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DIBAJI
Serikali imekusudia kuleta mapinduzi ya kiuchumi ili kuibadili 
Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025. 
Sekta ya elimu na mafunzo, kwa mujibu wa Dira ya Maendeleo 
ya Taifa ya 2025 na Mpango wa muda mrefu wa Maendeleo 
ya Taifa 2011/12 hadi 2024/25, inatarajiwa kuleta maendeleo 
ya haraka ya rasilimaliwatu kwa kutayarisha idadi ya kutosha 
ya Watanzania walioelimika na kupenda kujielimisha zaidi ili 
kulifanya Taifa lipate maendeleo na kuwa lenye uchumi wa kati 
na shindani ifikapo mwaka 2025. Ili kufikia lengo hili, mfumo 
wa elimu na mafunzo unaotumika nchini lazima utoe fursa za 
kutosha kwa watu kujielimisha. Hali kadhalika, mfumo huu 
unawajibika kutoa elimu na mafunzo yenye ubora unaokubalika 
na kutambulika kitaifa, kikanda na kimataifa. Katika kufanikisha 
hili, Serikali imekuwa ikitekeleza sera mbalimbali, hususan, 
Sera ya Elimu na Mafunzo (1995), Sera ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo (1996), Sera ya Taifa ya Elimu ya Juu (1999) na Sera ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kwa Elimumsingi (2007) 
na kuwa na mafanikio mbalimbali. Hata hivyo, katika kipindi 
hicho, changamoto mbalimbali zimejitokeza zikiwemo udhaifu 
katika mfumo wa elimu na mafunzo, uhaba wa walimu, uhaba 
wa zana, nyenzo na vifaa na miundombinu ya kufundishia na 
kujifunzia pamoja na changamoto katika ithibati na uthibiti 
wa ubora wa shule na vyuo katika ujumla wake vimechangia 
katika kushuka kwa ubora wa elimu na mafunzo nchini.

Sera hii imebainisha masuala ambayo Serikali, kwa 
kushirikiana na wadau katika elimu na mafunzo, 
itayawekea mkazo zaidi ili kuweka mazingira mazuri 
ya kufikia malengo ya mipango ya maendeleo. Masuala 
haya ni pamoja na kuinua ubora wa mfumo wa elimu na 
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mafunzo ili uwe na tija na ufanisi, kuendelea kutoa fursa za 
elimu na mafunzo kwa usawa na kuendelea kuinua ubora 
wa mitaala ya elimu na mafunzo ili ikidhi mahitaji ya 
maendeleo ya Taifa. Aidha, Serikali itaendeleza matumizi 
ya lugha ya Kiswahili, Kiingereza, Alama, pamoja na lugha 
nyingine za kigeni katika elimu na mafunzo. Vilevile, 
itaendelea kuinua ubora wa mfumo wa upimaji, tathmini 
na utoaji vyeti katika ngazi zote. Serikali itaimarisha uwezo 
wa uongozi na utawala katika sekta ya elimu na mafunzo 
na kupanua wigo wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo.

Sera hii mpya inaweka Dira ya elimu na mafunzo nchini 
kuwa ni “Mtanzania aliyeelimika na mwenye maarifa, stadi, 
umahiri, uwezo na mitazamo chanya ili kuweza kuchangia katika 
kuleta maendeleo ya Taifa” na Dhima yetu kuwa ni “kuinua 
ubora wa elimu na mafunzo na kuweka mifumo na taratibu 
zitakazowezesha kupata idadi kubwa ya Watanzania walioelimika 
na wanaopenda kujielimisha zaidi ili waweze kuchangia katika 
kufikia malengo ya maendeleo ya Taifa letu”. Ili kufanikisha 
utekelezaji wa Sera hii kwa ukamilifu, kunahitajika 
ushiriki wa wadau wote wa elimu na mafunzo katika 
ngazi zote, ikiwemo sekta binafsi, Asasi za Kiraia (AZAKI) 
na washirika wengine wa maendeleo.

Mwisho, napenda kuwashukuru wale wote walioshiriki 
kwa namna moja au nyingine katika mchakato mzima wa 
kukamilisha Sera hii.

Dkt. Shukuru Jumanne Kawambwa (Mb)
Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi
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SURA YA KWANZA

1.0. Utangulizi
Sera hii ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 ni matokeo ya 
kuhuishwa na hatimaye kufutwa kwa Sera ya Elimu na Mafunzo 
(1995), Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo (1996), Sera ya 
Taifa ya Elimu ya Juu (1999) na Sera ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano kwa Elimu Msingi (2007). Utekelezaji wa Sera ya 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo (1996) na Sera ya Taifa ya Elimu 
ya Juu (1999) ulisimamiwa na iliyokuwa Wizara ya Sayansi, 
Teknolojia na Elimu ya Juu; na utekelezaji wa Sera ya Elimu na 
Mafunzo (1995) na Sera ya Teknolojia ya Habari na  Mawasiliano 
kwa Elimu Msingi (2007) ulisimamiwa na iliyokuwa Wizara 
ya Elimu na Utamaduni. Mwaka 2006, Serikali ilibadilisha 
muundo wa iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni kuwa 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kwa kujumuisha elimu 
ya juu na baadaye mwaka 2008 kujumuisha elimu ya ufundi 
katika wizara hiyo. Sera hizo za elimu, kwa ujumla, zilitoa 
mwongozo kuhusu kuongeza ushirikishwaji wa sekta binafsi; 
kuongeza fursa za elimu na mafunzo kwa usawa; kupanua 
wigo wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo; kuhuisha muundo 
wa uongozi wa elimu kwa kupeleka madaraka na majukumu 
katika ngazi ya shule, jamii, wilaya na mikoa; kuinua ubora wa 
elimu; kuimarisha uhusiano kati ya elimu rasmi na elimu nje ya 
mfumo rasmi na kuwezesha ukuaji wa utamaduni wa elimu ya 
kujiajiri na kubuni ajira.

Katika miaka 19 ya utekelezaji wa Sera ya kwanza ya Elimu na 
Mafunzo ya mwaka 1995 pamoja na Sera nyingine mahususi 
za elimu na mafunzo, Tanzania imepata mafanikio makubwa 
katika sekta ya elimu. Mafanikio haya ni pamoja na kupanua 
wigo wa elimu katika ngazi zote, kuanzia elimu ya awali hadi 
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elimu ya juu. Kwa mfano, kwa kutumia taarifa zilizopo za miaka 
mbalimbali, idadi wa watoto wanojiunga na elimu ya awali 
imeongezeka kutoka asilimia 24.7 mwaka 2004 hadi 37.3 mwaka 
2013 na kiwango cha watoto walioandikishwa katika elimu ya 
msingi imeongezeka kutoka asilimia 77.6 mwaka 1995 hadi 
asilimia 96.2 mwaka 2013. Kiwango cha watoto wanaojiunga 
na elimu ya sekondari kimeongezeka pia kutoka asilimia 14.6 
mwaka 1995 hadi 59.5 mwaka 2013.

Hali kadhalika, idadi ya wanafunzi wanaojiunga na elimu ya 
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi imeongezeka kutoka 4,641 
mwaka 2000/01 hadi 145,511 mwaka 2012/13. Aidha, elimu ya 
juu imepanuka ambapo vyuo vikuu na vyuo vikuu vishiriki 
vimeongezeka kutoka chuo 1 mwaka 1995 hadi 50 mwaka 2013 
na kuwezesha idadi ya wanafunzi wanaojiunga na elimu ya 
juu kwa ngazi ya Shahada kuongezeka kutoka 16,727 mwaka 
2000/01 hadi 162,510 mwaka 2012/13.

Utekelezaji wa Sera za Elimu na Mafunzo ulifanyika kupitia 
sheria, kanuni, miongozo pamoja na Programu ya Maendeleo 
ya Sekta ya Elimu iliyoandaliwa mwaka 1997. Kupitia program 
hiyo, uliandaliwa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi 
(MMEM), Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 
(MMES), Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Juu (MMEJ) 
na Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
(MMEU). Pia kulikuwa na mipango na programu mbalimbali 
kwa ajili ya maendeleo ya elimu ya watu wazima na elimu 
nje ya mfumo rasmi. Kupitia sheria, kanuni, miongozo na 
mipango hii, fursa za elimu na mafunzo zimeongezeka katika 
ngazi zote; ugatuaji wa majukumu katika sekta ya elimu na 
mafunzo umefanyika kutoka Serikali Kuu kwenda Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; vyombo vya ithibati na uthibiti wa ubora wa 
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elimu na mafunzo ya ufundi, elimu ya vyuo vikuu, mfuko wa 
elimu na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu pia 
vimeanzishwa na vinafanya kazi nzuri ya kuendeleza elimu na 
mafunzo nchini.

Hata hivyo, changamoto nyingi zimejitokeza katika kipindi cha 
utekelezaji wa Sera hizi, ambazo zimekuwa zikiathiri ubora 
na usawa katika elimu inayotolewa kwenye ngazi mbalimbali. 
Changamoto hizi ni pamoja na upungufu wa miundombinu na 
vifaa vya kufundishia na kujifunzia ikiwemo vitabu, maabara, 
maktabana madarasa;. upungufu wa walimu hususan walimu 
wa sayansi, hisabati na stadi za kusoma, kuhesabu na kuandika; 
kushuka kwa morali ya kufundisha miongoni mwa walimu kwa 
sababu ya maslahi yasiyoridhisha na mazingira magumu ya 
kazi; utambuzi hafifu  wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
na mazingira duni ya kujifunzia; kutokuwepo kwa utaratibu wa 
utambuzi na uendelezaji wa wanafunzi wenye vipaji na vipawa; 
matumizi hafifu ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) katika utoaji wa elimu na mafunzo; na walimu na 
wanafunzi kutomudu lugha ya kufundishia na kujifunzia katika 
ngazi mbalimbali za elimu. Vilevile kiwango cha watu wazima 
wenye kufahamu kusoma, kuandika na kuhesabu kimeshuka 
kutoka asilimia 85 mwaka 1992 hadi asilimia 77.9 kulingana na 
Sensa ya Taifa ya mwaka 2012.

Aidha, bado Sekta ya elimu na mafunzo inakabiliwa na 
changamoto ya mfumo usiokidhi mahitaji ya elimu na 
mafunzo nchini.  Mfumo wa elimu na mafunzo umetawaliwa 
na muundo wa kitaaluma wenye dhana ya kuchuja wahitimu 
ili kupata wachache wenye uwezo mkubwa katika taaluma na 
watakaosoma hadi kumaliza katika ngazi ya chuo kikuu.  Hali 
hii inatokana na nafasi za elimu na mafunzo ngazi za juu kuwa 
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chache kadri wanafunzi wanavyohitimu kuanzia ngazi ya elimu 
ya msingi na kuendelea, hivyo kuwa na muundo wa kuchuja 
badala ya ule wa kutoa fursa kulingana na uwezo, vipaji na 
vipawa.  Hali kadhalika, muundo wa 2+7+4+2+3+ unachukua 
jumla ya miaka 18 kutoa rasilimaliwatu. Hii ina maana kwamba 
mwanafunzi anayeanza masomo akiwa na umri wa miaka 7 
atamaliza elimu ya juu akiwa na umri wa takribani miaka 23. 
Umri huu ni mkubwa ikilinganishwa na nchi nyingine kama za 
Afrika ya Kusini, Maurishasi, Malesia na Ufini ambapo umri wa 
kijana anayemaliza elimu ya juu ni takribani miaka 20 hadi 22. 
Vilevile, hakuna mwingiliano fanisi kati ya muundo wa elimu 
ya ufundi na muundo wa elimu ya jumla na hivyo kushindwa 
kuwawezesha wahitimu wa elimu ya ufundi kujiendeleza 
katika elimu ya juu. Pamoja na hayo, kuna ukosefu wa mfumo 
endelevu wa utambuzi wa sifa mbadala utakaowawezesha 
watu waliopata ujuzi kwa njia mbalimbali za elimu na mafunzo 
kujiendeleza kielimu na kuingia katika ulimwengu wa kazi.

Vilevile,  kumekuwa na changamoto katika kuinua ubora 
wa elimu na mafunzo kutokana na mitaala katika ngazi 
mbalimbali za elimu na mafunzo kutokidhi mahitaji ya 
mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na teknolojia  na 
hivyo kutoa wahitimu ambao hawana umahiri wa kutosha 
kuhimili ushindani katika ulimwengu wa kazi. Aidha,Taasisi 
na mashirika yanayotoa huduma za kielimu yaliyopo chini ya 
Wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo yana mamlaka 
kamili ya uendeshaji wa shughuli za elimu bila kuwa na 
mahusiano ya kisheria katika utendaji baina yao na wizara 
zinazosimamia elimu na mafunzo na hivyo kuathiri ubora 
wa elimu itolewayo. Hali kadhalika, changamoto nyingine ni 
kutokuwepo kwa ugharimiaji endelevu kutokana na mifuko ya 
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elimu kutokidhi mahitaji ya elimu katika ngazi zote na hivyo 
kuhitaji vyanzo vingine vya ugharimiaji endelevu wa elimu na 
mafunzo.

Utekelezaji wa Ibara ya 146(1) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (1977) kuhusu ugatuaji umekuwa na 
changamoto mbalimbali. Katiba inatamka katika Sura ya Nane 
(kuhusu madaraka kwa umma), kwamba, madhumuni ya 
kuwapo Serikali za Mitaa ni kupeleka madaraka kwa wananchi 
na hivyo kuwezesha Serikali za Mitaa kuwajibika kutekeleza 
kazi zake katika eneo husika. Sheria za Serikali za Mitaa zinatoa 
majukumu kwa Halmashauri kuhusu elimu katika Kifungu cha 
55 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Miji) ya 1982.  Ni 
kwa mantiki hii,  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Matangazo ya Serikali Na. 494 na 494A ya mwaka 2010 
aligatua na kuiweka katika usimamiaji  wa OWM-TAMISEMI 
elimu ya awali, msingi na sekondari na kuacha Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi kushughulikia Sera katika  masuala yote 
ya elimu na mafunzo. Hata hivyo bado kuna changamoto za  
muingiliano wa baadhi ya majukumu katika utekelezaji wa 
ugatuaji kwa upande wa utendaji na usimamiaji wa elimu kati ya 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi na OWM-TAMISEMI.

Katika miaka ya hivi karibuni, viwango vya ubora wa elimu 
vimekuwa vikishuka.  Hali hii inadhihirishwa na ufaulu katika 
mitihani ya kuhitimu elimu ya msingi na elimu ya sekondari 
ngazi ya kawaida kuwa na mserereko wa kushuka kutoka 
asilimia 54 mwaka 2007 hadi kufikia asilimia 31 mwaka 2012, 
kwa upande wa elimu ya msingi; na asilimia 90 mwaka 2007 
hadi asilimia 43 mwaka 2012 kwa elimu ya sekondari; wakati 
idadi ya watahiniwa inaongezeka mwaka hadi mwaka. 
Maarifa na Ujuzi wa wahitimu katika ngazi hizo ni mdogo 
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ikilinganishwa na ngazi ya elimu waliyofikia. Hali kadhalika, 
maarifa na ujuzi wa wahitimu wa mafunzo ya ufundi na elimu 
ya juu havikidhi mahitaji mbalimbali katika ulimwengu wa kazi. 
Tathmini zinaonyesha kwamba, ili kuimarisha ubora na ufanisi 
wa elimu na mafunzo nchini, kuna ulazima wa kuimarisha 
maeneo mbalimbali ambayo yanahusika na ubora wa elimu na 
mafunzo.

