
wanufaika kwa mwaka, kutoka 149,506 hadi 
220,376 watakaonufaika mwaka huu wa 
masomo (2023/2024),” amesema Badru.

“Bajeti ya mkopo iliyotengwa mwaka huu ni TZS 
786 bilioni, mikopo ya wanafunzi wa shahada 
ya kwanza (tengeo la TZS 731 bilioni), Samia 
Skolashipu (tengeo la TZS 6.7 bilioni) na mikopo 
kwa stahahada katika fani sita za kipaumbele 
(tengeo la TZS 48 bilioni) … ongezeko hili ni 
kubwa kuwahi kutokea ambalo limeenda 
sambamba na kutanua wigo wa utoaji mikopo 
kwa vyuo vya kati,” amefafanua Badru.

Pamoja na mambo mengine, Badru alieleza 
mpango mkakati wa HESLB wa kuzindua 

kampeni ya #Fichua yenye lengo la kutoa 
hamasa kwa wadau wa elimu kufichua 
wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu wenye 
vipato ambao hawajaanza kurejesha mikopo 
hiyo. 

Kuhusu suala la urejeshaji mikopo, Badru 
amesema kiasi cha TZS 530 bilioni 
kimekusanywa na kuwasilishwa katika kipindi 
cha miaka minne kati ya lengo la kukusanya 
TZS 565 bilioni kutoka kwa wanufaika wa mikopo 
hiyo.

Mjumbe wa Kamati ya Tendaji ya Jukwaa la 
Wahariri (TEF), Neville Meena ameipongeza 
HESLB kwa namna inavyopambana katika 
utoaji huduma ili kuhakikisha wanafunzi 
wanatimiza malengo yao sambamba na 
kufikia ndoto zao.

“Kipekee nitoe pongezi zangu za dhati kwenu, 
hususani katika utoaji wa huduma! 
mmejiimarisha sana …tunao wanahabari 
waliopo katika vyombo mbalimbali vya habari 
ambao walinufaika na mikopo hii. Niwaahidi 
tutakuwa mabalozi wazuri wenye hamasa ya 
kuhakikisha wale ambao hawajarejesha bado 
wanarejesha ili na wengine wasome”, 
amesema Meena.

Kwa kutambua umuhimu wa vyombo vya 
habari katika kuhabarisha, kufundisha na 
kuburudisha, Menejimenti ya HESLB inavitumia 
vyombo hivyo kama mdau muhimu wa 
ugharimiaji wa elimu ya juu na imekuwa na 
utaratibu wa kushirikiana kwa karibu ili 
kuwezesha utoaji sahihi na kwa wakati wa 
taarifa za mikopo ya elimu ya juu nchini.

HESLB_TanzaniaHESLB Tanzania

Na Mwandishi Wetu
Dar es Salaam

HESLB,
Wahariri wakutana

kutathmini 
mafanikio
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T U N A W E K E Z A  K W A  K I Z A Z I  C H A  B A A D A E

BODI YA MIKOPO

SAMIA
SCHOLARSHIP

2023/2024

• Ni kwa masomo ya shahada ya 
kwanza kwa wanafunzi waliopata 
ufaulu wa juu katika mitihani ya 
Kidato cha Sita mwaka 2023 

• Mitihani iliyoendeshwa na Baraza la 
Mitihani la Tanzania (NECTA) katika 
Tahasusi za Sayansi (PCB, PCM, 
PGM, CBG, CBA, PMC na CBN).

• Itagharimia kwa asilimia mia moja 
(100%) masomo ya Elimu ya Juu 
kwa wanafunzi 640 ambao 
wamepata udahili katika fani za 
Sayansi, Teknolojia, Uhandisi, 
Hisabati na Tiba mwaka huu 
2023/2024.

SIFA ZA KUPATA UFADHILI
• Awe Mtanzania;
• Awe na ufaulu wa juu kwenye mtihani 

wa taifa ya kidato cha sita mwaka 
2023 iliyoendeshwa na NECTA katika 
tahasusi za sayansi;

• Awe amepata udahili katika Chuo 
cha Elimu ya Juu hapa nchini 
kinachotambuliwa na Serikali katika 
programu za Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi, Hisabati au Tiba

• Awe ameomba ufadhili kwa usahihi 
kwa njia iliyoelekezwa. 
https://olas.heslb.go.tz  

MASUALA MUHIMU YA KUZINGATIA:
• Ufadhili huu ni wa asilimia mia moja 

ambao kikomo chake kitazingatia 
miongozo ya Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu.

• Orodha ya majina ya wanafunzi 
husika inapatikana kupitia 
www.moe.go.tz na www.heslb.go.tz

HESLB_TanzaniaHESLB Tanzania HESLB Tanzania

#KaziIendelee
#WeweNdoFuture
#TimizaWajibu

HUDUMA
KWA WATEJA

DAR ES SALAAM
Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu
1 Mtaa wa Kilimo, Tazara, 
Br. Mandela
S.L.P 76068,15471 
Dar Es Salaam
Simu: 0736 665 533
Email: info@heslb.go.tz

ZANZIBAR
Jengo la Michenzani Mall, 
Eneo la Michenzani
Ghorofa ya Tano
S.L.P 900,Zanzibar,
Simu: 0779 321 424
Email: zanzibar@heslb.go.tz

MWANZA
PSSSF Plaza, ghorofa ya pili
Br. Kenyatta
S.L.P 3051, mwanza
Simu: 028 2506008
 0759 819 350
 0738 153 661
Email: mwanza@heslb.go.tz

MBEYA
Jengo la CAG, Br. Mbalizi
S.L.P 319, Mbeya
Simu: 0738 131 310
 0738 131 311
Email: mbeya@heslb.go.tz

MTWARA
NHC Raha Leo Complex, 
Ghorofa ya pili
S.L.P 969, Mtwara
Simu:  0733 068 171
Email: mtwara@heslb.go.tz

ARUSHA
NSSF Jengo la Mafao, 
Ghorofa ya Kwanza
S.L.P 2712, Arusha
Simu: 027 2520128
 0624 100 011
 0739 102 016
Email: arusha@heslb.go.tz

DODOMA

Jengo la PSSSF, 
Br. Makole, eneo la Uhindini

S.L.P 984, 
Dodoma

dodoma@heslb.go.tz

+255 758 067577

+255 739 067577

PSSSF Twin Tower 
Ghorofa ya chini
Mtaa wa Misheni
S.L.P 76068,
Dar es Salaam
Simu: +255 758 067 577
 +255 739 067 577
Email: info@heslb.go.tz 