Katika harakati za kimaendeleo, yapo mabadiliko ya sera za 
kijumla na mipango ya kitaifa iliyojitokeza katika kipindi 
cha utekelezaji wa sera hizi. Kutokana na Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025 na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Muda 
mrefu 2011/12 hadi 2024/25, Serikali imelenga kujenga jamii 
iliyoelimika na yenye kupenda kujielimisha. Pamoja na azma 
hiyo, Tanzania imeridhia Itifaki ya SADC (1997) kuhusu elimu 
na mafunzo inayozitaka nchi wanachama kuwa na elimumsingi 
ya lazima kwa kipindi kisichopungua miaka tisa; Itifaki ya Dakar 
(2000) kuhusu Elimu kwa wote; Makubaliano ya Perth UNESCO 
(2007) kuhusu Elimu ya Sayansi na Teknolojia na mafunzo ya 
ufundi na mtangamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha, 
kuna baadhi ya masuala mtambuka yakiwemo mazingira, 
jinsia, VVU na UKIMWI na Ubia baina ya Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi ambayo yamejitokeza na yanahitaji kujumuishwa 
katika Sera ya Elimu na Mafunzo. 

Sekta ya elimu na mafunzo ina jukumu la kuandaa na kuzalisha 
rasilimaliwatu kwa ajili ya Taifa. Ripoti mbalimbali zinaonyesha 
kwamba kuna nakisi kubwa ya wataalamu walioelimika kwa 
kiwango cha elimu ya juu wanaohitajika ili Tanzania ifikie kuwa 
nchi yenye uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025. Taarifa ya IGC- 
POPC (2011) inaonyesha kuwa, Rasilimaliwatu ya Tanzania, 
kwa kiasi kikubwa, ni wafanyakazi wenye ujuzi wa chini ambao 
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ni asilimia 84, wakifuatiwa na wenye ujuzi wa kati ya asilimia 
13 na wenye ujuzi wa juu asilimia 3. Hata hivyo, kwa nchi za 
kipato cha kati ngazi ya chini, ulinganifu unaonyesha kuwa 
nchi hizo zina wastani wa asilimia 55 ya wafanyakazi wenye 
ujuzi wa chini, asilimia 33 ujuzi wa kati na asilimia 12 ujuzi 
wa juu. Hivyo, sekta ya elimu na mafunzo ina changamoto ya 
kuinua mchanganyiko wa wafanyakazi wenye ujuzi katika fani 
mbalimbali ili kufikia mahitaji ya rasilimaliwatu kwa nchi ya 
kipato cha kati ifikapo mwaka 2025.

Mfumo wa elimu na mafunzo wa sasa una changamoto 
ya kuliwezesha Taifa kukidhi ongezeko la mahitaji ya 
rasilimaliwatu kulingana na vipaumbele vya Taifa kwa sababu 
takwimu za elimu za mwaka 2000 hadi 2012, zinaonyesha kuwa 
ni wastani wa asilimia 5 tu ya wahitimu wa darasa la saba ndiyo 
wanaofaulu na kuendelea hadi kufikia elimu ya sekondari ya 
juu; na wastani wa asilimia 4 tu ya wahitimu hao wa darasa la 
saba ndiyo wanaofaulu na kuendelea hadi elimu ya juu. Kwa 
mwenendo huo ni dhahiri kwamba Taifa litaendelea kuwa na 
nakisi ya wataalamu kama hatua madhubuti za kuongeza fursa 
na kuinua ubora wa elimu hazitachukuliwa.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 imeandaliwa ili 
kutoa mwelekeo wa elimu na mafunzo nchini kwa kuzingatia 
mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia na 
changamoto za elimu na mafunzo kitaifa, kikanda na kimataifa, 
ili kuongeza fursa, ufanisi na ubora wa elimu na mafunzo nchini 
na kufikia viwango vya rasilimaliwatu kwa nchi yenye uchumi 
wa kati ifikapo mwaka 2025.
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1.1. Hali Ilivyo
Uchambuzi wa tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya mwaka 1995, umeonyesha kuwa matamko 
59 kati ya matamko 149 ya Sera hayakutekelezwa. Kati ya 
hayo, matamko 25 yalihusu elimu ya msingi na sekondari, 
18 yalihusu elimu ya ufundi na 16 yalihusu elimu ya juu. 
Tathmini ilibaini pia kuwa mpango mkakati wa kuelekeza 
utekelezaji wa sera hizo haukuandaliwa mpaka mwaka 1997 
ulipoanzishwa Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu, na 
mwaka 2001 ulipoandaliwa Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
ya Msingi (MMEM). Tathmini ilibaini pia kuwa usimamizi 
na uendeshaji wa elimu na mafunzo katika ngazi ya mkoa na 
wilaya unafanywa na mamlaka mbalimbali zinazoongozwa 
na kanuni na taratibu tofauti pamoja na OWM-TAMISEMI. 
Walimu wanaandaliwa na kuajiriwa na Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi wakati haki zao za kiutumishi na nidhamu 
zinashughulikiwa na Idara ya Utumishi wa Walimu. Utaratibu 
huu wa usimamizi wa walimu chini ya mamlaka tatu tofauti 
unafanya hali ya uwajibikaji na utawala bora kuwa mgumu. 
Kutokana na taarifa ya tathmini, inapendekezwa kuwa Serikali 
iunde Bodi ya kitaalamu ya kusimamia maendeleo ya utaalamu 
wa ualimu. Vilevile walimu wawe chini ya mwajiri mmoja 
atakayeshughukia masuala ya ajira, nidhamu na maendeleo 
yao.

Vyuo vya elimu ya ufundi stadi na vyuo vya ualimu 
havikuwekewa muundo wa kitaasisi unaoviunganisha na 
maafisa elimu wa wilaya na mikoa kama ilivyoelekezwa kwenye 
Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na katika Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya mwaka 1995. Taasisi zilizo chini ya Wizara 
zinazotoa huduma za kielimu hazina uhusiano wa kiutendaji 
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katika utekelezaji wa majukumu yao kati ya taasisi na taasisi na 
uhusiano wa moja kwa moja na Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi pamoja na OWM-TAMISEMI. Katika tathmini hiyo 
ilipendekezwa kuwa kiundwe chombo kitakachokuwa na 
wajibu wa kuratibu na kuhakiki ubora wa mitaala, upimaji, 
utoaji vyeti na tuzo, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu ya 
msingi na sekondari.

Uchambuzi wa tathmini hiyo ulibaini kwamba kuna umuhimu 
wa kupunguza miaka ya kupata elimu ya awali kutoka miaka 
miwili hadi mwaka mmoja, na kupunguza umri wa kuanza 
darasa la kwanza kuwa miaka mitano badala ya miaka 
saba. Muundo wa elimu wa sasa wa 2+7+4+2+3+ pamoja na 
kwamba ulionekana kuwa umelisaidia Taifa hadi tulipofikia, 
huchukua muda mrefu tangu mwanafunzi anapoanza elimu ya 
msingi mpaka anapohitimu chuo kikuu. Tathmini pia ilibaini 
kuwa elimu inayotolewa katika ngazi ya elimu ya msingi na 
sekondari imeegemea zaidi kwenye mkondo wa taaluma hivyo 
kupunguza uwezo wa kubaini vipaji na vipawa vya wanafunzi 
na kuviendeleza katika stadi nyingine nje ya taaluma. Tathmini 
hiyo ilipendekeza kuwa na muundo wa 1+6+4+2+3+ ambao 
mhitimu atamaliza mzunguko wa masomo kwa muda 
mfupi; na mikondo ya ufundi ijumuishwe kwenye elimu ya 
msingi na sekondari.  Utambuzi wa watoto wenye vipaji na 
vipawa ufanyike mapema katika elimu ya awali na msingi ili 
waendelezwe katika ngazi zinazofuata.

Tathmini pia ilionyesha kuwa mitaala ya baadhi ya vyuo 
haina ulinganifu katika maudhui na muda wa mafunzo kwa 
programu zinazolingana na kufanana. Aidha, maudhui ya 
mitaala ya ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo hayakidhi 
mahitaji ya jamii na ya ulimwengu wa kazi. Katika fursa za 
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elimu na mafunzo Serikali, sekta binafsi na wadau wengine 
wa maendeleo, wamekuwa wakichangia kuongeza fursa kwa 
makundi yote kwa usawa.

Hali kadhalika, tathmini ilionyesha kuwa jitihada za Serikali 
zimeleta mafanikio ya kuongezeka kwa fursa katika ngazi 
mbalimbali za elimu na mafunzo. Hata hivyo, kumekuwa na 
changamoto ya wanafunzi kuacha shule kutokana na sababu 
mbalimbali na wengi kutopata fursa ya kuendelea kutokana na 
ufaulu mdogo.

Vile vile, taasisi kama vile Taasisi ya Elimu Tanzania, Baraza la 
Taifa la Mitihani Tanzania, Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi, 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi na Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania huratibu ithibati na uthibiti wa viwango 
vya ubora wa elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali. Kila 
taasisi ina bodi ya utendaji ambayo hutoa maamuzi kuhusu 
masuala ya utoaji na uendeshaji wa elimu na mafunzo katika 
maeneo ya mamlaka zao. Tathmini ilibaini kuwa taasisi hizi 
zinahitaji muunganiko fanisi wa utendaji kazi kisheria ili 
kuongeza ufanisi katika usimamizi wa ubora wa elimu na 
mafunzo nchini. 

1.1.1 Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
1995

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995 
ulifanyika kupitia Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi 
(MMEM) na Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 
(MMES). Baadhi ya malengo ya Sera yaliyotekelezwa katika 
mipango hiyo ni:
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Kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi katika utoaji (i) 
wa elimu na mafunzo kwa kuhimiza kuanzisha na 
kuendesha shule na taasisi za elimu na mafunzo, 

Kutilia mkazo utoaji wa elimu bora kwa kuangalia (ii) 
upya mitaala, kuinua ubora wa usimamizi wa 
walimu na kutumia maendeleo ya mwanafunzi ya 
kila siku katika upimaji, 

Kupanua upatikanaji wa fursa za elimu kwa (iii) 
kuzingatia usawa kwa makundi yote nchini, na

Kupanua wigo wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo (iv) 
kwa kudhibiti matumizi ya Serikali pamoja na 
kuhimiza uchangiaji wa gharama.

Katika kutekeleza mipango hiyo, kumekuwa na mafanikio 
yakiwemo kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi katika 
kutoa elimu na mafunzo, kuimarishwa kwa usimamizi wa 
walimu kwa kuundwa chombo cha kushughulikia masuala ya 
walimu kama vile usajili, kuthibitishwa kazini, kupandishwa 
madaraja na masuala ya nidhamu. Aidha, kumekuwa na 
mafanikio katika maandalizi, uendelezaji, utoaji na ufuatiliaji 
na tathmini ya mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari 
na ualimu. Hali kadhalika, kumekuwa na ongezeko la fursa 
mbalimbali katika ngazi za elimu ya msingi, sekondari na 
mafunzo ya ualimu. Idadi ya wanafunzi walioandikishwa 
katika elimu ya msingi iliongezeka kutoka 3,942,888 (wavulana 
1,992,739 na wasichana 1,950,149) mwaka 1996 hadi 8,247,172 
(wavulana 4,086,280 na wasichana 4,160,892) mwaka 2012 
ambayo ni ongezeko la zaidi ya mara mbili. Kwa upande wa 
elimu ya sekondari ngazi ya kawaida, kumekuwa na ongezeko 
la wanafunzi walioandikishwa kutoka 185,119 (wavulana 98,435 
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na wasichana 86,684) mwaka 1996 hadi wanafunzi 1,802,810 
(wavulana 954,961 na wasichana 847,849) mwaka 2012 ambalo 
ni ongezeko la zaidi ya mara tisa. Aidha, Idadi ya wanafunzi 
katika elimu ya sekondari ya juu imeongezeka kutoka 13,974 
(wavulana 9,597 na wasichana 4,377) mwaka 1996 hadi 
wanafunzi 81,462 (wavulana 55,512 na wasichana 25,950) mwaka 
2012 ambalo ni ongezeko la zaidi ya mara tano. Mafanikio haya 
pamoja na mengine yamechangiwa na utaratibu wa Serikali 
kutoa ruzuku kwa shule za umma za msingi na sekondari. 
Aidha, wazazi na wanafunzi wameendelea kuchangia ada na 
michango mbalimbali katika shule za sekondari na vyuo kadri 
wanavyohitajika kufanya hivyo kwa mujibu wa taratibu za 
elimu na mafunzo.

Mafanikio hayo yamekuwa pia na changamoto katika maeneo 
mbalimbali yakiwemo ya mitaala kutokidhi mahitaji kutokana 
na mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na teknolojia. 
Vilevile, kutokana na upanuzi wa fursa za elimu katika ngazi 
zote kumekuwa na ongezeko la mahitaji ya nyenzo, vifaa na 
zana za kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote.

1.1.2 Utekelezaji wa Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya mwaka 1996

Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya mwaka 1996 ilitekelezwa 
kupitia sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ya utoaji wa 
elimu katika sekta ya ufundi. Hata hivyo, kupitia Mpango 
wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu, uliandaliwa Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
Pamoja na masuala mengine, Sera ya Elimu ya Ufundi na 
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Mafunzo ilikuwa na malengo yafuatayo:
Kupata idadi ya kutosha ya mafundi na (i) 
wanateknolojia mahiri ili kukidhi mahitaji ya sekta 
rasmi na isiyo rasmi;

Kuanzisha na kuimarisha taasisi za mafunzo ya (ii) 
ufundi kwa kuziwekea vitendea kazi na wataalamu 
ili kutimiza malengo;

 Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika uendeshaji (iii) 
na ugharimiaji wa elimu ya ufundi;

 Kuwa na mfumo fanisi na bora wa elimu na mafunzo (iv) 
ya ufundi ili kuleta usawa wa fursa za elimu na 
mafunzo;

Matumizi ya sayansi na teknolojia katika maendeleo (v) 
ya kijamii na kiuchumi; na

Kuhimiza na kuratibu ubora wa matokeo ya (vi) 
wahitimu kupitia uanzishwaji wa Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi.

Utekelezaji wa Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
mwaka 1996 umeleta mafanikio mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na: kukamilika kwa mfumo wa sifa linganifu za mafunzo ya 
ufundi na ufundi stadi kutoka ufundi mchundo hadi uhandisi; 
kutekelezwa kwa mtaala unaozingatia umahiri wa stadi hususan 
kwa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi na Baraza 
la Taifa la Elimu ya Ufundi; kujumuishwa kwa masomo ya 
stadi za kazi katika mitaala ya elimu ya msingi; kuanzishwa 
kwa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi kwa sheria ya Bunge  
Sura ya 129; na kuongezeka kwa vyuo vya ufundi kutoka 695 
mwaka 2005 hadi 750 mwaka 2012 na kuwezesha ongezeko 
la wanachuo kutoka 78,586 (wanaume 43,022 na wanawake 
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35,564) mwaka 2005 hadi wanachuo 104,440 (wanaume 54,350 
na wanawake 50,190) mwaka 2012. Vyuo vya elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi viliongezeka kutoka vyuo 195 mwaka 2005 
hadi kufikia vyuo 260 mwaka 2011 na kuongeza udahili wa 
wanachuo kutoka 39,759 (wanaume 30,123 na wanawake 9,636) 
mwaka 2005 hadi 85,040 (wanaume 46,342 na wanawake 38,698) 
mwaka 2011.

Pamoja na mafanikio hayo, utekelezaji wa Sera ya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ulikuwa na changamoto zifuatazo:

Ukuaji mdogo wa fursa za elimu ya ufundi na (i) 
mafunzo ya ufundi stadi ukilinganishwa na mahitaji 
ya taifa na ulimwengu wa kazi;

Mtazamo hasi kuhusu mafunzo ya ufundi;(ii) 

Fikra mgando za ujinsi katika dhana nzima ya (iii) 
mafunzo ya ufundi;

Upungufu wa wakufunzi wenye sifa na kutokuwepo (iv) 
kwa mazingira mazuri ya kuwabakisha kazini;

Kutokuwepo kwa mwingiliano fanisi kati ya mfumo (v) 
wa elimu ya ufundi na mfumo wa elimu ya jumla; 
na

Mafunzo kutokidhi mahitaji ya ulimwengu wa kazi.(vi) 
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1.1.3 Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Elimu ya Juu ya mwaka 
1999

Sera ya Taifa ya Elimu ya Juu ya mwaka 1999, ilikuwa na 
malengo ya kuongeza fursa za elimu ya juu na kuweka sheria, 
kanuni na miongozo ya kuunda vyombo vya kuimarisha ithibati 
na uthibiti wa ubora wa elimu ya juu.

Katika utekelezaji wa malengo hayo, Sheria ya Vyuo Vikuu 
Sura ya 346, Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu, Sura 178 na Sheria ya Mfuko wa Elimu Sura 412, 
zilitungwa. Kufuatia kutungwa kwa Sheria hizi, Tume ya Vyuo 
Vikuu, iliundwa kwa ajili ya kusimamia ithibati na uthibiti wa 
ubora wa elimu ya juu. Aidha, Mamlaka ya Elimu Tanzania na 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu zilianzishwa 
ili kuwezesha upatikanaji wa fedha na mikopo kwa ajili ya 
wanafunzi wa elimu ya juu nchini. Utendaji wa vyombo hivyo 
kwa pamoja, umechangia fursa za elimu ya juu kuongezeka 
ambapo idadi ya vyuo vikuu na vyuo vikuu vishiriki iliongezeka 
kutoka 20 mwaka 2005 hadi vyuo vikuu na vyuo vikuu vishiriki 
50 mwaka 2013 na kuongeza udahili wa wanachuo kutoka 
37,667 (wanaume 25,061 na wanawake 12,606) mwaka 2005 
hadi 162,510 (wanaume 105,381 na wanawake 57,129) mwaka 
2013 ambalo ni ongezeko la zaidi ya mara nne. 
Pamoja na mafanikio hayo, kumekuwa na upungufu katika 
maeneo yafuatayo:

Kutokuwa na mwingiliano wa kutosha na endelevu (i) 
wa elimu unaowezesha wahitimu wa elimu ya 
sekondari na ufundi kujiunga na mafunzo ya elimu 
ya juu na hivyo kuwa na idadi ndogo ya wanafunzi 
katika elimu ya juu; 
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Kutokuwepo kwa ugharimiaji endelevu wenye (ii) 
kuleta tija na hivyo kuendelea kuwa mzigo mkubwa 
kwa Serikali, wazazi na wanafunzi;

Kutokuwepo kwa ushirikiano bayana baina ya sekta (iii) 
ya elimu na viwanda katika utoaji wa elimu ya juu;

Kutokuwa na mfumo endelevu na mpana wa (iv) 
utambuzi wa sifa mbadala unaoruhusu wahitimu 
katika ngazi mbalimbali za elimu kujiunga na elimu 
ya juu;

Kuendelea kuwepo kwa vikwazo mbalimbali (v) 
ikiwemo mitazamo hasi inayokwamisha maendeleo 
ya elimu ya juu, ufinyu wa rasilimali mbalimbali na 
matumizi duni ya TEHAMA katika maendeleo ya 
elimu ya juu; na 

Baadhi ya mitaala ya elimu ya juu kutotosheleza (vi) 
mahitaji ya maendeleo ya Taifa na ulimwengu wa 
kazi.

1.2 Changamoto za jumla katika Sekta ya Elimu na 
Mafunzo Nchini

Utekelezaji wa sera za elimu na mafunzo, unakabiliwa na 
changamoto mbalimbali za jumla zikiwemo:

Kukosekana kwa mfumo nyumbufu unaoruhusu (i) 
elimu na mafunzo kupatikana na kutambulika kwa 
njia mbalimbali mbadala;

Kuwepo kwa elimu na mafunzo yenye viwango (ii) 
vya ubora visivyotambulika kitaifa, kikanda na 
kimataifa;
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Kutokuwa na mfumo wa ajira unaowezesha (iii) 
upatikanaji wa wataalamu wa kada mbalimbali 
wanaohitajika katika sekta ya elimu na mafunzo 
nchini;

Kukosekana kwa fursa zitolewazo kwa kila (iv) 
Mtanzania kulingana na mahitaji yake na sehemu na 
mazingira aliyopo;

Kutokuwa na mfumo wa ugharimiaji wa elimu na (v) 
mafunzo wenye wigo mpana na endelevu;, na

Kutozingatia masuala mtambuka kikamilifu katika (vi) 
elimu na mafunzo.
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SURA YA PILI

2.0. UMUHIMU WA SERA

Tangu kuanza kutekelezwa kwa Sera ya Elimu na Mafunzo (1995), 
Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo (1996) na Sera ya Taifa 
ya Elimu ya Juu (1999) kumekuwa na mabadiliko mbalimbali 
ya kisiasa, kijamii, kiuchumi, kisayansi na kiteknolojia ambayo 
yameleta changamoto na kuzifanya Sera hizo zipitwe na wakati. 
Mabadiliko ya kiuchumi duniani yameleta msukumo kwa nchi 
zinazoendelea na zilizoendelea ama kubadilisha au kuimarisha 
sera, programu na mikakati yake ili ziweze kuhimili ushindani 
wa kiuchumi na kuleta maendeleo endelevu ya kijamii, kisayansi 
na kiteknolojia. Tanzania ni moja ya nchi ambazo uchumi wake 
umeendelea kukua na kufikia asilimia 7 mwaka 2012. Kukua 
huku kunatokana na kuongezeka kwa uwekezaji katika sekta 
mbalimbali za kiuchumi. Azma ya Tanzania ni kufikia uchumi 
wa kati ifikapo mwaka 2025 ambapo sekta ya elimu na mafunzo 
imepewa jukumu la kuandaa rasilimaliwatu ya kutosha kwa 
ajili ya kukidhi mabadiliko hayo.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995 ililenga elimu ya 
msingi na ya lazima iwe miaka 7, lakini kwa mujibu wa Dira ya 
Maendeleo ya Taifa 2025 ni kuwa na taifa la watu wenye elimu 
ya kati na ya juu ili kuwa na watendajikazi wenye uwezo wa 
kushughulikia kikamilifu changamoto za kimaendeleo. Hali 
kadhalika, Sera ya Ajira na Utumishi wa Umma ya mwaka 1999 
inatamka kuwa sifa ya kuajiriwa katika utumishi wa umma 
kwa masharti ya kudumu ni kiwango cha elimu kisichopungua 
elimu ya sekondari ya kidato cha nne.
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Ushirikiano wa Tanzania na nchi nyingine kikanda na kimataifa 
umeleta msukumo wa kurekebisha Sera ili kuzingatia masuala 
ya ushirikiano na utangamano. Masuala hayo ni pamoja na 
Kuoanisha mitaala; Ulinganifu wa viwango vya elimu na 
mafunzo; Upimaji na utoaji tuzo; Kutokomeza kutojua kusoma 
na kuandika pamoja na ulinganifu wa sifa za kujiunga na vyuo 
vya elimu na mafunzo; na kuleta ulinganifu wa mifumo ya 
elimu na sifa za wahitimu kikanda. Pia, kwa kuwa Tanzania 
siyo kisiwa, Sera hii inajikita katika kuimarisha utangamano 
katika elimu na mafunzo ili kumjengea Mtanzania ujuzi, 
umahiri na uwezo wa kukabiliana na mahitaji yanayojitokeza 
katika ulimwengu wa kazi na maisha kwa ujumla.

2.1. Dira, dhima na malengo ya sera
Msingi wa elimu na mafunzo utajikita katika kumjengea 
Mtanzania misingi bora ya malezi, maadili, ujuzi, umahiri na 
kumwezesha kujitegemea. Elimu ya kujitegemea itaendelea 
kuongoza utoaji wa elimu na mafunzo kwa kuzingatia 
mabadiliko yanayotokea katika jamii, kisiasa, kiuchumi, 
kisayansi na kiteknolojia.

2.1.1. Dira
Kuwa na Mtanzania aliyeelimika na mwenye maarifa, stadi, 
umahiri, uwezo na mitazamo chanya ili kuweza kuchangia 
katika kuleta maendeleo ya Taifa.

2.1.2. Dhima 
Kuinua ubora wa elimu na mafunzo na kuweka mifumo na 
taratibu zitakazowezesha kupata idadi kubwa ya Watanzania 
walioelimika na wanaopenda kujielimisha zaidi ili waweze 
kuchangia katika kufikia malengo ya maendeleo ya Taifa letu.



Sera ya Elimu na Mafunzo

20

2.2. Malengo ya Sera 
2.2.1. Lengo la Jumla: 
Kuwa na Watanzania walioelimika na wenye maarifa na ujuzi 
kuweza kuchangia kwa haraka katika maendeleo ya Taifa na 
kuhimili ushindani.

2.2.2. Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ya Sera ni kuwa na:

Mfumo, miundo na taratibu nyumbufu kumwezesha (i) 
Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali katika 
mikondo ya kitaaluma na kitaalamu;

Elimu na mafunzo yenye viwango vya ubora (ii) 
unaotambulika kitaifa, kikanda na kimataifa;

Upatikanaji wa fursa mbalimbali za elimu na (iii) 
mafunzo nchini;

Ongezeko la rasilimaliwatu kulingana na vipaumbele (iv) 
vya Taifa;

Usimamizi na uendeshaji madhubuti wa elimu na (v) 
mafunzo nchini;

Mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na (vi) 
mafunzo nchini; na

Mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala (vii) 
mtambuka.
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SURA YA TATU
3.0. HOJA NA MATAMKO YA SERA 

3.1. Mfumo, Miundo na Taratibu Nyumbufu Kumwezesha 
Mtanzania Kujiendeleza kwa Njia Mbalimbali katika 
Mikondo ya Kitaaluma na Kitaalamu.

Suala

Mfumo wa elimu na mafunzo 

Maelezo

Serikali imejitahidi katika kufanikisha upatikanaji wa haki ya 
elimu kwa watoto wa jinsi zote kwa kuwezesha uandikishaji 
kufikia asilimia 105.5 ya wanafunzi katika elimu ya msingi. 
Hata hivyo, elimu baada ya elimu ya msingi imeendelea 
kuwa na changamoto mbalimbali kwa sababu mfumo uliopo 
sasa unategemea zaidi utaratibu wa kuchuja wanafunzi 
kwa ajili ya kuendelea na masomo badala ya kutoa fursa ya 
kuwaendeleza kadri ya uwezo, vipaji na vipawa vyao. Mfumo 
huu pia umejikita katika taaluma na ulibuniwa wakati shule na 
vyuo vikiwa vichache na ulilenga zaidi dhana ya kusoma na 
kumaliza katika ngazi ya chuo kikuu na hivyo kuwafanya wale 
wanaoshindwa kuendelea kitaaluma kuchaguliwa kujiunga na 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi au mafunzo ya ufundi. Hiki 
ni kiashiria cha mfumo kushindwa kutoa fursa anuai za elimu 
na mafunzo ambazo zingeweza kumfanya mhitimu apate ujuzi 
na maarifa kwa ajili ya ulimwengu wa kazi.

Hali kadhalika, kwa muundo wa elimu yetu wa 2+7+4+2+3+ 
mwanafunzi anayeanza masomo akiwa na umri wa miaka 7 
atamaliza elimu ya juu akiwa na umri mkubwa, takribani miaka 23 
ikilinganishwa na nchi kama za Afrika ya Kusini, Maurishasi,
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Malesia na Ufini ambapo umri wa kijana anayemaliza elimu 
ya juu ni takribani miaka 20 hadi 22. Kwa mantiki hii, mfumo 
nyumbufu unahitajika ili kuongeza idadi ya wanafunzi 
wanaomaliza katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo 
kuendelea na masomo katika ngazi nyingine.

Lengo

Kuwa na mfumo nyumbufu wa elimu na mafunzo wenye tija 
na ufanisi na hivyo kuongeza idadi ya wananchi walioelimika 
na kuwa na maarifa kwenye fani mbalimbali. 

Tamko 

3.1.1 Serikali itaweka mfumo nyumbufu katika elimu na 
mafunzo ili kuwezesha wananchi wengi zaidi kujielimisha 
na kuwa huru kutafuta elimu katika fani wanayopenda 
hadi kufikia upeo wowote kulingana na stahili na uwezo 
wao. 

Suala

Umri wa elimumsingi na muda wa elimu na mafunzo 

Maelezo

Muundo wa elimu na mafunzo uliopo unatoa fursa ya mtoto 
mwenye umri wa miaka mitano kujiunga na elimu ya awali kwa 
muda wa miaka miwili. Mtaala wa elimu ya awali umeandaliwa 
kwa namna ambayo unatakiwa ufundishwe kwa miaka 2 
lakini Tathmini ya Sera za Elimu na Mafunzo ya mwaka 2008 
inaonesha kuwa mtaala huo unaweza kufundishwa kwa mwaka 
mmoja kama ukifundishwa kwa ufanisi. Pia, Itifaki ya Dakar ya 
mwaka 2000 ambayo ilitakiwa itekelezwe hadi ifikapo mwaka 
2015 ambayo Tanzania imeridhia na kufuatana na UNESCO 
(ISCED, 1997), elimu ya awali inatakiwa kutolewa kwa watoto 
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wenye umri kati ya miaka mitatu hadi sita.

Kwa sasa, Elimu ya Msingi inatolewa kwa miaka saba (7) na 
ni ya lazima kwa uandikishaji na mahudhurio kwa mujibu wa 
Sheria ya Elimu Sura ya 353 ya sheria za Nchi. Wahitimu wa 
elimu ya msingi katika mfumo wa sasa wanakuwa na umri wa 
miaka 13. Baadhi ya wahitimu huendelea na elimu ya sekondari 
na mafunzo ya ufundi; waliokosa fursa hizo huingia kwenye 
ulimwengu wa kazi. Wahitimu hawa wanakuwa na umri 
mdogo na hawana maarifa na ujuzi unaotosheleza kujiunga na 
ulimwengu wa kazi au kukabiliana na changamoto za maendeleo,  
iwapo watakosa fursa ya kuendelea na elimu ya sekondari 
ngazi ya kawaida au elimu ya ufundi. Shirika la Kimataifa la 
Kazi limeweka mkataba wa umri wa chini wa kuajiriwa kwa 
baadhi ya kazi kuwa ni miaka 15. Hali kadhalika, Itifaki ya 
SADC (1997) kuhusu elimu na mafunzo inasisitiza kutokomeza 
kutojua kusoma na kuandika kwa kuweka juhudi ya kuwa 
na elimumsingi na ya lazima kwa wote angalau kwa kipindi 
kisichopungua miaka tisa (9). Kutokana na makubaliano haya, 
kuna umuhimu wa kurekebisha muundo wa elimu ya awali na 
msingi ya sasa ili elimu ya awali iwe ya lazima na itolewe kwa 
kipindi kisichopungua mwaka mmoja kulingana na mahitaji ya 
mwanafunzi husika. Kila mtoto mwenye umri wa miaka 4 hadi 
6 na ambaye amepata elimu ya awali, kwa mujibu wa sheria, 
apatiwe elimumsingi itakayotolewa kwa muda wa miaka 10 
ili kumwezesha mwanafunzi kusoma, kuandika na kuhesabu, 
kuwa na ufahamu wa mambo ya ujumla na kupata maarifa na 
ujuzi katika elimu, ufundi na mafunzo ya ufundi stadi.

Lengo 

Kurekebisha muda wa elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali 
ili kuleta tija, ufanisi na matumizi bora ya rasilimali.
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Tamko

3.1.2. Serikali itaweka utaratibu wa elimu ya awali kuwa ya 
lazima na kutolewa kwa watoto wenye umri kati ya 
miaka mitatu hadi mitano kwa kipindi kisichopungua 
mwaka mmoja.

3.1.3. Serikali itaweka utaratibu wa elimumsingi kuwa ya 
lazima kuanzia darasa la kwanza hadi kidato cha nne; 
na kutolewa kwa miaka kumi na umri wa kuanza darasa 
la kwanza kuwa kati ya miaka minne hadi sita kulingana 
na maendeleo na uwezo wa mtoto kumudu masomo 
katika ngazi husika.

3.1.4. Serikali itaweka utaratibu wa kuhakikisha muda wa 
kukamilisha elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali 
za elimu baada ya elimumsingi unalenga mwanafunzi 
kupata ujuzi stahiki kulingana na Mfumo wa Tuzo wa 
Taifa.

3.1.5. Serikali itahakikisha kuwa elimumsingi katika mfumo 
wa umma inatolewa bila ada.

3.2. Elimu na Mafunzo Yenye Viwango vya Ubora 
Unaotambulika Kikanda na Kimataifa na Kukidhi 
Mahitaji ya Maendeleo ya Taifa 

Suala

Uthibiti wa ubora wa elimu na mafunzo

Maelezo

Ubora wa elimu na mafunzo unatokana na ubora wa mitaala 
iliyopo, umahiri wa watekelezaji wa mitaala hiyo, uongozi, 
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usimamiaji, mazingira ya kutolea elimu na mafunzo, tathmini na 
rasilimali zilizopo. Taifa kwa sasa linakabiliwa na changamoto 
mbalimbali katika suala la ubora wa elimu na mafunzo katika 
ngazi zote.

Matokeo katika mitihani ya darasa la saba na kidato cha 
nne yamekuwa na mserereko wa kushuka kutoka asilimia 
54 mwaka 2007 hadi kufikia asilimia 31 mwaka 2012 kwa 
upande wa elimu ya msingi; na asilimia 90 mwaka 2007 hadi 
asilimia 43 mwaka 2012 kwa elimu ya sekondari, wakati idadi 
ya watahiniwa inaongezeka mwaka hadi mwaka. Maarifa na 
Ujuzi wa wahitimu katika ngazi hizo ni mdogo ikilinganishwa 
na ngazi ya elimu waliyofikia. Halikadhalika, maarifa na ujuzi 
wa wahitimu wa mafunzo ya ufundi na elimu ya juu hayakidhi 
mahitaji mbalimbali katika ulimwengu wa kazi. Tathmini 
zinaonyesha kwamba, ili kuimarisha ubora na ufanisi wa elimu 
na mafunzo nchini, kuna ulazima wa kuinua ubora wa mitaala, 
ukaguzi wa shule, tathmini, ithibati, na mamlaka zinazohusika 
na masuala hayo.

Idara ya ukaguzi wa shule ina jukumu la kufuatilia ubora 
wa elimu ya msingi na sekondari kwa kuzingatia mitaala 
na viwango vilivyowekwa. Utendaji wa idara hii umekuwa 
ukikabiliwa na changamoto mbalimbali na hivyo kushindwa 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi. Changamoto hizo ni 
pamoja na kuendelea kutumia falsafa ya ukaguzi iliyokuwa na 
tija wakati shule zikiwa chache tofauti na sasa  ambapo shule 
ni nyingi na hivyo kuhitaji ushirikishwaji zaidi wa wadau na 
mbinu mbadala; upungufu katika muundo wa usimamizi na 
uendeshaji wa ukaguzi wa shule ambao umewaweka wakaguzi 
mbali na shule ziliko pamoja na kushindwa kuzifanya Kamati 
na Bodi za Shule, Walimu Wakuu, Wakuu wa Shule pamoja na 
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wazazi kuwajibika vya kutosha katika suala la usimamizi na 
uthibiti wa ubora wa elimu itolewayo na shule zetu. Ukaguzi 
hafifu pia unachangiwa na kutokuwa na wataalamu mahiri na 
wa kutosha na ukosefu wa vitendea kazi. 

Kwa upande mwingine, Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi lina 
jukumu la kuratibu ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu katika 
vyuo vya elimu ya ufundi; na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi ina jukumu la kuratibu ithibati na uthibiti wa 
ubora wa mafunzo ya ufundi stadi katika vyuo mbalimbali 
vya ufundi stadi. Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania imepewa 
majukumu ya kuweka na kuratibu ithibati na uthibiti wa ubora 
wa elimu ya juu katika vyuo vikuu nchini. Utendaji wa vyombo 
hivi vya ithibati pamoja na vyombo vingine kama Taasisi ya 
Elimu Tanzania, Bodi ya Huduma za Maktaba, Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima na Mamlaka ya Elimu Tanzania umekuwa 
na changamoto katika kuinua viwango vya ubora wa elimu ya 
msingi, sekondari, vyuo vya ualimu, vyuo vya elimu ya ufundi 
na mafunzo, vyuo vya ufundi stadi na vyuo vikuu. Uhusiano 
baina ya taasisi hizi na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
pamoja na OWM-TAMISEMI ni mdogo kwa kuwa hakuna 
utaratibu madhubuti wa uratibu baina yao. Sheria za vyombo 
hivi zinahitaji kutathminiwa upya ili kuleta mshikamano katika 
mfumo mzima wa usimamizi na uendeshaji wa elimu nchini.

Lengo

Kuwa na ufanisi katika uratibu, usimamizi, ithibati na uthibiti 
wa ubora katika utoaji wa elimu na mafunzo.
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Tamko

3.2.1. Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha 
usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu na 
mafunzo katika ngazi zote.

3.2.2. Serikali itahakikisha vyombo vya usimamizi na 
uendeshaji wa elimu na mafunzo vinahusiana kiutendaji 
katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.2.3. Serikali itaimarisha mfumo, mbinu, dhana na falsafa ya 
ukaguzi wa shule ili kuleta ufanisi zaidi katika uthibiti 
wa ubora wa elimumsingi nchini.

Suala

Mitaala ya elimu na mafunzo

Maelezo

Mtaala ni mwongozo wa elimu katika ngazi mbalimbali 
za elimu na mafunzo ambao ikiwa hautaandaliwa vizuri, 
kutekelezwa ipasavyo au kutathminiwa kwa umakini, mfumo 
wa elimu utashindwa kufanya kazi na hautaweza kuleta 
matarajio yanayokusudiwa na jamii. Hadi mwaka 2005 mitaala 
iliyokuwepo kwa upande wa elimu ya awali, msingi na sekondari 
ilijikita zaidi katika maudhui ya ufahamu na kuwa na msisitizo 
mdogo katika kujenga ujuzi. Kuanzia mwaka 2005 mitaala hiyo 
ilibadilika na kuwa ya kujenga ujuzi. Tathmini inaonyesha 
kuwa mabadiliko haya yalifanyika bila kushirikisha wadau 
mbalimbali wakiwemo walimu, wazazi, waajiri, wanafunzi, 
wakufunzi, wahadhiri, vyama vya kitaalamu, vyama vya 
kisiasa, taasisi za kidini, mashirika ya kiserikali na yasiyo ya 
kiserikali, waratibu wa elimu na wakaguzi. Aidha, hapakuwa 
na maandalizi ya kutosha kwa watekelezaji wa mitaala. Hivyo, 
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walimu kwa ujumla hawafundishi kwa namna iliyotegemewa 
katika mitaala iliyopo.

Baadhi ya mitaala ya ngazi za ufundi, ufundi stadi na elimu 
ya juu imepitwa na wakati na haikidhi mahitaji ya ulimwengu 
wa kazi na hivyo wahitimu wa mitaala hiyo kutoajirika au 
kushindwa kufanya kazi kwa ufanisi pale wanapoajiriwa. Pia, 
kumekuwa na changamoto kwa wahitimu waliomaliza masomo 
katika mtaala wa ufundi kutotambulika kujiunga na mtaala wa 
taaluma kwa baadhi ya fani; au mhitimu aliyemaliza katika 
mtaala wa taaluma kutotambulika katika mtaala wa ufundi.

Tathmini pia zinaonesha kuwa mitaala ya baadhi ya vyuo 
haina ulinganifu katika maudhui na muda wa mafunzo kwa 
programu zinazolingana na kufanana. Kwa mantiki hii, kuna 
umuhimu wa kufanya tathmini ya mitaala iliyopo ili kuandaa 
mitaala inayokidhi mahitaji ya elimu na mafunzo ya sasa na ya 
baadaye kuendana na mahitaji ya maendeleo na mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia kitaifa, kikanda na kimataifa.

Lengo
Kuwa na mitaala yenye tija, iliyofanisi na inayokidhi mahitaji 
ya soko la ajira katika kuleta maendeleo ya Taifa na kuhimili 
ushindani.

Tamko 
3.2.4. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahuisha mitaala 

iliyopo katika ngazi zote za elimu na mafunzo ili iende 
na wakati na kukidhi mahitaji ya elimu na mafunzo ya 
sasa na siku zijazo kwa kuzingatia mahitaji ya Taifa, 
walengwa na soko la ajira.
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3.2.5. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha 
mitaala inazingatia stadi za msingi za mawasiliano, 
kusoma, kuandika na kuhesabu; kutafiti; kuchambua 
taarifa; kutafsiri, kutathmini na kutumia maarifa, 
uvumbuzi, ubunifu na ujasiriamali katika ngazi zote za 
elimu na mafunzo. 

3.2.6. Serikali itaimarisha usimamiaji na upimaji wa utekelezaji 
wa mitaala katika taasisi za elimu na mafunzo katika 
ngazi zote, ili kuleta ufanisi wa elimu na mafunzo 
yatolewayo.

Suala

Elimu ya Sayansi na Teknolojia

Maelezo

Elimu ya Sayansi na Teknolojia ni muhimu katika kumwezesha 
mwananchi kumudu mazingira yake na kumwezesha kuchangia 
maendeleo ya taifa. Watoto huanza kufundishwa somo la 
sayansi kuanzia darasa la III na katika elimu ya sekondari ngazi 
ya kawaida wanafunzi wote husoma Fizikia, Kemia, Baiolojia 
na Hisabati hadi kidato cha pili (2). Aidha, wanafunzi wote 
huendelea kusoma Baiolojia na Hisabati hadi kidato cha nne (4). 
Baadhi ya wanafunzi huchagua kuendelea na masomo ya Fizikia 
na Kemia kuanzia kidato cha tatu (3) hadi cha nne (4). Takwimu 
zinaonyesha kuwa, katika wanafunzi 100 ni wanafunzi kati ya 
30 – 35 tu ambao wanasoma masomo ya sayansi katika kidato 
cha tatu (3) na nne (4) ambao wakifaulu ndiyo wanaotarajiwa 
kusomea fani mbalimbali za Sayansi na Teknolojia katika vyuo 
vya elimu ya juu na vyuo vya elimu ya ufundi na mafunzo.

Mitaala ya elimu ya msingi na sekondari inatakiwa kuweka 
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mkazo katika elimu ya Sayansi na Teknolojia. Makubaliano 
kuhusu Elimu ya Sayansi na Teknolojia (UNESCO-PERTH 
2007) yanasisitiza kufanya mapitio ya mitaala ya elimu ya 
Sayansi na Teknolojia ili kuongeza hamasa ya wanafunzi 
kutambua umuhimu wa Sayansi na Teknolojia katika jamii. Pia 
kuna umuhimu wa kuweka mkazo katika matumizi ya Sayansi 
na Teknolojia katika kufundishia na kujifunzia.

Lengo

Kuwa na idadi ya kutosha ya wananchi walioelimika katika 
Sayansi na Teknolojia na kukidhi mahitaji ya maendeleo ya 
Taifa.

Tamko

3.2.7. Serikali itaimarisha muundo na utaratibu wa ufundishaji 
wa masomo ya Hisabati, Sayansi na Teknolojia katika 
ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.2.8. Serikali itahakikisha matumizi zaidi ya Sayansi na 
Teknolojia katika utoaji wa elimu na mafunzo katika 
ngazi zote.

Suala

Nyenzo, vifaa, zana na mbinu za kufundishia na kujifunzia 

Maelezo 

Utekelezaji fanisi wa mitaala unategemea upatikanaji wa 
nyenzo, vifaa na zana stahiki za kufundishia na kujifunzia 
kulingana na mahitaji ya masomo na programu katika ngazi 
mbalimbali za elimu na mafunzo. Nyenzo, vifaa, na zana hizo 
ni pamoja na mihtasari, vitabu vya kiada na ziada, kemikali za 
maabara, mitambo na karakana. Kumekuwa na upungufu wa 
nyenzo, vifaa na zana bora za kufundishia na kujifunzia katika 
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ngazi zote za elimu na mafunzo ambapo, kwa mfano, uwiano 
wa kitabu kwa wanafunzi katika elimu ya msingi ni takribani 
kitabu kimoja kwa wanafunzi watatu (3) na kati ya wanafunzi 
wanne (4) hadi tisa (9) kwa shule za sekondari kulingana na 
somo. Pia, baadhi ya vifaa, zana na nyenzo zilizopo, ama 
zimepitwa na wakati au haziendani na mahitaji ya sayansi na 
teknolojia ya sasa. Hali hii imekuwa ikichangia kudhoofisha 
utoaji wa wahitimu bora.

Vilevile, mfumo huria wa uchapishaji wa vitabu na uandaaji 
wa zana na nyenzo nyingine za elimu na mafunzo umeathiri 
upatikanaji wa vitabu, zana na nyenzo bora na za kutosha katika 
shule na vyuo nchini. Pia, gharama za vitabu, zana na nyenzo 
husika imekuwa kubwa kuliko uhalisia wa gharama hizo. 
Katika hali ya aina hii, ni muhimu kuweka utaratibu mahususi 
wa upatikanaji wa vitabu, zana na nyenzo bora na za kutosha 
zinazokidhi mahitaji.

Lengo

Kuwa na mazingira bora ya kufundishia na kujifunzia.

Tamko 

3.2.9. Serikali itahakikisha vifaa, nyenzo na zana stahiki za 
kufundishia na kujifunzia katika elimu na mafunzo 
zinatosheleza kulingana na mahitaji na maendeleo ya 
sayansi, teknolojia na mbinu za kufundishia na kujifunzia 
katika ngazi zote.

3.2.10. Serikali itahakikisha upatikanaji wa kitabu bora kimoja 
cha kiada kwa kila somo kwa kila mwanafunzi katika 
elimumsingi ambavyo vitaandaliwa kwa utaratibu 
maalumu.
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3.2.11. Serikali itatoa na kusimamia matumizi ya kitabu 
kimoja cha kiada kwa kila somo katika elimumsingi 
ili kufanikisha upimaji wa matokeo ya ufundishaji 
na ujifunzaji unaofanana katika ngazi mbalimbali za 
elimu.

Suala 

Miundombinu katika taasisi za elimu na mafunzo.

Maelezo 

Miundombinu iliyopo katika shule, vyuo na taasisi nyingine 
za elimu na mafunzo ni pamoja na majengo, mifumo ya maji, 
umeme na barabara. Miundombinu hii imechakaa na haitoshelezi 
mahitaji kwa makundi yote ambapo katika elimu ya msingi 
kuna upungufu wa asilimia 49 kwa madarasa, asilimia 79 kwa 
nyumba za walimu, asilimia 49.1 kwa madawati na asilimia 60 
kwa vyoo. Elimu ya sekondari, kuna upungufu wa asilimia 25 
madarasa na asilimia 77 kwa nyumba za walimu. Kuwepo kwa 
miundombinu ya kutosha na yenye viwango vya ubora stahiki 
ni muhimu katika kuinua ubora wa elimu na mafunzo katika 
ngazi zote. Mipango ya maendeleo ya elimu na mafunzo iliyopo 
haitoshelezi mahitaji ya miundombinu kulingana na ongezeko 
la watumiaji. Aidha, kunahitajika kujenga utamaduni wa 
utunzaji na uhifadhi, ukarabati na ukarafati wa miundombinu 
ya taasisi za elimu na mafunzo.

Lengo

Kuwa na mazingira bora ya kufundishia na kujifunzia 

Tamko

3.2.12. Serikali itahakikisha kuwepo kwa miundombinu bora 
na stahiki ya kutosheleza mahitaji ya elimu na mafunzo 
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kwa makundi yote katika ngazi zote za elimu na 
mafunzo.

Suala

Mazingira salama na huduma muhimu shuleni na vyuoni.

Maelezo

Mazingira katika baadhi ya shule na vyuo nchini ni duni na 
hayana usalama wa kutosha. Takwimu kwa upande wa shule 
za sekondari zinaonyesha kuwa ni shule 3,415 kati shule 4,528 
zenye huduma ya umeme. Zipo changamoto nyingi katika 
upatikanaji wa huduma bora na muhimu kama chakula, maji 
safi na salama, afya, umeme, mawasiliano na usafiri. Huduma 
hizi huchangia kuongeza ushiriki kwa walimu na wanafunzi 
katika mchakato wa elimu na mafunzo. Mazingira tulivu, 
salama na yenye kuvutia walimu na wanafunzi huongeza tija 
katika ufundishaji na ujifunzaji. Kuna umuhimu wa kuwa na 
mazingira yanayokidhi mahitaji na huduma muhimu shuleni 
na vyuoni ili kuinua ubora wa elimu na mafunzo. 

Lengo

Kuwa na mazingira salama na huduma muhimu na endelevu 
shuleni na vyuoni.

Tamko

3.2.13. Serikali itahakikisha kuwa huduma muhimu zikiwemo 
za chakula bora, mawasiliano, umeme, maji safi na 
salama, na afya zinapatikana katika shule na vyuo.

3.2.14. Serikali itahakikisha kuwepo kwa mazingira bora na 
yenye usalama katika utoaji wa elimu na mafunzo 
nchini.
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Suala

Ushauri na unasihi katika elimu na mafunzo.

Maelezo

Katika shule za msingi, sekondari na vyuo, huduma ya ushauri 
na unasihi haitolewi kama huduma ya msingi kwa wanafunzi. 
Huduma hii hutolewa na walimu wa malezi na nidhamu ambao 
pia siyo wataalamu wa ushauri na unasihi na huwajibika 
kufundisha masomo mbalimbali hali ambayo inasababisha 
huduma hiyo kutotolewa kwa ufanisi. Kukosekana kwa ufanisi 
katika utoaji wa huduma hii shuleni na vyuoni, kumechangia 
kuwepo kwa mmomonyoko wa maadili katika jamii.

Huduma ya ushauri na unasihi inalenga kumwezesha 
mwanafunzi na jumuiya ya shule na chuo kwa ujumla 
kukabiliana na changamoto za maisha, ili kujenga mwelekeo, 
tabia na kuendeleza mila, desturi na maadili mema katika jamii. 
Pia, huduma hii inahitajika katika kumsaidia mwanafunzi kujua 
mustakabali wa masomo atakayoyachagua au aliyoyachagua 
na umuhimu wake katika maendeleo yake na ya Taifa.

Vilevile, ushauri na unasihi unahitajika kwa wafanyakazi 
katika ngazi zote za elimu ili waweze kupata stadi za maisha 
za kujitambua na kufanya maamuzi sahihi katika kutekeleza 
wajibu wao kikamilifu kama walezi wa wanafunzi na jamii.

Lengo

Kuwa na huduma ya ushauri na unasihi inayokidhi mahitaji 
katika elimu na mafunzo.

Tamko

3.2.15. Serikali itaimarisha utoaji wa huduma ya ushauri na 
unasihi katika ngazi zote za elimu na mafunzo.
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Suala

Elimu yenye kudumisha amani.

Maelezo

Utandawazi, tofauti za kiuchumi na mwingiliano wa watu wenye 
tamaduni mbalimbali umechangia katika kuleta mabadiliko ya 
maadili na tabia na hivyo kuleta changamoto za amani katika 
jamii. Elimu katika taifa ni mhimili wa kudumisha amani katika 
jamii kwa kujenga stadi za kutatua migogoro, kujenga umoja 
wa kijamii na mshikamano. Kuna umuhimu wa kuwa na elimu 
ya amani itakayolenga kuwasaidia wanafunzi kupata uwezo 
wa kuzuia na kutatua migogoro kwa amani wakati inapotokea 
miongoni mwa watu, kati ya watu au baina ya makundi, kitaifa 
au kimataifa. Mitaala ya elimu na mafunzo iandaliwe kwa 
kuzingatia haki na kujenga Taifa lenye amani na utulivu. 

Lengo

Kuwa na mhitimu mwenye stadi za kudumisha amani, kuhimili 
na kutatua migogoro katika jamii.

Tamko

3.2.16. Serikali kwa kushirikiana na wadau itahakikisha stadi 
za kudumisha amani, kuhimili na kutatua migogoro, 
uzalendo na maadili zinajumuishwa katika mitaala ya 
elimu na mafunzo kwa ngazi zote.

Suala 

Matumizi ya Kiswahili, Kiingereza, lugha nyingine za kigeni na 
lugha ya alama katika mawasiliano.
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Maelezo

Lugha za Kiswahili, Kiingereza, lugha nyingine za kigeni 
na lugha ya alama zinafundishwa kama masomo katika 
ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Pamoja na juhudi za 
kufundisha lugha hizo, bado kuna udhaifu wa kumudu lugha 
sanifu katika mawasiliano. Sehemu kubwa ya udhaifu huo 
inatokana na miundombinu na mbinu duni za kufundishia 
na matumizi madogo ya lugha sanifu katika mazingira ya 
kawaida.

Lugha ya Kiswahili ni lugha ya Taifa na inatumika kama lugha 
ya kwanza au ya pili miongoni mwa wananchi wengi. Lugha ya 
Kiswahili imekua kwa kiwango cha kimataifa ambapo inaweza 
kutumiwa na wananchi wengi kupata maarifa na ujuzi katika 
nyanja mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Sayansi na Teknolojia. 
Lugha ya Kiingereza inatumika kama lugha ya pili na ya tatu 
kwa baadhi ya wananchi. Kiswahili na Kiingereza ni lugha rasmi 
za kiofisi. Ufahamu mzuri wa Kiingereza na lugha nyingine za 
kigeni pia unamwezesha Mtanzania kuwa na mawasiliano na 
watu wa mataifa mengine na kupata elimu, ujuzi na maarifa. 
Aidha, lugha ya alama hutumika kufanya mawasiliano baina ya 
viziwi na watu wengine. Wanafunzi hawa wanashindwa kupata 
elimu na mafunzo kwa ufanisi kutokana na kutokuwepo kwa 
utaratibu mahsusi wa kufundisha na kutumia lugha ya alama.

Lengo

Kujenga uwezo wa kutumia lugha mbalimbali katika 
mawasiliano.
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Tamko

3.2.17. Serikali itahakikisha kuwa lugha ya Kiswahili, 
Kiingereza na nyingine za kigeni zinafundishwa kwa 
ufasaha na ufanisi katika ngazi zote za elimu na 
mafunzo nchini ili kuleta ufahamu na umahiri kutokana 
na umuhimu wa lugha hizo katika masuala ya kitaifa, 
kikanda na kimataifa.

3.2.18. Serikali itawezesha lugha ya alama na maandishi ya 
nukta nundu kutumika katika ngazi zote za elimu na 
mafunzo.

Suala

Lugha ya kufundishia na kujifunzia

Maelezo

Kwa sasa, lugha za kufundishia na kujifunzia katika elimu na 
mafunzo ni Kiswahili na Kiingereza. Lugha ya kufundishia elimu 
ya awali na msingi ni Kiswahili. Aidha, lugha ya Kiingereza 
inatumika kufundishia katika baadhi ya shule.

Lugha ya Kiingereza hutumika kufundishia katika shule za 
sekondari, vyuo vya ualimu ngazi ya stashahada, vyuo vya 
ufundi na vyuo vya elimu ya juu. Aidha, lugha ya Kiswahili 
hutumika kufundishia katika vyuo vya mafunzo ya ualimu 
ngazi ya cheti na vyuo vya ufundi stadi. Matumizi ya lugha 
ya Kiingereza yanazidi kupanuka ulimwenguni kutokana na 
utandawazi. Hali kadhalika, matumizi ya Kiswahili nchini na 
katika mabara mengine yameongezeka. Pia, Tanzania imeridhia 
Itifaki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusiana na maendeleo 
na matumizi ya Kiswahili, na Tanzania kuchaguliwa kuwa makao 
makuu ya Taasisi ya Kuendeleza Kiswahili katika Jumuiya.
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Kwa hiyo, kuna umuhimu wa kuimarisha matumizi ya lugha 
za Kiswahili na Kiingereza kwa kuzifanya kuwa lugha za 
kufundishia katika ngazi mbalimbali.

Lengo

Kutumia lugha ya kiswahili katika ufundishaji 

Tamko

3.2.19. Lugha ya Taifa ya Kiswahili itatumika kufundishia na 
kujifunzia katika ngazi zote za elimu na mafunzo na 
Serikali itaweka utaratibu wa kuwezesha matumizi 
ya lugha hii kuwa endelevu na yenye ufanisi katika 
kuwapatia walengwa elimu na mafunzo yenye tija 
kitaifa na kimataifa.

3.2.20. Serikali itaendelea na utaratibu wa kuimarisha 
matumizi ya lugha ya Kiingereza katika kufundishia na 
kujifunzia, katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

Suala

Upimaji, tathmini na maendeleo ya wanafunzi katika elimu na 
mafunzo. 

Maelezo

Upimaji na tathmini katika ngazi za elimu ya msingi, sekondari, 
vyuo vya ualimu, vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi, elimu ya 
ufundi na vyuo vya elimu ya juu hufanywa na shule, taasisi 
au vyuo na wakati mwingine kuratibiwa na taasisi zilizopewa 
dhamana hiyo. Muundo na taratibu za upimaji katika ngazi 
hizi umekuwa na changamoto nyingi. Changamoto mojawapo 
katika eneo hili ni aina ya upimaji usiozingatia malengo ya 
mitaala ya kujenga ujuzi, na mfumo usiohusisha kikamilifu 
wakuza mitaala, watekelezaji, wapimaji na wasimamizi. Pia, 
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kutozingatiwa muundo thabiti wa upimaji kwa kujumuisha 
alama za maendeleo ya mwanafunzi akiwa shuleni na alama 
za mtihani wa mwisho unaotungwa na Baraza la Mitihani 
inachangia kutofikiwa kwa malengo ya mtaala husika. Aidha, 
mfumo wa utoaji wa alama za A, B, C, D, E, S na F zinazotolewa 
na Baraza la Mitihani hutofautiana mwaka hadi mwaka, na 
katika masomo tofauti na kutofautiana katika tafsiri baina ya 
shule na Baraza la Mitihani. Hali hii inasababisha baadhi ya 
wanafunzi kushindwa kuendelea na elimu na mafunzo katika 
ngazi za juu bila sababu za msingi. Kuna umuhimu wa kuwepo 
kwa muundo madhubuti ili kuleta ufanisi katika mfumo wa 
upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwanafunzi kitaaluma. 

Kwa upande wa upimaji na tathmini katika elimu ya ufundi 
na mafunzo, njia mbalimbali zinatumika ambazo hutofautiana 
kulingana na fani na aina ya kozi. Upimaji huo hufanywa na 
vyuo chini ya uratibu wa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Upimaji 
na tathmini katika vyuo vya elimu ya juu hufanywa na vyuo 
vyenyewe pamoja na taasisi zinazoratibu uendeshaji wa vyuo 
hivyo. Aidha, vyuo vikuu vina mamlaka ya upimaji, tathmini na 
utoaji tuzo baada ya programu zao kupewa ithibati na Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania ambayo imetoa mwongozo wa upimaji 
na alama kwa masomo mbalimbali. 

Kutokana na umuhimu wa upimaji na tathmini katika elimu 
na mafunzo, hakuna budi kuwa na utaratibu wa kitaifa wa 
kudhibiti upimaji na tathmini katika ngazi na programu 
mbalimbali za elimu na mafunzo.
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Lengo

Kuimarisha upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwanafunzi 
kitaaluma.

Tamko

3.2.21. Serikali itaweka mfumo wa upimaji na tathmini 
katika elimu na mafunzo utakaozingatia vigezo 
vinavyotambulika vya upimaji wa kila siku wa 
maendeleo ya mwanafunzi na mitihani ya mwisho 
ya kukamilisha ngazi husika ya elimu na mafunzo 
kulingana na mitaala iliyopo katika ngazi zote za elimu 
na mafunzo. 

3.2.22. Serikali itaweka na kusimamia mfumo wa kitaifa 
wa sifa linganifu wa tuzo kwa ngazi zote za elimu na 
mafunzo ili kurahisisha wahitimu kuweza kujiendeleza 
kielimu na mafunzo.

3.3. Upatikanaji wa Fursa Mbalimbali za Elimu na Mafunzo 
Nchini 

Suala

Fursa kwa usawa katika elimu na mafunzo

Maelezo 

Fursa za elimu na mafunzo zinapatikana kwa kila Mtanzania 
bila ubaguzi wa jinsi, rangi, kabila, dini, ulemavu na hali ya 
kijamii au kipato. Ingawa fursa hizo katika elimu ya msingi 
zimeongezeka hadi kufikia asilimia 92 ya wanafunzi wa rika 
lengwa mwaka 2012, bado uandikishaji wa wanafunzi wa rika 
lengwa katika elimu ya sekondari ya kawaida ni asilimia 36.6 
tu na asilimia 2.7 ya wanafunzi wa rika lengwa kwa sekondari 
ya juu. Takwimu za mwaka 2012 zinaonyesha uwiano sawa 
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wa uandikishaji wa wasichana kwa wavulana katika elimu ya 
msingi, wakati katika elimu ya sekondari ya kawaida uwiano 
ni 0.9 kwa maana ya kwamba uandikishaji wa wasichana ni 
mdogo ukilinganishwa na wa wavulana. Uandikishaji wa 
wasichana unazidi kupungua ukilinganishwa na wa wavulana 
katika elimu ya sekondari ya juu ambapo uwiano wa wasichana 
kwa wavulana ni 0.5. Hali hii inaashiria kupungua kwa ushiriki 
wa wasichana katika ngazi za juu za elimu. Pamoja na hayo, 
kumekuwa na mdondoko wa wanafunzi katika ngazi za elimu 
ya msingi na sekondari. Wanafunzi wengi wanaacha shule 
kutokana na sababu mbalimbali. Baadhi ya sababu hizo ni 
umbali wa kutembea kwenda shuleni na kurudi, ujauzito, ndoa 
za utotoni, ajira za watoto, utoro, umaskini, kukosekana kwa 
mahitaji maalumu shuleni kwa baadhi ya wanafunzi, na baadhi 
ya mila na desturi zinazokinzana na utoaji wa elimu kwa watoto 
wa kike. Takwimu za mwaka 2012 zinaonyesha kwamba katika 
shule za msingi, jumla ya wanafunzi 69,015 (wavulana 37,578 na 
wasichana 31,437) kati ya 8,247,172 sawa na asilimia 0.8 waliacha 
shule kwa sababu mbalimbali wakati kwa shule za sekondari 
wanafunzi walioacha shule ni 76,050 (wavulana 42,559 na 
wasichana 33,491) kati ya wanafunzi 1,884,272 sawa na asilimia 
nne (4). Pamoja na juhudi za Serikali, sekta binafsi na wadau 
wengine wa maendeleo kutoa fursa za elimu kwa makundi yote, 
baadhi ya makundi bado hayajafikiwa kikamilifu kutokana na 
sababu za kijamii, kiuchumi na kijiografia. Ili kufikia malengo 
ya elimu na mafunzo kwa wote kuna umuhimu wa kuondoa 
vikwazo vinavyosababisha wanafunzi kushindwa kukamilisha 
mzunguko wa elimu katika ngazi husika, ikiwemo changamoto 
zinazotokana na mahitaji maalumu kwa baadhi ya wanafunzi. 
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Lengo

Kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wanakamilisha mzunguko 
wa elimu na mafunzo katika ngazi husika.

Tamko

3.3.1. Serikali itaendelea kuongeza fursa anuwai za elimu na 
mafunzo kwa usawa kwa makundi yote ya kijamii katika 
ngazi zote ikiwemo watoto wenye mahitaji maalumu.

3.3.2. Serikali itaondoa vikwazo vinavyozuia fursa ya 
wanafunzi kuendelea na masomo na kukamilisha mzunguko 
wa elimu katika ngazi husika.

Suala

Usawa wa jinsi katika elimu na mafunzo

Maelezo

Uwiano wa uandikishaji wa wanafunzi katika elimu ya msingi 
kwa wavulana na wasichana ni takribani 1:1; elimu ya sekondari 
ni 1:0.9 wakati elimu ya juu ni 1:2. Takwimu hizi zinaonyesha 
kuwa mwendelezo wa mwanafunzi kutoka ngazi moja kwenda 
ngazi inayofuata kwa wasichana umekuwa ukipungua. Ingawa 
kiwango cha mdondoko kinaathiri wavulana na wasichana, 
tathmini inaonyesha kuwa wasichana wana uwezekano 
mkubwa zaidi wa kukatisha masomo hususan wanapofikia 
katika madarasa ya juu kuanzia darasa la tano. Halikadhalika, 
ushirikishwaji wa wanawake katika ngazi mbalimbali za 
usimamizi na uongozi ni mdogo kutokana na dhana kwamba 
wanawake hawana uwezo sawa na wanaume. Kuna umuhimu 
wa kuweka usawa wa ushiriki katika fursa za elimu na mafunzo 
pamoja na nafasi za usimamizi na uendeshaji katika sekta ya 
elimu na mafunzo.
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Lengo

Kuwa na usawa wa kijinsi katika elimu na mafunzo

Tamko

3.3.3. Serikali kwa kushirikiana na wadau itahakikisha kuwa 
usawa wa kijinsi katika elimu na mafunzo unazingatiwa.

Suala

Elimu na mafunzo kwa kutumia njia mbalimbali ikiwemo huria 
na masafa.

Maelezo

Serikali imeweka utaratibu wa elimu au mafunzo kwa ajili ya 
watoto, vijana na watu wazima waliokosa fursa katika mfumo 
wa kawaida, ili kujiendeleza kielimu na kumudu changamoto 
za maisha au kuhitimu katika ngazi mbalimbali za elimu na 
mafunzo. Utaratibu huo ni pamoja na kuwepo kwa Mpango 
wa Uwiano Kati ya Elimu na Jamii (MUKEJA) na Mpango wa 
Elimu ya Msingi kwa Watoto Walioikosa (MEMKWA). Fursa za 
aina hii zinaweza kutolewa kwa ufanisi kwa kuweka miundo 
stahiki katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo nchini. 

Elimu inaweza kutolewa vizuri zaidi endapo Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na rasilimaliwatu wenye 
ujuzi stahiki vitatumika. Hii pia ni katika kutambua mafanikio 
ya kujielimisha kwa njia mbalimbali zikiwemo elimu kwa njia 
ya posta, elimu kwa njia ya redio, televisheni, maktaba za taifa 
na kisomo cha watu wazima. Kuna upungufu wa rasilimaliwatu 
wa kutoa elimu kwa njia ya masafa na pia vifaa vya TEHAMA 
ni vichache na havikidhi mahitaji ya utandawazi na ushindani 
pamoja na maendeleo ya sayansi na teknolojia, na hivyo, wakati 
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mwingine kusababisha changamoto za ufanisi na viwango duni 
vya ubora wa elimu itolewayo.

Lengo

Kuimarisha elimu na mafunzo kwa kutumia njia mbalimbali 
ikiwemo ujifunzaji huria na masafa.

Tamko

3.3.4. Serikali itaweka utaratibu na mazingira wezeshi 
kuhakikisha elimu na mafunzo ikiwa ni pamoja na elimu 
ya watu wazima inatolewa kwa ufanisi katika ngazi 
zote kwa njia mbalimbali ikiwemo ujifunzaji huria na 
masafa.

3.3.5. Serikali itaweka utaratibu na kusisitiza matumizi ya 
TEHAMA katika utoaji wa elimu na mafunzo katika 
ngazi zote.

Suala

Kutambua na kuendeleza vipaji na vipawa

Maelezo

Mitaala ya sasa haitoi fursa ya kubaini na kukuza vipaji 
na vipawa kwa kuzingatia mahitaji na kasi ya wanafunzi 
kujifunza katika ngazi zote za elimu na mafunzo. Utaratibu 
uliopo unazingatia wale tu wenye ufaulu wa juu wa mitihani 
kuwa ndiyo pekee wenye vipaji. Hali hii, haitoi fursa ya 
kubaini, kukuza na kuendeleza vipaji vya aina mbalimbali kwa 
wanafunzi katika ngazi mbambali za elimu na mafunzo kama 
vile, muziki, ngoma, ufundi, uchoraji na michezo. Kutokana na 
udhaifu huu wa mitaala iliyopo, kuna haja ya kupitia mitaala hii 
ili izingatie wanafunzi wenye vipaji, kasi ya kujifunza, vipawa 
na kuwaendeleza.
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Lengo

Kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia vipaji, 
vipawa na kasi ya kujifunza na kutoa fursa ya kuwaendeleza.

Tamko

3.3.6. Serikali itaweka utaratibu utakaowezesha maendeleo 
ya wanafunzi wenye vipaji, vipawa mbalimbali, kasi 
tofauti na mahitaji maalumu katika kujifunza kwa ngazi 
zote za elimu na mafunzo.

Suala

Kuwatambua watu waliopata ujuzi bila kupitia mfumo wa 
elimu na mafunzo. 

Maelezo

Mfumo wa elimu uliopo, hauna utaratibu wa kuwatambua watu 
waliopata elimu na mafunzo bila kuwa darasani au sehemu 
zilizotengwa kwa ajili hiyo; na hivyo kushindwa kupata nafasi 
ya kujiendeleza kielimu katika ngazi mbalimbali za elimu na 
mafunzo. Ili kujiendeleza kielimu, mfumo uliopo unahitaji vyeti 
vinavyotambulika kutoka shule au chuo kinachotambulika na 
hivyo kushindwa kutoa nafasi kwa wale walioshindwa kupata 
fursa hizo. Kujiendeleza kielimu ni haki ya kila Mtanzania. 
Elimu na mafunzo endelevu kwa maana ya elimu na mafunzo 
yasiyo na mwisho ni jambo ambalo Taifa halina budi kulitilia 
maanani ili kupata jamii iliyoelimika na inayopenda kujifunza 
zaidi. Kwa jinsi hii, ni muhimu kuwatambua na kuwapa fursa 
watu waliopata elimu, maarifa, ujuzi au stadi mbalimbali 
kujiendeleza kielimu.
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Lengo

Kutambua na kurasimisha maarifa, ujuzi na stadi alizopata 
mtu nje ya mfumo wa shule ili aweze kujielimisha kwa njia 
mbalimbali.

Tamko

3.3.7. Serikali itaweka utaratibu na kuimarisha utambuzi wa 
maarifa, ujuzi na stadi zilizopatikana nje ya mfumo wa 
shule ili kupanua fursa za kujiendeleza kielimu. 

3.4.  Mahitaji ya Rasilimaliwatu Kulingana na Vipaumbele 
vya Taifa

Suala

Upatikanaji wa walimu na rasilimaliwatu wengine mahiri kwa 
ajili ya sekta ya elimu.

Maelezo

Uhitaji wa walimu katika ngazi mbalimbali za elimu na 
mafunzo katika sekta ya elimu, umekuwa ukiongezeka 
mwaka hadi mwaka. Hali hii imechangiwa na upanuzi wa 
sekta ya elimu pamoja na kukosekana kwa vivutio ambavyo 
vingewahamasisha wanataaluma mbalimbali kuingia katika fani 
ya ualimu na kuwabakisha humo. Aidha, kufuatia kupanuka 
kwa sekta nyingine nchini, baadhi ya walimu wamekuwa 
wakiacha kazi ya ualimu na kujiunga na sekta ambazo zinavutia 
zaidi kimaslahi na mazingira. Kutokana na hali hii kumekuwa 
na uhitaji mkubwa wa walimu katika fani mbambali hasa za 
ufundishaji wa stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu (KKK), 
hisabati, sayansi na lugha. Kwa mfano, hadi kufikia Desemba 
2013, mahitaji ya walimu katika maeneo mbalimbali ya sayansi 
na hisabati yalikuwa kama inavyooneshwa kwenye jedwali.
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Somo Wanao-
hitajika Waliopo Upungufu

Idadi Asilimia
Agriculture 905 300 605 66.9
Physics 10,203 3,748 6,455 63.3
Computer Studies 1,108 433 675 60.9
Electrical Engineering 69 29 40 58.0
Basic Mathematics 13,478 5,896 7,582 56.3
Chemistry 10,541 4,887 5,654 53.6
Biology 11,144 5,561 5,583 50.1
Engineering Science 47 24 23 48.9
Mechanical 
Engineering 80 41 39 48.8

Food and Nutrition 220 120 100 45.5
Civil Engineering 100 60 40 40.0
Additional 
Mathematics 512 310 202 39.5

Total 48,407 21,409 26,998 55.8
Chanzo: Basic Education Statistics in Tanzania – BEST, 2013
Katika elimu ya juu, takwimu za mwaka 2012/13 zinaonesha 
kuwa vyuo vya elimu ya juu vinahitaji jumla ya wanataaluma 
7,556 ambao wamebobea katika fani mbalimbali.  Hivi sasa, 
vyuo hivi vina jumla ya wanataaluma 5,441 na hivyo kuwa na 
upungufu wa wanataaluma 2,115. Upungufu wa wahadhiri/
wanataaluma unachangia katika kuathiri ubora wa elimu ya 
juu nchini. Kwa hali hii, kuna haja ya kuweka mazingira bora 
yatakayohakikisha kwamba vijana wengi wenye umahiri wa 
juu wanajiunga na kubaki katika taaluma ya ualimu ili kukidhi 
mahitaji ya nchi katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo.

Lengo

Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ili kukidhi 
mahitaji ya sekta ya elimu na mafunzo.
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Tamko

3.4.1. Serikali itainua ubora wa mfumo wa ajira katika sekta ya 
elimu na mafunzo ili uwe mahsusi na kukidhi mahitaji, 
upatikanaji na usimamizi wa rasilimaliwatu kwa ajili 
ya maendeleo ya sekta ya elimu na mafunzo.

Suala

Upatikanaji wa rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha katika 
sekta nyingine.

Maelezo

Taifa limejiwekea vipaumbele ambavyo vitaiwezesha Tanzania 
kufikia kiwango cha nchi ya uchumi wa kati ifikapo mwaka 
2025. Vipaumbele hivyo ni pamoja na miundombinu, kilimo, 
viwanda, rasilimaliwatu na huduma za jamii, utalii, biashara 
na huduma za kifedha. Kutokana na vipaumbele hivyo, sekta 
ya elimu na mafunzo inatakiwa kuandaa rasilimaliwatu ya 
kutosha kukidhi mahitaji ya sekta za vipaumbele na mahitaji 
mengine kitaifa, kikanda na kimataifa. Kuna nakisi kubwa ya 
wataalamu walioelimika kwa kiwango cha juu wanaohitajika ili 
Tanzania kufikia kiwango cha nchi yenye uchumi wa kati. Ripoti 
mbalimbali zinaonyesha kwamba rasilimaliwatu ya Tanzania, 
kwa kiasi kikubwa ni wafanyakazi wenye ujuzi wa chini ambao 
ni asilimia 84, wakifuatiwa na wenye ujuzi wa kati asilimia 13 na 
wenye ujuzi wa juu asilimia 3. Hata hivyo,  kwa nchi za kipato 
cha kati ngazi ya chini, ulinganifu unaonyesha kuwa nchi hizo 
zina wastani wa asilimia 55 ya wafanyakazi wenye ujuzi wa chini, 
asilimia 33 ujuzi wa kati na asilimia 12 ujuzi wa juu. Hivyo, Tanzania 
ina changamoto ya kuinua mchanganyiko wa wafanyakazi wenye 
ujuzi katika fani mbalimbali ili kufikia mahitaji ya rasilimaliwatu 
kwa nchi ya kipato cha kati kufikia mwaka 2025.
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Mfumo wa elimu na mafunzo wa sasa hauliwezeshi Taifa 
kukidhi ongezeko la mahitaji ya rasilimaliwatu kulingana na 
vipaumbele vya Taifa kwa sababu takwimu za mwaka 2000 
hadi 2012 zinaonyesha kuwa ni wastani wa asilimia 5 tu ya 
wahitimu wa darasa la saba ndiyo wanaofaulu na kuendelea 
hadi kufikia elimu ya sekondari ya juu; asilimia 4.3 hujiunga 
na mafunzo ya ufundi stadi,  asilimia 1.2 hujiunga na elimu 
ya ufundi ; na wastani wa asilimia 4 ndiyo wanaofaulu na 
kuendelea hadi kufikia elimu ya juu. Kwa mwenendo huo, ni 
dhahiri kwamba Taifa litaendelea kuwa na nakisi ya wataalamu, 
kama hatua madhubuti za kuongeza fursa na kuinua ubora wa 
elimu hazitachukuliwa. 

Lengo

Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ili kukidhi 
mahitaji ya sekta mbalimbali kwa maendeleo ya Taifa.

Tamko

3.4.2. Serikali itaweka utaratibu nyumbufu wa maendeleo ya 
wanafunzi kielimu na mafunzo na kufanya tathmini 
ya mara kwa mara ili kujua mahitaji kamili ya 
rasilimaliwatu na ujuzi unaohitajika ili elimu na 
mafunzo yanayotolewa yaweze kukidhi mahitaji.

3.4.3. Serikali itaweka mazingira bora na kuhakikisha kuwa 
sekta ya elimu na mafunzo inatoa rasilimaliwatu 
ya kutosha na mahiri ili kukidhi mahitaji ya sekta 
mbalimbali kwa maendeleo ya Taifa.
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3.5. Usimamizi na Uendeshaji Madhubuti wa Elimu na 
Mafunzo Nchini

Suala

Uongozi, usimamizi na uendeshaji katika sekta ya elimu na 
mafunzo 

Maelezo

Kumekuwa na changamoto katika uzingatiaji wa majukumu 
na uwajibikaji katika sekta ya elimu kutokana na mfumo wa 
uongozi, usimamizi na uendeshaji kuanzia ngazi ya wizara 
zinazohusika na elimu na mafunzo, hadi ngazi ya shule, vyuo 
na asasi mbalimbali ambazo umeathiri ufanisi wa sekta ya 
elimu. Sekta ya elimu na mafunzo imekuwa ikiongozwa na 
Sera ya Elimu na Mafunzo (1995), Sera ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo (1996) na Sera ya Taifa ya Elimu ya Juu (1999) kutokana 
na muundo wa wizara zilizokuwepo wakati huo pamoja na 
asasi zake. Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo (1996) na Sera 
ya Taifa ya Elimu ya Juu (1999) zilikuwa zikisimamiwa na 
iliyokuwa Wizara Sayansi, Teknolojia na Elimu ya Juu na Sera 
ya Elimu na Mafunzo (1995) ilikuwa ikisimamiwa na iliyokuwa 
Wizara ya Elimu na Utamaduni. Mafunzo ya ufundi stadi 
yalikuwa yakisimamiwa na iliyokuwa Wizara ya kazi. Kufuatia 
mabadiliko mbalimbali, na kuanzishwa kwa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi mwaka 2006, kumekuwa na haja ya 
kuwa na sera inayosimamia elimu kulingana na majukumu 
mapya ya Wizara. Ugatuaji wa majukumu katika sekta ya elimu 
na mafunzo kutoka ngazi ya Serikali Kuu kwenda Mamlaka za 
Serikali za Mitaa katika maeneo ya usimamizi na uendeshaji wa 
shule za msingi na sekondari umesababisha mwingiliano wa 
majukumu na kutowajibika.
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Pamoja na mabadiliko hayo, sheria, kanuni na miongozo ya 
uongozi, usimamizi na uendeshaji hazikufanyiwa marekebisho 
ili kukidhi mahitaji. Kwa mfano, Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi, OWM-TAMISEMI na Tume ya Utumishi wa 
Umma Idara ya Utumishi wa Walimu kwa pamoja zimekuwa 
zikishughulikia masuala ya ajira ya walimu bila kuwa na 
mipaka iliyowazi na hivyo kuathiri ufanisi na uwajibikaji. 
Aidha, mipaka ya madaraka katika uongozi na usimamizi 
kati ya OWM-TAMISEMI na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi haiko bayana.

Kutokana na mwingiliano huo, kuna umuhimu wa kuhuisha 
sheria, kanuni, miongozo na majukumu ya WyEMU na OWM-
TAMISEMI ili masuala ya kisera yafanywe na Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi na ya kiutendaji yafanywe na OWM-
TAMISEMI na hivyo kuleta ufanisi na uwajibikaji. 

Lengo

Kuwa na uongozi, usimamizi na uendeshaji wenye tija na 
uwajibikaji katika sekta ya elimu na mafunzo. 

Tamko

3.5.1. Serikali itahuisha mfumo na muundo wa uongozi, 
usimamizi na uendeshaji katika sekta ya elimu ili uwe 
na tija na uwajibikaji.

3.5.2. Serikali itaweka utaratibu wa kuteua na kutambua 
nafasi za usimamizi wa utekelezaji wa sera ya elimu na 
mafunzo katika ngazi ya mkoa, wilaya, kata, vyuo na 
shule ili ziwe na hadhi maalumu katika utumishi.

3.5.3. Serikali itahakikisha maadili na haiba ya walimu na 
watumishi wengine yanazingatiwa katika ngazi zote za 
elimu na mafunzo.
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Suala 

Ushirikiano wa elimu na mafunzo kati ya Tanzania Bara na 
Zanzibar.

Maelezo 

Elimu ya Juu ni suala la muungano, wakati ngazi nyingine za 
elimu siyo za muungano. Hata hivyo, sekta za Elimu Tanzania 
Bara na Zanzibar zina uhusiano na ushirikiano katika maeneo 
ya mitaala na upimaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi 
stadi. Hali kadhalika, katika ngazi ya elimu ya sekondari na vyuo 
vya ualimu kuna uhusiano katika maeneo ya mitaala, upimaji 
na utoaji vyeti. Kwa kuzingatia suala hilo, kuna umuhimu 
wa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa kielimu baina ya 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Lengo

Kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa kielimu kati ya 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Tamko 

3.5.4. Serikali itaimarisha ushirikiano katika elimu na mafunzo 
kati ya Tanzania Bara na Zanzibar.

Suala

Ushirikiano katika elimu na mafunzo kikanda na kimataifa.

Maelezo

Umuhimu wa ushirikiano wa kimataifa katika elimu na 
mafunzo unazidi kuongezeka kutokana na maendeleo ya 
uchumi unaotegemea maarifa na ujuzi. Kwa hiyo, ushirikiano 
ni suala linalohitajika kwa kuwa maarifa na stadi hazina 
mipaka wala ukomo. Tanzania imeridhia mikataba, itifaki 
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na maazimio mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo 
yamechangia mafanikio yaliyopatikana nchini katika sekta ya 
elimu na mafunzo. Zipo changamoto mbalimbali hususan katika 
kurekebisha sera, sheria, mifumo na miundo ya utekelezaji ili 
kujumuisha masuala ya kikanda na kimataifa. 

Lengo

Kuweka utaratibu wa kutekeleza mahusiano na mashirikiano 
ya kikanda na kimataifa katika elimu na mafunzo.

Tamko

3.5.5. Serikali itaweka muundo wa kutekeleza mahusiano na 
mashirikiano ya kikanda na kimataifa katika elimu na 
mafunzo baina ya Tanzania na nchi nyingine. 

Suala

Mahitaji ya ardhi kwa maendeleo ya elimu na mafunzo.

Maelezo

Mahitaji ya ardhi kwa ajili ya upanuzi, uanzishaji na uendelezaji 
wa asasi za elimu na mafunzo yanaendelea kuongezeka 
kutokana na azma ya Serikali kupanua fursa za elimu katika 
ngazi zote ili kukidhi mahitaji ya mipango ya maendeleo ya 
Taifa. Aidha, baadhi ya asasi za elimu na mafunzo ziko kwenye 
ardhi ambayo haijamilikishwa kisheria. Vilevile, kumekuwepo 
na uvamizi wa ardhi iliyotengwa kwa ajili ya asasi za elimu na 
mafunzo za Serikali na zisizo za Serikali. Kwa hali hiyo, asasi 
za elimu na mafunzo zinahitaji kumiliki ardhi ya kutosha kwa 
mahitaji ya sasa na maendeleo ya baadaye. Ili kulinda ardhi za 
asasi za elimu na mafunzo nchini zisivamiwe, kuna umuhimu 
kwa asasi zote za elimu na mafunzo kuwa na umiliki wa ardhi 
kisheria. Pia, mipango ya ardhi katika Halmashauri haijatoa 
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kipaumbele cha kutosha katika kutenga ardhi kwa ajili ya shule, 
vyuo na taasisi za elimu katika ngazi zote.

Lengo
Kutenga ardhi kwa ajili ya matumizi ya elimu na mafunzo.
Tamko
3.5.6. Serikali itahakikisha kuwa mahitaji ya ardhi kwa ajili 

ya elimu na mafunzo yanazingatiwa kwenye mipango ya 
maendeleo ya ardhi nchini.

Suala 
Mfumo wa takwimu na taarifa za elimu na mafunzo. 
Maelezo 
Sekta ya elimu na mafunzo ina mfumo wa kupata na kutoa 
takwimu za elimu na mafunzo katika asasi zake. Mfumo huo 
unahitaji kuwa madhubuti ili utaratibu wa ukusanyaji na 
utunzaji wa takwimu na taarifa uwe sahihi na wa kuaminika 
na takwimu kupatikana kwa wakati. Kuna kumbukumbu 
muhimu ambazo zimewekwa katika mpangilio tofauti tofauti 
na kufanya upatikanaji na matumizi yake kuwa magumu. 
Hatua zote za mipango ya elimu, zinahitaji taarifa zenye 
ubora. Kwa hiyo, mifumo ya taarifa inatakiwa iwe rahisi 
kutumika kwa kuhakikisha ukusanyaji, uchambuzi, uhifadhi 
na usambazaji wa takwimu na taarifa unakuwa fanisi. Kuwepo 
kwa mfumo madhubuti wa menejimenti ya data kunachangia 
kwa kiasi kikubwa kuleta ufanisi katika uendeshaji wa elimu 
na mafunzo. 
Lengo
Kuwa na mfumo wa hazina data unganifu katika elimu na 
mafunzo.
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Tamko

3.5.7. Serikali itaimarisha mfumo wa menejimenti ya hazina 
data unganifu za elimu na mafunzo kwa ngazi zote.

3.6. Mfumo Endelevu wa Ugharimiaji wa Elimu na Mafunzo 
Nchini.

Suala

Ugharimiaji wa elimu na mafunzo.

Maelezo

Serikali inagharimia elimu na mafunzo kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo ya elimu wa ndani na nje. Kutokana na 
ongezeko la mahitaji ya elimu na mafunzo, jamii pia imekuwa 
ikichangia katika ugharimiaji wa elimu na mafunzo kwa njia 
mbalimbali ikiwemo ujenzi na uendeshaji wa shule na vyuo 
unaofanywa kupitia sekta ya umma na binafsi. Ada pamoja na 
michango mingine ambayo inatolewa na wazazi na wanafunzi 
katika shule na vyuo vya umma na binafsi pia zimekuwa ni 
sehemu ya michango ya kuendesha shule na vyuo hivyo. 
Serikali hutenga kati ya asilimia 17 mpaka 23 ya bajeti ya Taifa 
kwa ajili ya elimu na mafunzo ikiwemo mikopo na ruzuku kwa 
ajili ya wanafunzi. Pia, fedha zinazotengwa katika bajeti ya 
elimu hazitoshelezi mahitaji halisi ya kuinua ubora wa elimu 
na mafunzo kutokana na changamoto za mfumo na muundo 
wa rasilimali fedha kwa ajili ya elimu. Changamoto hizo ni 
pamoja na fedha kutopatikana kwa wakati zinapohitajika 
au kutolewa pungufu kuliko kiasi kilichoidhinishwa, hivyo 
kushindwa kutekeleza majukumu yaliyopangwa katika 
kipindi cha mwaka wa fedha husika. Aidha, utaratibu wa 
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upelekaji wa fedha kwenye shule ama taasisi za elimu unahitaji 
kuwa bora zaidi ili kuhakikisha kuwa fedha zinazopelekwa 
zinafika na kutumika kwa kazi iliyokusudiwa kuliko ilivyo 
sasa ambapo kuna nyakati fedha zinazopatikana hutumika 
katika malengo tofauti. Hali hii imechangia sekta ya elimu 
kushindwa kutekeleza kikamilifu majukumu yake na hivyo 
kuathiri ufikiwaji wa malengo yaliyowekwa. Hali kadhalika, 
kumekuwa na malalamiko kutoka kwa wananchi kuhusu 
kiwango cha ada na michango inayotolewa katika shule na 
vyuo. Ada na michango hiyo katika baadhi ya shule ni kubwa 
kuliko matarajio na uwezo wa wananchi walio wengi na hivyo 
kuwa sehemu ya kero katika mfumo wa elimu na mafunzo. 
Katika hali hii, kuna umuhimu wa kuweka utaratibu na kubuni 
vyanzo mbalimbali vya fedha ili kuwa na mfumo endelevu wa 
ugharimiaji wa elimu na mafunzo. Aidha, uandaliwe utaratibu 
madhubuti wa kuhakikisha fedha zinafika shuleni na vyuoni 
na zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa. 

Lengo

Kuwa na mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na 
mafunzo. 

Tamko

3.6.1. Serikali kwa kushirikiana na wadau itaendelea kuimarisha 
mfumo wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo, ikiwemo 
mikopo na ruzuku, ili uwe endelevu na wenye vyanzo 
anuai.

3.6.2. Serikali itaweka utaratibu wa ada na michango 
mbalimbali katika shule na vyuo binafsi ili kusimamia 
kwa ufanisi masuala ya ada na michango katika shule 
na vyuo.
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3.7.  Mfumo wa Elimu na Mafunzo Unaozingatia Masuala 
Mtambuka.

Suala
Elimu ya mazingira. 
Maelezo
Kuongezeka kwa idadi ya watu na shughuli mbalimbali 
za huduma za kijamii na za uchumi zisizozingatia taratibu 
zinazofaa kumesababisha uharibifu wa mazingira nchini. Hii 
ni pamoja na ukataji ovyo wa miti, uchafuzi wa hewa, uharibifu 
wa vyanzo vya maji, utupaji ovyo wa taka maji, ngumu na za 
sumu; na matumizi mabaya ya ardhi yaliyokithiri katika maeneo 
mengi. Elimu ya mazingira itiliwe mkazo zaidi katika mitaala 
ya elimu na mafunzo katika ngazi zote ili kupata Watanzania 
wenye stadi za kutunza mazingira. Elimu itolewayo shuleni na 
vyuoni haina budi kumjengea mwanafunzi na jamii tabia na 
utamaduni wa utunzaji wa mazingira.
Lengo
Kuwa na wahitimu katika ngazi zote za elimu na mafunzo 
wenye maarifa, stadi na utamaduni wa kutunza mazingira. 
Tamko
3.7.1. Serikali itaweka utaratibu utakaohakikisha kuwa 

maudhui ya kutunza mazingira yanazingatiwa katika 
mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote.

Suala
Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI na UKIMWI (VVU na 
UKIMWI). 
Maelezo

Sekta ya elimu na mafunzo ni mojawapo ya sekta zilizoathirika 
na virusi vya UKIMWI na UKIMWI. Maambukizi ya VVU na 
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UKIMWI yamechangia kushuka kwa ubora wa elimu kutokana 
na maambukizi kuathiri walimu na wanafunzi. Kuongezeka 
kwa mahudhurio duni na vifo vya walimu na wanafunzi ni tishio 
kubwa kwa maendeleo ya elimu. VVU na UKIMWI vinaathiri 
kundi kubwa la rasilimaliwatu wakiwemo wanafunzi, walimu 
na wafanyakazi wenye umri unaotegemewa kutoa mchango 
mkubwa zaidi katika maendeleo ya Taifa. Mojawapo ya 
madhara ni upotevu wa walimu wenye uzoefu na wanafunzi 
kushindwa kukamilisha mzunguko wa elimu na mafunzo. 
Hata hivyo, upatikanaji wa elimu ya kutosha ya kujikinga 
na kuzuia maambukizi ya VVU na UKIMWI ni changamoto 
kubwa kwa wanafunzi na jamii inayozunguka shule na vyuo. 
Aidha, kutokana na ongezeko la uandikishaji wa wanafunzi 
katika ngazi za elimu na mafunzo kumekuwa na upungufu 
wa washauri nasaha wenye ujuzi katika masuala ya VVU na 
UKIMWI na stadi za maisha. 

Ni jukumu la Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kushirikiana 
na taasisi zake pamoja na taasisi nyingine zinazohusika na VVU 
na UKIMWI kuhakikisha upatikanaji wa taarifa za VVU na 
UKIMWI katika shule na vyuo. Taarifa hizi ni pamoja na mada 
zisizotahiniwa zinazohusu VVU na UKIMWI katika shule na 
vyuo. Elimu itolewayo shuleni na vyuoni haina budi kuzingatia 
umuhimu wa kumwelimisha mwanafunzi katika umri mdogo 
ili kumjengea tabia na mwenendo stahiki kuhusu kujikinga na 
maambukizi ya VVU na UKIMWI, pamoja na kutoa huduma na 
faraja kwa walioathirika. 

Lengo

Kutoa elimu kwa wanafunzi, walimu na jamii ili kupunguza 
kasi ya kuenea kwa maambukizi ya VVU na UKIMWI.
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Tamko
3.7.2. Serikali itajumuisha stadi za kujikinga na VVU na 

UKIMWI katika mitaala ya elimu na mafunzo katika 
ngazi zote.

Suala
Ubia kati ya sekta ya umma na binafsi katika elimu na 
mafunzo.
Maelezo
Sekta ya elimu na mafunzo ni mojawapo ya maeneo muhimu ya 
uwekezaji kwa njia ya ubia baina ya sekta ya umma na binafsi. 
Sekta ya elimu ina mahitaji makubwa yakiwemo ya maabara za 
sayansi, karakana, madarasa, mabweni na nyumba za walimu 
pamoja na miundombinu mingine muhimu ya ustawi wa 
wanafunzi na walimu katika shule na vyuo.
Kwa kutambua ufinyu wa rasilimali za umma na mchango wa 
sekta binafsi, kuna umuhimu wa kuweka mazingira wezeshi 
katika sekta ya elimu ili kutumia rasilimali na fursa za sekta 
binafsi kwa ajili ya kufanikisha uwekezaji kwa njia ya ubia.
Lengo
Kuongeza uwezo wa sekta ya elimu na mafunzo katika kupanua 
na kuimarisha miundombinu na huduma mbalimbali katika 
ngazi zote za elimu na mafunzo
Tamko
3.7.3. Serikali itaimarisha ubia baina ya sekta ya umma na binafsi 

katika upatikanaji wa miundombinu ya kisasa na huduma 
mbalimbali katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

3.7.4. Serikali itapanua wigo na kuimarisha ushiriki fanisi wa 
wadau mbalimbali katika sekta ya elimu na mafunzo 
katika ngazi zote.
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SURA YA NNE
4.0.  MUUNDO WA KISHERIA 

4.1 Utangulizi 

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo utazingatia muundo 
wa kisheria utakaowawezesha wahusika kutekeleza majukumu 
yao. Kwa mujibu wa Sera hii, majukumu ya kila sehemu ya 
sekta hayana budi yawekwe wazi ili kuondoa mkanganyiko 
na migongano ambayo imekuwa ikijitokeza katika usimamiaji 
na utekelezaji wa masuala mbalimbali ya elimu. Aidha, taasisi 
zilizo chini ya Wizara pamoja na zitakazoundwa zitatekeleza 
masuala ya elimu na kuwajibika kwa Wizara yenye dhamana 
ya elimu na mafunzo. Hali kadhalika, sekta za umma na binafsi 
zinazoshughulikia utoaji wa elimu na mafunzo zitatakiwa 
kufuata sheria, kanuni, taratibu na miongozo inayotolewa 
katika kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo.

4.2 Sheria za kusimamia elimu na mafunzo

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo utafuata sheria 
mbalimbali. Sheria zilizopo zitarekebishwa ili ziendane 
na mahitaji ya matamko ya Sera hii. Baadhi ya sheria 
zitakazorekebishwa ni pamoja na Sheria za Serikali za Mitaa 
(Sura ya  287 na Sura ya 288 ya Sheria za Tanzania) ili ziweze 
kukidhi mahitaji ya ugatuaji wa elimu ya awali, elimu ya msingi 
na elimu ya sekondari. Mabadiliko ya sheria hizi yatalenga katika 
kuhakikisha kwamba kunakuwa na usimamizi na uendeshaji 
thabiti wa elimumsingi na sekondari katika ngazi mbalimbali 
za OWM-TAMISEMI.  Aidha, sheria nyingine ambazo hazikidhi 
mahitaji ya utekelezaji wa sera hii zitafutwa au kurekebishwa. 
Baadhi ya sheria hizo ni Sheria ya Elimu Sura ya 353, Sheria ya 
Baraza la Mitihani la  Tanzania Sura ya  107,  Sheria ya Taasisi 
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ya Elimu Tanzania Sura ya142,   Sheria ya Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu Sura ya 178, Sheria ya Vyuo Vikuu 
Sura ya  346,  Sheria ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi Sura 
ya 129,  Sheria ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi Sura ya 82 , Sheria ya Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania Sura ya 102, Sheria ya Mfuko wa Elimu Sura ya 412, 
na Sheria ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Sura ya 139.  
Vilevile, sheria nyingine mpya zinaweza kutungwa kufuatana 
na mahitaji ili kukidhi maelekezo na matamko mapya ya sera 
ambayo hayawezi kutekelezwa kwa sheria zilizopo. Baadhi 
ya sheria zitakazotungwa ni pamoja na sheria ya elimumsingi 
na sekondari. Sheria hii itaelekeza masuala mbalimbali ya 
elimumsingi na sekondari ikiwemo mitaala na upimaji wa 
kitaifa katika ngazi hizi.
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SURA YA TANO
5.0  MUUNDO WA KITAASISI NA UFUATILIAJI NA 

TATHMINI

5.1. Utangulizi

Majukumu ya Wizara yenye dhamana ya Elimu na Mafunzo 
ni:

Kutunga Sera ya Elimu na Mafunzo katika ngazi (i) 
zote;
Kuweka na kusimamia viwango vya ubora wa elimu (ii) 
na mafunzo katika ngazi zote; 
Kuweka na kufuatilia utekelezaji wa mipango na (iii) 
bajeti ya maendeleo ya elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi, elimu ya ufundi (ikiwemo ualimu) na elimu 
ya juu; 
Kufuatilia na kufanya tathmini ya elimu na mafunzo (iv) 
ya ufundi stadi, elimu ya ufundi na elimu ya juu; 
Kujenga uwezo wa Wizara, taasisi na vyombo vilivyo (v) 
chini ya Wizara kwa ajili ya kutekeleza majukumu 
yake; 
Kutumia matokeo ya tathmini, utafiti na taarifa (vi) 
mbalimbali zinazohusu hali halisi ya utoaji wa elimu 
na mafunzo ili Wizara iweze kutoa maamuzi yenye 
tija na yatakayoongeza ufanisi katika utekelezaji wa 
mkakati wa sera;
Kubuni na kutekeleza miradi mbalimbali kwa ajili (vii) 
ya maendeleo ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi, 
elimu ya ufundi na elimu ya juu; na 
Kulinda uhuru na kujenga uwezo wa vyombo vya (viii) 
ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu nchini.
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Kwa upande wa OWM-TAMISEMI itakuwa na jukumu la 
kuandaa mipango, bajeti, usimamizi na uendeshaji wa shule za 
elimumsingi na sekondari na kuhakikisha elimu inayotolewa 
inakidhi viwango vya ubora wa elimu vinavyotambulika 
kikanda na kimataifa. Hali kadhalika, , Wizara pamoja na 
taasisi nyingine zenye kuhusika na utoaji wa elimu na mafunzo 
zitawajibika kuhakikisha uwepo wa mipango, bajeti, usimamizi 
na uendeshaji bora wa elimu katika maeneo yao. Aidha, 
utekelezaji wa Sera hii unahitaji muundo mahsusi wa kitaasisi 
katika ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya taifa hadi ngazi za 
chini za utoaji wa elimu na mafunzo.

5.2. Ngazi ya Taifa 

Katika kutekeleza sera ya elimu na mafunzo, Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi itakuwa na muundo wa kitaasisi 
utakaojumuisha idara za utafiti na kumshauri Waziri juu 
ya maendeleo ya Sera katika elimu ya awali, elimumsingi 
sekondari, elimu ya ualimu, elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi, elimu ya juu na mfumo wa Tuzo wa Taifa na 
mahusiano ya kimataifa kuhusu elimu na mafunzo nchini. 
Idara nyingine zitakuwepo kwa mujibu wa kanuni na taratibu 
za ofisi za umma. 

Taasisi na Vyuo vilivyo chini ya wizara vitawajibika katika 
majukumu ambayo vitapangiwa na wizara kwa mujibu wa 
sheria na kutoa taarifa za utekelezaji kulingana na taratibu. 
Wizara, taasisi, mashirika ya umma na binafsi yenye shule, 
vyuo au taasisi za elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali 
zitawajibika kuwasilisha taarifa na mipango iliyopitishwa 
na shule, vyuo au taasisi hizo kwa mujibu wa taratibu ili 
kuiwezesha Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kutoa 
taarifa juu ya mipango na maendeleo ya elimu na mafunzo 
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kwa ujumla. Wadau wote wa maendeleo wanakaribishwa kwa 
dhati kushiriki katika masuala mbalimbali ya elimu na ufundi 
nchini. Katika kufanikisha hili, Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi itaweka utaratibu ambao utawapa fursa wadau 
wa maendeleo kuchangia kwa ufanisi maendeleo ya elimu na 
mafunzo nchini.

Pia mamlaka za kusimamia elimu na mafunzo katika ngazi 
mbalimbali zitakuwa huru katika kutekeleza majukumu yake 
ili kuleta tija katika maendeleo ya elimu nchini. Mamlaka hizi 
ni pamoja na Mamlaka ya Ithibati na Uthibiti wa ubora wa 
Elimumsingi na Sekondari, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi, Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi,  Tume ya Vyuo 
Vikuu Tanzania, Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania,  Taasisi 
ya Elimu ya Watu Wazima, Wakala wa Maendeleo ya Uongozi 
wa Elimu, Taasisi ya Elimu Mtandao Dakawa na nyingine 
zitakazoundwa kulingana na mahitaji.  Aidha, Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi na OWM - TAMISEMI zitashirikiana na 
wizara, taasisi na wadau wengine wanaojihusisha na utoaji wa 
elimu na mafunzo nchini. Ushirikiano huo utahusu uchambuzi 
wa Sera ya Elimu na Mafunzo,  kuweka viwango na kuandaa 
sheria, kanuni, miongozo na taratibu za utekelezaji wa Sera,  
kuandaa mipango mikuu ya elimu na mafunzo, kufuatilia, 
kupima na kutathmini utekelezaji wake. 

Kwa upande wa OWM-TAMISEMI, kutakuwa na Ofisi ya 
Mkuu wa Elimu OWM-TAMISEMI ambayo itasaidiwa na 
idara za elimu ya awali, elimumsingi, sekondari, elimu ya watu 
wazima na elimu nje ya mfumo rasmi. Idara hizi zitawajibika 
kuwa na wataalamu wenye ujuzi wa masuala ya mipango ya 
elimu ya awali, elimumsingi na sekondari pamoja na masuala 
yanayohusu elimu ya watu wazima na elimu nje ya mfumo rasmi, 
ili kupanga, kusimamia na kutekeleza ipasavyo majukumu ya 
OWM-TAMISEMI katika elimu na mafunzo.  Idara nyingine za 
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OWM-TAMISEMI zitaendelea kuwepo au kuundwa kulingana 
na majukumu mengine ya OWM-TAMISEMI.

5.3. Ngazi ya Mkoa

Jukumu la usimamizi wa utekelezaji wa Sera ya Elimu na 
Mafunzo katika ngazi ya mkoa litakuwa la Afisa Elimu Mkoa. 
Afisa Elimu Mkoa atashauri kuhusu masuala mbalimbali ya 
utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo katika mkoa na 
kutoa mrejesho na ushauri kwa OWM-TAMISEMI kuhusu 
maendeleo ya elimu na mafunzo katika ujumla wake.

5.4. Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

Mamlaka za Serikali za Mitaa zitahusika katika uanzishaji, 
usimamizi na uendeshaji wa shule za elimu ya awali, elimumsingi 
na sekondari na kutoa taarifa ya utekelezaji kwa Katibu Tawala 
wa Wilaya husika. Katika ngazi hii kutakuwa na Afisa Elimu 
anayeshughulikia Shule za Elimu ya Awali na Elimumsingi 
na Afisa Elimu anayeshughulikia Shule za Sekondari. Aidha, 
Maafisa Elimu wa Halmashauri watasimamia na kuratibu 
utekelezaji wa elimu ya watu wazima na elimu nje ya mfumo 
rasmi katika maeneo wanayosimamia.

  Wote watasimamia utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 
kwa kufuata sheria, kanuni, miongozo na taratibu za usimamizi 
na uendeshaji wa shule za Serikali na zisizo za Serikali. Katika 
kutekeleza jukumu hilo, Afisa Elimu atatakiwa kushirikiana 
na viongozi wengine wa Halmashauri,  Maafisa Elimu Kata, 
Wakuu wa Shule za Msingi na Sekondari za Serikali na 
zisizo za Serikali, mashirika na taasisi za Serikali na zisizo 
za Serikali katika ngazi ya Halmashauri. Maafisa Elimu wa 
Halmashauri pia watawajibika kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara wa shule zilizoko katika Halmashauri zao kulingana na 
miongozo itakayotolewa na chombo cha Ithibati na uthibiti 
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wa Elimumsingi na Sekondari. Pia kila Halmashauri itakuwa 
na chombo ambacho kitawajibika katika kutoa ushauri wa 
masuala ya elimu ya awali, elimumsingi, sekondari na elimu ya 
watu wazima na elimu nje ya mfumo rasmi pamoja na mambo 
mengine yanayohusu elimu katika Halmashauri husika. 
Chombo hicho kitakuwa na wajumbe ambao wana uwezo na 
sifa stahiki katika kutoa ushauri katika masuala ya elimu na 
mafunzo kwenye ngazi hiyo.

Kutakuwa pia na Maafisa Uhakiki wa Ubora na Viwango vya 
Elimu na Mafunzo katika ngazi ya Halmashauri. Jukumu la 
Maafisa hawa katika ngazi hii litakuwa ni kuhakikisha shule 
zinaendeshwa kwa kuzingatia viwango vya uendeshaji na 
kuzikagua kulingana na utaratibu uliowekwa ili kuhakikisha 
kwamba upungufu unaojitokeza unafanyiwa kazi kwa haraka 
na hivyo kufanya kiwango cha elimu na mafunzo kukua. 

5.5. Ngazi ya Kata

Katika ngazi ya Kata, utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 
utasimamiwa na Afisa Elimu Kata ambaye atakuwa mratibu 
wa utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo kwa Shule za 
Serikali na zisizo za Serikali katika ngazi ya shule za awali 
na elimumsingi, elimu ya sekondari, elimu ya watu wazima 
na elimu nje ya mfumo rasmi. Afisa Elimu Kata atakuwa pia 
mkaguzi aliye jirani na shule kwa shule zilizoko katika kata 
yake na atawajibika kwa Afisa Elimu wa Halmashauri. Pia 
kila kata itakuwa na chombo cha ushauri wa elimu ambacho 
kitawajibika katika kutoa ushauri wa masuala ya elimu ya 
awali, elimumsingi na sekondari pamoja na masuala mengine 
yanayohusu elimu katika kata husika. Chombo hicho kitakuwa 
na wajumbe ambao wana uwezo na sifa stahiki katika kutoa 
ushauri katika masuala ya elimu na mafunzo. Kutakuwa pia 
na Afisa Uhakiki wa Ubora na Viwango vya Elimu na Mafunzo 
katika ngazi ya Kata. Idadi ya maafisa hawa itategemea idadi 
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ya shule katika Kata husika. Jukumu la Maafisa hawa litakuwa 
kukagua shule mara kwa mara na ili kuhakikisha kuwa shule 
zinaendeshwa kwa zinazingatia miongozo ya viwango vya 
uendeshaji na kuhakikisha kwamba upungufu unaojitokeza 
unafanyiwa kazi kwa haraka, na hivyo kufanya kiwango cha 
elimu na mafunzo kukua. 

5.6. Ngazi ya Shule na Vyuo
Wakuu wa shule za elimumsingi na sekondari watasimamia 
utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo katika ngazi za 
shule na watawajibika kutoa taarifa za utekelezaji kwachombo 
kilichopewa majukumu ya kuangalia uongozi, mipango ya 
maendeleo ya shule, nidhamu na fedha katika shule/vyuo 
husika na hatimaye kwa Afisa Elimu Kata. 
Wakuu wa vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi, elimu ya ufundi 
(vikiwemo vya ualimu na uongozi wa elimu), na vyuo vya elimu 
ya juu watasimamia utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 
katika vyuo vyao na kutoa taarifa za utekelezaji kwa mamlaka 
zilizo juu yao kwa mujibu wa sheria zinazoongoza elimu katika 
ngazi husika. Viongozi hawa watawajibika pia kuhakikisha 
kwamba shule na vyuo wanavyoviongoza vina mifumo stahiki 
ya ndani ya ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu na mafunzo 
ama shuleni au vyuoni humo. Mifumo ya ithibati na uthibiti wa 
ubora wa elimu na mafunzo iliyopo katika ngazi ya Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi itawajibika kufanya uhakiki wa 
ubora wa mifumo hii ya ndani wakati wa kutekeleza majukumu 
yake kwa mujibu wa sheria.
5.7. Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Elimu na 
Mafunzo ni jukumu la Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, 
OWM-TAMISEMI, na mamlaka zilizopo katika kila eneo la 
sekta ya elimu na mafunzo. Hata hivyo, ufuatiliaji na tathmini 
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utategemea juhudi za pamoja na ushiriki wa karibu baina ya 
wizara mbalimbali, mashirika na taasisi za Serikali na zisizo 
za Serikali, washirika wa maendeleo wa ndani na nje, jamii na 
wadau wengine wa elimu na mafunzo.
Utekelezaji wa matamko yaliyoainishwa katika Sera utaenda 
sambamba na mkakati wa utekelezaji wa Sera. Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi itakusanya, kuunganisha na kuchambua 
taarifa za utekelezaji wa maeneo mbalimbali ya Sera. Wadau 
wote wanawajibika kutoa taarifa stahiki kwa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi ili kufanikisha jukumu lake la kufuatilia 
na kutathmini maendeleo ya elimu na mafunzo nchini.
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, kwa kushirikiana na 
wadau wengine itakuwa na majukumu ya ufuatiliaji na tathmini 
ikiwemo kuweka viashiria, vigezo na muda wa tathmini. Ili 
kufanikisha azma hii, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
kwa kushirikiana na wadau itaweka Mpango Maalumu wa 
Ufuatiliaji na Tathmini ya Sera ya Elimu na Mafunzo.
5.8. Hitimisho
Madhumuni ya Sera hii ni kutoa mwongozo wa jumla wa 
uendeshaji wa elimu na mafunzo kwa mtazamo wa Dira ya 
Maendeleo ya Taifa 2025, mipango na mikakati ya maendeleo 
ya Taifa, na mabadiliko ya ulimwengu hususan katika uchumi, 
sayansi na teknolojia ili Taifa liweze kufikia lengo la kuwa na 
uchumi unaoendeshwa na elimu na ujuzi na kulifanya liwe 
moja ya mataifa yaliyo na uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025.  
Sera hii pia imezingatia masuala mtambuka ili kufikia malengo 
ya maendeleo ya Taifa. 

Elimu bora na yenye tija kwa maendeleo ya Taifa 
inawezekana, wote tutekeleze wajibu wetu.
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